ลองทำแผ่นกั้นกรองเปลือยอีกแบบ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย rooster, 19 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rooster

rooster New Member Member

25
    1
    0
    ลองดูครับ พอดีเคยเห็นในบอร์ดมีคนใช้พลาสติกกั้นกรองเปลือย แต่ผมจะใช้แผ่นเพลทอลูมิเนียมครับ
    เพราะน้องผมเค้าเห็นผมจะเอาพลาสติกมากั้น เค้าเตือนๆว่า นานๆไปมันจะมีปฎิกิริยาทำให้กรอบและแตกได้ ถึงแม้ว่าจะหนาแค่ไหนก้ตาม (ถ้าไม่ใช่พลาสติกที่ทนความร้อนเหมือนพวกที่ใส่ไมโครเวฟนะครับ)

ดูตามรูปนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2007
  2. rooster

25
    1
    0
    รูปที่1 เอากระดาษหามุมที่จะทำการกั้น โดยใช้กระดาษมาทำเป็นแบบครับ

รูปที่ 2 ตัดหลบมุมต่างๆ พวกกล่องฟิวส์ สายไฟ และลองให้เข้ากะมุมที่มีน้อตยึด

รูปที่3 จะลองดัดเข้าทรงให้พอดี หลบพวกกระปุกน้ำมันต่างๆ

รุปที่4 จับมุมให้ได้พอดีอย่าให้โดนกรองเปลือย

รูปที่5 เมื่อok.แล้วก้ทำการตัดลงบนแผ่นอลูมิเนียมทีเตรียมไว้เลย

3. rooster

25
    1
    0
    เป็นไงมั่งครับเพื่อนๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2007
  4. rooster

25
    1
    0
    รูปที่6 ทำการเล็งอีกทีไม่ให้โดนส่วนต่างๆของกรองเปลือย แล้วขันน้อตยึดมุม

รูปที่7 ก้เป็นอย่างในภาพครับ

รูปที่8 จอดรถแบบสบายใจ ชิวๆ อิๆ

เพื่อนๆ ถ้าจะแนะนำเพิ่มเติมหรือแก้ไขอะไร ก้บอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    เพราะลองทำเอง ต้นทุนไม่กี่สิบบาทเองครับ
    แต่แผ่นที่ผมเตรียมมาอาจะบางไปหน่อย อนาตคงหาแผ่นที่หนากว่านี้จะได้ทนๆครับ

5. Drag_cuRa

Drag_cuRa New Member Member

90
    0
    0
    ดีคับ

6. WiZarD _Kitchar

WiZarD _Kitchar New Member Member

5
    0
    0
  7. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    อีก1ความคิดที่เยี่ยมครับ

8. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    กั้นเพื่ออะไรหรอครับไม่รู้จริงๆ???

9. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ผมก็ใช้แผ่นอลูมิเนียมครับ แต่ของผมเสริมแผ่นกันความร้อนที่เขาวางที่ใต้ฝ้าเพดานด้วยน๊ะครับ

10. jack_rotor

jack_rotor Member Member

124
    7
    18
    แผ่นเพลทอลูมิเนียม ซื้อได้ที่ไหนอะครับ
    อยากทำบ้างจัง ขอบคุณครับ

11. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    Up Too

12. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    ขอดูรูปด้วยได้ไหมครับ จะเอาเป็นตัวอย่างซักหน่อย :D

13. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    ผมว่ามันกลายเป็นทำหลังคาให้กรองเปลือยรึป่าวครับ กั้นห้องให้กรองเปลือยเพื่อต้องการไม่ให้อากาศร้อนเข้าสู่กรองเปลือย ดังนั้นที่กั้นน่าจะมีลักษณะเป็นห้องไม่ให้อากาศร้อนจากเครื่องเข้าไปได้ ให้เข้าได้แต่อากาศเย็นจากหน้ารถ ทีนี้พี่ทำแบบนี้ผมว่ากั้นข้างบนมันไม่น่าจะได้ผลมากนะครับ ลองกั้นข้างๆกับข้างล่างด้วยสิพี่ ว่าแต่ว่าทำไมกรองของพี่มันอยู่ลึกจัง น่าจะยืดออกมาข้างหน้าได้ก็ดีนะพี่ หรือไม่ก็ลองเอาท่อแอร์มาดักลมหน้ารถแล้วจ่อหน้ากรองเลย

14. EP71

EP71 New Member Member

37
    1
    0
    ผมว่าทำแบบนั้นมันจะไม่ช่วยอะไรเลยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้