คิดอยากจะขาย..แต่หัวใจไม่กล้า

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย mame_o, 22 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mame_o

mame_o New Member Lady Member

19
    0
    0
    สวัสดีค่ะพี่อ๊อด และพี่ๆทุกคน...จำกันได้เป่าเนี่ย
    มะเหมี่ยวไม่ได้เข้ามานานเลย......เหอๆ งานยุ่งๆ
    ความจริงเหมี่ยวก็ว่าจะขายลูกรักเหมือนกันนะคะเนี่ย อยากจะได้รถ 4 ประตู จะได้อัดกันไปได้เยอะๆ
    แต่พอจะไปดูรถใหม่ทีไร ลูกก็งอแงทุ๊กที...
    ครั้งแรก...ไปโชว์รูมTOYOTA จอดไว้ลืมใส่เบรคมือ ลูกน้อยใจไหลไปชนกำแพง !! สีถลอกนิดหน่อย
    หลังจากนั้น 1 วัน ขับเอง ไหลไปชนตุ๊กๆ หน้ายุบไปนิดนึงเลย ตอนนี้ยังไม่ได้ทำเลย เหอๆ
    อีกวัน...จะไปโชว์รูมอีก หม้อน้ำระเบิดซะงั้น ยังไม่ทันได้ไปไหน...ซ่อมไป 5000 ="=a
    อีกวัน...จะไปดูโปรตอน มันก็สตาร์ทไม่ติดเอาดื้อๆ
    และล่าสุด กำลังจะไปทำงานก็กะเวลาออกจากบ้านก่อนจะแวะไปโปรตอนให้ได้(เพราะยังไม่ได้ไปซะที)
    แวะเติมน้ำมัน..ดับเครื่อง..สตาร์ทไม่ติดแบบไม่ติดจริงๆ
    สรุป แบตเสื่อมคับ เสียอีก 2พันก่าๆ
    ตอนนี้ทำทุกอย่างหมดแล้วค่ะ...
    ช่วงล่าง,แอร์,ผ้าเบรค,หม้อน้ำ,ยางใหม่,ฟิล์มใหม่,ท่อพาวเวอร์,ท่อเบรค,ท่อยางหลังเครื่อง,แบตใหม่
    เหลือก็ โช๊คหลัง กะ ไฟหน้าที่มีรูมานานและ ต้องขอบคุณการออกแบบไฟหน้า ลุยฝนน้ำไม่มีเข้าเลยค่ะ เอิ้กๆ

ขายตอนนี้ก็คงขาดทุนย่อยยับ เพราะทำไปเกือบจะได้ราคารถแล้ว
    แต่เวลาเข้าไปนั่งในรถทีไร ก็จะมีความทรงจำดีๆเต็มไปหมด
    สรุปแล้ว...ยังทำใจ(ตัดใจ)ขายไม่ได้ค่ะ ก็คงต้องใช้ต่อไปก่อน
    แล้วจะมาสิงบอร์ดเรื่อยๆนะคะ...อิ๊ อิ๊ อย่าลืมนู๋นะ

ปล.บอร์ดนี้มันโหลดช้ามากเลยอ่า....เข้ามาแล้วเซ็ง งุงุ

2. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    อบากได้ล้อ ฮิๆๆๆๆ ดูใหญ่จัง

3. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    "เวลาเข้าไปนั่งในรถทีไร ก็จะมีความทรงจำดีๆเต็มไปหมด"
    นี่และครับน้องมะเหมี่ยว คำพูดนี้มันบอกถึงความผูกพันที่เกิดขึ้นระหว่างคนกับรถ
    พี่เองก็รู้สึกแบบนั้น มีหลายครั้งเลยที่มีเรื่องบังเอิญเกิดขึ้นจนเราเผลอรู้สึกเหมือนว่ารถเราอยากสื่อสารกับเรา

4. mame_o

19
    0
    0
    เมื่อเดือนก่อนทะเลาะกะแฟนค่ะพี่อ๊อด
    ปรากฏว่า ไปนั่งร้องไห้อยู่ในรถยิ่งเจ็บกว่าเดิม
    แต่ก็รู้สึกอบอุ่นมากๆ รู้เลยว่าเวลาเราไม่มีใคร เราก็ยังมีรถ
    ที่จะขับหนีไปไกลที่ไหนก็ได้.....แล้วจะขายได้ยังไงเนี่ย งุงุ

5. OFF_N16

OFF_N16 New Member Member

133
    17
    0
    เก็บไว้เหาะคับ
    กว่าผมจาได้รอมาปีกว่า

6. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    มาถึงจุดตัดสินใจแล้ว

ต้องคิดให้หนักว่าจะเก็บเค้าไว้ แล้วทำให้สุดไปเลย
    หรือว่าหยุดทำ แล้วขายตอนนี้ก่อนที่เค้าจะงอแงอีก

บางครั้งมันก็ต้องมีตัดใจครับ ถ้าเราไม่สามารถทำตัวเป็นพวก "อยากเก็บเธอไว้ทั้งสองคัน"ได้
    แต่ต้องดูเหตุผลประกอบครับว่ามีน้ำหนักมากน้อยเพียงใด บางทีแค่ความอยากอย่างเดียวไม่สามารถใช้เป็นเหตุผลได้ดีพอ

ผมเพิ่งขายรถไปคันนึง (เบนซ์ 124) คันนี้อยู่กับบ้านผมมา 19ปีแล้ว และความทรงจำตั้งแต่ ป.3จนกระทั่งวันแรกที่เข้าทำงาน
    มันก็อยู่ในรถคันนั้น เป็นรถคันแรกในชีวิตที่ขับ ใช้เป็นรถตอนหัดขับ ใช้เป็นรถไปสอบใบขับขี่ ใช้เป็นพาหนะไปทำภารกิจ
    ต่างๆของมหาลัย พาเดินทางไปต่างจังหวัดกับเพื่อนรวมถึงออกสำรวจเส้นทางสำหรับนักเรียนในคลับโฟโต้

ที่ผมไม่มีความทรงจำในรถคันนี้คือเรื่องรักๆใคร่ๆ จริงอยู่ว่าผมอาจจะเคยพยายามพาเด็กสาวคนนึงไปเรียกค่าไถ่ด้วยรถคันนี้
    แต่นั่นก็คงไม่นับ

จนอยู่มาวันนึงผมสังเกตได้ว่าผมเริ่มใช้รถคันนี้น้อยลงทุกที บางทีจอดไม่ได้สตาร์ทเลยนานกว่า1เดือน
    เพราะเอาทุกอย่างมาลงที่ NXหมด เพราะมันเปลืองค่าบำรุงรักษาน้อยกว่า เปลืองค่าน้ำมันน้อยกว่า และขับสนุกกว่ากันมาก

ประกอบกับอายุที่ใกล้จะครบสองทศวรรษ ทำให้ทุกคนในบ้านไม่มีใครกล้าแตะมัน ถึงแม้ผมจะเอาวิ่งไปพัทยาได้หลายครั้งโดยไม่เป็นไร
    และโดยตามสถิติจริงๆ 7ปีหลังนี้มันตายกลางทางแค่2ครั้ง

ชิ้นส่วนต่างๆเริ่มสึกหรอ บางครั้งรู้สึกบ้าๆ เหมือนกับว่าเอามือไปจับโดนอะไรตรงนั้นก็พัง เสียงลมเริ่มเข้า หน้าปัดเริ่มติงต๊อง
    แอร์เริ่มจะทำงานแค่สองโหมดคือหนาวโคตรพ่อกับร้อนโคตรแม่

ดังนั้นผมถึงเริ่มมีความคิดที่จะขายมัน แต่ก็ขายไม่ลง เพราะคิดว่าแก้ปัญหาได้ เรื่องค่าน้ำมันก็แก้โดยการติดแก๊สเอา
    ปรากฏว่าลองประมาณงบค่าบูรณะแล้วเกินหลักแสนไปมาก ค่าติดแก๊สอีกหลายหมื่น และท้ายสุดจบตรงที่พ่อผมไม่ยอมให้ติดแก๊ส

ชีวิตประจำวันในช่วงหลังมานี้ผมต้องการรถเกียร์อัตโนมัติที่ขับง่าย สบาย มีเกียร์แสนรู้หน่อย วิ่งทางไกลต้องได้เกิน13โลลิตร
    และต้องไว้ใจได้ เพราะปีหลังๆมานี้ผมชอบขับรถเที่ยวทางไกลๆประจำ ไกลระดับ 400โลขึ้นไป และดันโรคจิตชอบขับกลางคืนเสียด้วย
    ส่วนเจ้าเบนซ์แก่นั่น ตอบโจทย์ไม่ได้สักข้อ มีดีก็คือนั่งสบายมาก ขับแล้วผ่อนคลายมาก และช่วงล่างตรงใจมาก แต่อย่างอื่นที่เหลือสอบตก

เมื่อคิดอยู่สิบสองตลบ พ่อยื่นคำขาดให้ผมว่า One must go. ขึ้นอยู่ว่าจะเป็น NX หรือเบนซ์
    สุดท้ายผมเลือกให้เบนซ์เป็นฝ่ายออกไปเพราะดูเหตุผลในการเก็บไว้มันน้อย คนในบ้านไม่มีใครยอมขับ แม้เราขับเอง
    ก็ยังเป็นภาระค่าซ่อมกับค่าน้ำมัน ไอ้ครั้นจะแต่งให้สวยมันก็ไม่ใช่ว่าถูก อย่าง NXนี่หาล้อ หาพาร์ทในงบไม่กี่หมื่นได้ แต่เบนซ์กว่าจะสวยและจบจริงต้องมีเรือนแสน เงินเดือนผมหมื่นเศษๆควรจะอยู่กับรถที่เล่นได้ถูกสตางค์ น่าจะดีกว่า

วันที่ขายเบนซ์ไป ผมเดาไว้ล่วงหน้าว่าผมต้องร้องไห้แน่ แต่ปรากฏว่าไม่ร้อง กลับดีใจซะอีก
    ยิ่งดีใจมากตอนเห็นเจ้าของใหม่ตอนเค้ารับรถ เค้าตื่นเต้นมาก พอรับรถเสร็จ เค้าเข้าไปสวดมนต์ในรถอย่างนาน
    ลูบคลำรถทั่วทั้งคัน เปิดโน่นนี่เล่น แล้วพอส่งเงินเสร็จ วันนั้น เค้าก็ถูกหวยงวดที่ออก 69

ความเสียใจของเราเพราะของที่เรารักจะจากเราไป ยังไม่หนักใจเท่า"คน"ที่เรารัก
    ของที่เรารักถ้ามันจากเราไปได้ที่ใหม่ที่ที่มันจะไม่ถูกจอดตากฝุ่นแบบเปล่าประโยชน์ เรารู้สึกดี
    แต่ "คนที่เรารัก" มันไปได้เจ้าของคนใหม่ เราจะรู้สึกอยากฆ่าตัวตาย
    ของที่เรารักถ้ามันจากเราไปแล้วเราได้ของใหม่มาแทน มันอาจจะเป็นประสบการณ์ใหม่
    แต่ "คนที่เรารัก" ต่อให้เรามีคนใหม่ทดแทน บางสิ่งบางอย่างจะยังตามกวนใจเราอยู่เสมอ

รถกับคนไม่เหมือนกันในโลกแห่งความจริง ถ้าเป็นไปด้วยความจำเป็นแก่ตัวเองและคนรอบข้าง ให้รีบตัดใจให้ขาด

แต่มันยากนะ..อิอิ เพราะผมเองก็ยังตัดใจขาย NX ไม่ลง อาจจะขายอีก5ปีข้างหน้านี้ แต่ตอนนี้ขอเก็บตังลงโบก่อนอ่ะ

7. wat1416

wat1416 New Member Member

82
    0
    0
    ผมก็คงไม่ขายเหมือนกันครับ เวลาทะเลาะกับอีเจ๋เดี๋นวไม่มีรถใช้

8. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เวลาทะเลาะกันแล้วขับหนี อย่าขับเร็วมากนะ เดี๋ยวมาเฉี่ยวรถพี่เอา เพิ่งทำสีมาใหม่....

9. Anankhet

1,282
    5
    38
    เวลาทะเลาะกันแล้วขับหนี อย่าขับเร็วมากนะ เดี๋ยวมาเฉี่ยวรถพี่เอา เพิ่งทำสีมาใหม่....
    ที่จริงเป็นห่วงน้อง

10. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    ผูกพันครับ ขนาดมีที่นอนยังไม่นอนเลยครับ
    ยังมานอนในรถเลยครับ

11. Anankhet

1,282
    5
    38
    อันนี้ม่ใช่โดนตะเพิดช่ายป่ะ

12. Gu 747

Gu 747 New Member Member

10
    0
    0
    เรื่องนอนในรถผมนอนประจำเลย ตอนเรียนอยู่ผมไปอ่านหนังสือที่ ม.ตอนดึกๆขับรถกลับบ้านไม่ไหว(ง่วงไม่ขับ)ก็นอนในรถ
    และผมต้องขับรถออกต่างจังหวัดไปเก็บตังลูกค้าให้พ่อทุกอาทิตย์เวลาดึกๆก็จะนอนในรถ บางทีก็กินในรถ (ถ้ามีห้องน้ำในรถคงถ่ายในรถไปแล้ว)วันๆนึงผมใช้ชีวิตในรถเยอะมากๆมาตลอด5-6ปี ทั้งขับไปเรียนทั้งขับไปทำงานผูกพันธ์มากๆมีเรื่องราวต่างๆเกิดขึ้นมากมายในรถ
    ทั้งสุขทั้งเศร้า ทั้งดีใจทั้งเสียใจแต่แล้วก็มาถึงช่วงเวลาที่เป็นจุดตัดสินใจ เหตุเกิดจากรถมีอาการแปลกๆอยู่ดีๆความร้อนก็ขึ้นขับๆไปมันก็
    ลงเองเดี๋ยวความร้อนขึ้นเดี๋ยวลงเป็นกิจวัตผมก็เลยพารถผมไปหาหมอโรงบาล(อู่)ก็เป็นของเพื่อนกันให้เช็คดูให้หมดเลยว่าเป็นอะไรบ้างสุด
    ท้ายรายการซ่อมเพียบถึงแม้ว่าจะซ้อมและดูแลอย่างดีมาตลอดซ่อมมาเดี๋ยวก็พังอีกจุกจิกมากๆผมลืมบอกไปว่าผมใช้รถ neon เป็นของพ่อ
    คันเก่าที่ตอนแรกเค้าจะขายตั้งนานแล้วผมเลยขอมาใช้หลังจากที่ใช้มา5-6ปีหมดค่าซ่อมไปบานเงินไม่เหลือเก็บเลยหาเงินได้เท่าไรก็ซ่อม
    รถหมดแต่ก็มีความสุขทุกทีที่ได้ขับมันและเวลาที่มีคนชมว่ารถยี่ห้ออะไรสวยจังผมจะรู้สึกภูมิใจมากๆแต่แล้วก็ถึงเวลาที่ทุกคนในบ้าน
    พร้อมใจกันบอกผมว่า ขายเถอะลูกมันถึงเวลาแล้วเก็บไว้ก็ซ่อมอีกเยอะเงินไม่มีเก็บซักทีให้คนที่เค้าเอาไปแล้วเค้ารักมันอาจจะดีกว่าอยู่กับเรา
    ก็ได้ ถึงแม้ว่าอยากจะเถียงใจจะขาดว่ามันยังซ่อมได้ค่อยๆทำไปอยากเก็บมันไว้แต่แล้วก็ต้องขายจนได้แต่โชคยังดีที่ผมขายให้กับผู้ใหญ่ที่
    นับถือกันคนนึงเค้ารักรถผมมากผมก็ค่อยอุ่นใจแต่หลังจากขายไปแล้วนั่งซึมอยู่หลายวันเห็นเค้าขับรถผ่านหน้าบ้านไปใจหายทุกทีแล้วก็นึก
    โทษตัวเองว่าถ้ามีตังก็คงไม่ต้องขาย

13. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
  14. mame_o

19
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากๆเลยนะคะ
    เหมี่ยวว่า...สุดท้ายเหมี่ยวก็คงต้องขายอยู่ดี เพราะครอบครัวเราก็(คัว)ใหญ่ขึ้นทุกวัน
    เมื่อวานนี้อัด 5 คนไปตลาดนัด รถก็เริ่มขับไม่ออกแล้ว ต้องปิดแอร์

มีพี่ๆแถวนี้สนใจจะนำไปดูแลต่อมั่งป่ะคะ.......T^T

15. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    เข้ามาอ่านแล้วก็ซึ้งในความผูกพันธ์ระหว่างคนกะเครื่องจักร
    เรามีความรู้สึกให้มัน เหมือนกับว่ามันเป็นเพื่อนที่มีความรู้สึกคนนึง
    ผมเชื่อว่ามันก็คงจะได้รับความรู้สึกนั้นบ้างแหละครับ เพราะน้องนา(รถผมเองค้าบ)
    ก็น่าจะป่วยไปตั้งนานแล้ว แต่ก็ยังฝืนวิ่งเพื่อผมได้อยู่จนถึงทุกวันนี้
    ก็คงเหมือนกับการตอบแทนที่มันอดทนเพื่อผม ทำงานได้ก็จะเอามาซ่อมมันเนี่ยแหละคับ

ขายไม่ลงเหมือนกันครับ อย่างที่ทุกคนว่าเลย มันมีอดีตอยู่กับรถของเราอย่างไม่น่าเชื่อ
    นี่ยังไม่นับความผูกพันธ์อีก ที่ทำให้เราไม่อยากจะจากมันไปไม่ว่าอย่างไรก็ตาม(พูดซะเว่อร์อย่างกะคนร้าก 5555) ผมลองนึกเล่นๆดู ว่าถ้าจะต้องขายมันหรือจากมันไปจิงๆ น้ำตาเหมือนจะไหล 555 (ซึ้งจิงๆ)
    ผมอยากจะปั้นมันให้เป็นรถที่สุดของผม เพราะมันเป็นคันแรก เหมือนคนแรกเรามักจะไม่ลืมใช่มั้ยครับพี่วี อิอิอิอิ

ยังไงก็คงเก็บไว้จนกว่าจะพังเป็นชิ้นกันไปข้างละค้าบ อิอิอิ
    (ถ้าซ่อมอยู่ตลอดแล้วมันจะเป็นหยั่งงั้นได้ยังไง ช่ายป่ะ อิอิอิ)

16. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    สนใจคร๊าบ รถอยู่แถวไหนเหรอ
    ถ้ามีรูป รบกวนส่งมาที่
    [email protected]

ขอบคุณครับ
    ต๊ะ
    08-6026-5566

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้