กำลังจะไปซื้อกะบะ NISSAN เบนซิน มาติด LPG แต่เป็นเครื่องคาร์บูเรเตอร์

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย GG ARIA, 15 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GG ARIA

GG ARIA New Member Member

280
    0
    0
    สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ ใน BOARD รบกวนสอบถามและปรึกษาหน่อยครับ พอดีไปเล็งๆ NISSAN BIG M กับ NISSAN PROFESSIONAL ตัวที่เป็นเครื่องเบนซินไว้ วาจะเอามาติดแก๊ส LPG แต่ มันเป็นเครื่องคาร์บูเรเตอร์ เลยสงสัยว่า

1.จะเอารถรุ่นนี้มาติดแก๊ส LPG ได้ไหม ข้อดี-ข้อเสียเป็นยังไงครับ ( กับการที่มันเป็นเครื่องคาร์บูเรเตอร์ )
    2.ถ้าติดได้ ควรติดระบบไหน-อย่างไรครับ ต้องเน้นส่วนไหนเป็นพิเศษไหม
    3.สุดท้ายครับ ค่าใช้จ่ายและระยะเวลาการติดตั้ง ประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ :)

2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113

1. ติดได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร จริงๆแล้วระบบ Fix Mix ก็เกิดมาสำหรับคาร์บูนี่แหละ
    ข้อดีก็คือ มันไม่ยุ่งยากครับ ไม่ต้องกลัวว่ากล่องจะเดี้ยง การทำงานง่ายๆ บ้านๆ
    ข้อเสียคือช่วงที่เราจะเปลี่ยนระบบเป็น Gas ครับ เนื่องจากว่า ตอนที่เราสับสวิทช์ปิดน้ำมันนั้น
    มันจะมีน้ำมันค้างอยู่ในกระเปาะ ซึ่งเราต้องรอให้น้ำมันถูกเอาไปใช้จนเกือบหมด แล้วจึงสับแก๊ส
    ถ้าไม่รอ แล้วเปลี่ยนเป็นแก๊สเลย มันจะกระตุกครับ เพราะน้ำมันก็มี + แก๊สเข้าไปอีก
    แรกๆอาจจะกังวล แต่ถ้าใช้งานไปซักพัก จะชำนาญครับ เรียกว่ารู้งาน ฟังเสียงก็รู้ว่าสับแก๊สตอนไหน
    2. เป็น Fix Mix ไปครับ ที่ต้องดูแลเป็นพิเศษก็ความกว้างของ Mixer ครับ เพราะถ้าเล็กไป
    ตอนวิ่งน้ำมันรอบสูงๆ จะกระตุก เพราะอากาศเข้าไม่พอ ไม่จี๊ด ว่างั้น
    3. 5 เดือนที่แล้วผมติดมา 17000 ระยะเวลา 1 วัน ต้องกลับจูนครั้งเดียวครับ

ผมติดใจคาร์บูครับ นี่ว่าจะหาเครื่องมาเก็บอีกตัว ตัวที่ใช้อยู่พังเมื่อไหร่
    ยกออกวางคาร์บูกันอีกรอบไปเลย ถึกมากๆ

รอท่านอื่นมาเสริมครับ

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เสริมอีกนิด ก่อนติดเปลี่ยนหัวเทียน กรองอากาศไปด้วยนะครับ

4. GG ARIA

GG ARIA New Member Member

280
    0
    0
    THANK YOU ครับ คลายกังวลได้เยอะเลย วันนี้ไปดูรถแล้ว ยังไม่ถูกใจสภาพ ว่าจะลองหา NISSAN BIG M เบนซินดูอีกคัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้