ช่วยด้วย คร้าบ แอร์เปนอะไรไม่รู้

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย nez, 16 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nez

nez New Member Member

11
    0
    0
    อยู่ๆแอร์ก็เกิดไม่เย็นขึ้นมา ขับอยู่แล้วรู้สึกเหมือนไม่มีน้ำยาแอร์ออกมา ไม่มีความเย็นเลยครับ
    สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไร
    เข้าร้านที่ไหนดี ผม อยู่ รามอินทรา 34 ไปแถวลาดพร้าว โชคชัย4-ภาวนา-วังหิน ก็ได้คร้าบ
    รบกวน ชาว U12 ช่วยตอบให้นิดนึง
    แล้วค่าใช้จ่ายจะประมาณเท่าไหร่

2. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    เปิดตอนแรกไม่เย็นเลยหรือครับ

หรือว่าเย็นแปบนึงแล้วไม่เย็น

หรือว่าความเย็นลดลงตั้งแต่วันผ่านๆมาจนตอนนี้เปิดมามีแต่ลมครับ

ขอราละเอียดหน่อยครับ

3. nez

11
    0
    0
    เปิดมาแล้วเย็นน้อยมาก แต่ไม่เย็นเหมือนปกติทุกครั้ง
    ปกติก่อนหน้า ที่จะเป็นอาการแบบนี้ เย็นมาก เปิดแค่เบอร์ 1 ก็หนาวจนต้องใส่เสื้อกันหนาวเลย
    ตอนกลางคืนเย็นมากเกินไปด้วยซ้ำ
    (เปิดตอนแรกไม่เย็นเลยหรือครับ)
    ใช่ครับ

4. OATH

1,605
    4
    0
    ลองสังเกตุตามจุดต่อต่างๆของท่อทางเดินน้ำยาแอร์คับ ว่ามีเหมือนน้ำมันเปรอะออกมาหรือปล่าวคับ คิดว่าระบบแอร์ของคุณน้ำยาอาจจะรั่วครับ ลองสตาร์ทเปิดแอร์แล้ว ไปดูที่ ตาแมว บนตัว ดายเออร์ ครับ ว่า ใส มีฟองเล็กน้อย หรือ ขุ่นๆ ฟองเต็มไปหมดอ่ะคับ

ลองดูแค่นี้ก่อนนะคับ ยังไง โพสรายงานด้วยนะคับ

5. nez

11
    0
    0
    ครับเย็นนี้จะกลับไปตรวจดู แล้วพรุ่งนี้จะมารายงาน และขอคำแนะนำเพิ่มเติม
    ขอบคุณ ครับ ว่าแต่คุณอยู่แถวมีนบุรีหรือครับ
    ผมเพิ่งได้รถมาดูแลต่อจากคุณปู่ แล้วอยากแต่งนิดหน่อย ขอคำปรึกษาจาก คุณ OATH ได้
    หรือไม่ บ้านผมอยู่ รามอินทรา กม. 5 ขอบคุณอีกครั้ง

6. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
  7. OATH

1,605
    4
    0
    ยินดีครับ แต่ผมอาจจะพอทราบจากประสบการณ์ การ ไปซ่อมแอร์ของผมนะคับ เพราะของผมรั่วบ่อย ถ้าเรื่องอื่น ผมอาจให้คำแนะนำไม่ได้นะคับ แต่มี พี่ๆ เพื่อนๆ ที่ สามารถแนะนำได้แน่นอนคับ

ถ้าอยากเจอกับสมาชิกหลายๆคนพวกผมมีMeeting กันเดือนละครั้ง ครับ สนใจติดตามได้ในบอร์ดคับ

ว่าแต่ได้รถมาจากคุณปู่ เนี่ย....................อูย ฟังดูรุ่นพวกเราเก่าจังเลยนะคับ :D:D:D

อ๋อ....คือ ผมเคย เรียนที่ เทคนิคมีนอ่ะคับ บ้านพ่อแม่อยู่ แถวบางกะปิครับ แต่ตอนนี้อยู่บางนาครับ

8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D:D:D:D:D:D:D:D

9. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    แอร์ถ้าจะให้เย็นต้องเปิดเบอร์สามจุดเจ็ดอิอิอิถึงจะเย็น

10. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อืม...........ถามถูกคนแล้วครับ..............เทพเจ้าแห่งความเย็นครับ..........โอ๊ตเขาทำแอร์ปีนึง 250 วันครับ....ที่เหลือรั่วแล้วทนขับต่อไป..สรุปแล้วปีนึงเย็นแค่เดือนหรือสองเดือนนี่แหละ อิอิ........อิอิ

11. blue90

blue90 New Member Member

1,251
    2
    0
    เทพแห่งความเย็น

12. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    รถแรงไม่จำเป็นต้องสวยและแอร์ไม่จำเป็นต้องเย็นเนอะพี่โอ๊ด..................

13. OATH

1,605
    4
    0
    แหม พรี่ๆ ก้อ..................:eek::eek::eek::eek:

14. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38

งี้ผมก็เฮง อ่ะดิ ได้ขับ 2 วันที่มันเย็นพอดีเลย :D

ปล. ได้ข่าวว่าตอนนี้ยังไม่กล้า start เครื่อง :D

15. nez

11
    0
    0
    ตรวจสอบมาแล้วได้ความว่า
    มีฟองขุ่นสลับกับใส แต่ขุ่นมากกว่าและตรงตาแมวเมื่อเปิดแอร์มันมีน้ำซึมตรงนั้น เหมือนไอเย็น
    ตรวจตามท่อทุกเส้น มีเหมือนน้ำมันเปื้อนเกือบทั้งหมด แต่ได้เช็ดไปแล้ว
    เย็นนี้จะกลับไปตรวจอีกครั้งว่าตรงไหนซึมรึป่าว
    ส่วนเย็นเมื่อวานนี้เปิดแอร์ มีความเย็นมากขึ้น แต่อาจเป็นเพราะฝนตก แต่ยังไม่เหมือนปกติ
    แล้วฟองขุ่น กลับ ฟองใสเนี้ย ต่างกัน อย่างไร
    แล้วจะไปร้านแถวไหน ได้บ้าง ขอบคุณล่วงหน้า

16. OATH

1,605
    4
    0
    ผมคิดว่าระบบท่อทางเดินน้ำยาแอร์คุณคงรั่วครับผม ทำให้ น้ำยาแอร์ที่อยู่ในระบบไม่พอครับ ลองเข้าร้านแอร์ดูให้เค้าเช็ครั่วคับว่ารั่วตรงไหนก้อแก้กันไปคับ
    ฟองขุ่น เป็นการแสดงว่าระบบน้ำยาแอร์ไม่พอ เป็นการบอกว่าจุดใดจุดหนึ่งรั่วอยู่คับทำให้น้ำยาไม่พอ ส่วนใส ก้อแสดงว่า ระบบน้ำยาปกติ ครับ
    ส่วนเรื่องร้าน เอาร้านใกล้บ้านดีที่สุด ครับ ตามเคลมง่าย

17. nez

11
    0
    0
    ว่าแต่ล้อ คุณ Blue90 ลายอะไร มีขนาด 15" ไหมครับ สวยจังช๊อบชอบ คร้าบ

18. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    ฟองขุ่นกับฟองใส = น้ำยา Air ในระบบทั้งหมด ใกล้จะหมดแล้วครับ
    ท่อทุกเส้นมีน้ำมันเปื้อน = มีน้ำยา Air รั่วออกมาบริเวณนั้น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
    ท่อยางเวลาเก่าแล้ว น้ำยา Air จะสามารถดันและซึมออกมาจากข้างในได้

ฟองขุ่น = น้ำยา Air ในระบบ ไม่เต็ม
    ฟองขาวใส = ได้ 2 อย่าง
    1. น้ำยาไม่มีในระบบเลย
    2. น้ำยาเกือบเต็ม

ครับ .............. ;)

;) อิอิ
    น้ำยาใส บางทีก็ใสมากจนไม่รู้ว่า เต็ม หรือ เกือบหมด นะครับ...... ;)

19. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ สุดๆไปเลยเพ่ อิอิ

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: โดนพรี่โกระ ด่าอีกแล้น ผม :eek:

21. madboy

2,808
    11
    38
    ซ่อมเสร็จแล้วไม่ต้องเติมเกินเผื่อรั่วน๊ะครับ

เพราะเกินมันก็ไม่เย็นเหมือนกัน :D

22. e5011

e5011 New Member Member

370
    0
    0
    ดีจังได้ความรู้อีกละ:cool::cool::cool:

23. Boong

4,015
    9
    0
    เย็น.......เย็นไม่เป๊ด

24. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: หึหึ :cool:

25. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    พี่โกะเอาอีกแล้ว...........ชอบแกล้งน้องโต้งเรื่อยเลย :D
    อืม.........:D:D

26. OATH

1,605
    4
    0
    บุ๊ง ทะลึ่ง...............

27. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    สงสัยต้องเอาเเอร์บ้านไปติดซะเเล้นจาได้เย็นๆ อิอิ

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cry: อ่ะ...............
    ว่าจะไม่ตอบแล้วนะ........ ตอบทีไร โดนพรี่ๆ ว่าทุกทีเลย.....

:cry::cry::cry::cry::cry:

29. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0

AVS Model 7 ครับ อิอิ ลายเดียวกะผม ผมใส่อยู่ ขอบ 15 กำลังจะขายพอดีเลย อิอิ

รูปทางซ้าย :D

ว่าแต่ ผมเชื่อว่าตาโอ้ต คือเทพเจ้าแห่งความเย็นตัวจริง ผมได้นั่งรถตาโอ้ต ตอนนั้น หนาววเลยอ่ะ อิอิ

30. Boong

4,015
    9
    0

:eek::eek::eek:บร้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้