ขอความรู้จากทุกท่าน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย hotclub, 25 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hotclub

hotclub Member Member

32
    10
    8
    สวัสดีครับ
    พอดีผมอยากจะทราบ เรื่องของโช๊ค ครับ
    ถามว่า ถ้าระหว่าง GAB HA กับ มอนโร รีเฟกส์ ขออภัย ที่เขียนผิด
    ถ้าเทียบกันแล้ว ตัวไหน น่าสนใจมากกว่ากัน เอามาใส่กับ สปริง ไอบัค ครับ
    ขอบคุณครับ

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ตามสูตรนี่น่าจะเป็น KONI-EIBACH นะครับ

ส่วนตัวชอบเดิมๆครับ แต่สปริง EIBACH มีข้อดีตรงที่ใช้วิธีการผลิตแบบดัดเย็น

และเจียด้วยความร้อนต่ำ ทั้งสองวิธีการผลิตเย็นๆนั้น ก็เพื่อไม่ให้ค่า K เปลี่ยนแปลง

สีที่พ่นมามีความทนทานสูง ไม่เป็นสนิมให้เสียราคา ใหม่ถอดด้ามประกันห้าปี

อีกทั้งไม่ต้องไปโหลดอะไรอีก เพราะโหลดโดยกำเนิดแล้ว

ส่วนโช้คนี่เห็นว่าที่ไหนมี EIBACH ที่นั่นต้องมี KONI นะจ๊ะ

ผมว่าแต่งรถมันต้องมีเหตุผลว่าเราต้องการได้อะไรมาเพิ่ม ศึกษาจุดเด่น จุดด้อยของอะไหล่ชิ้นนั้นๆ

แล้วเทียบกันแต่ล่ะตัวว่าอะไรคือสิ่งที่เราต้องการ

เพราะมีไม่น้อยใส่เข้าไปแล้ว มันไม่ตรงตามที่ต้องการ คราวนี้ถอดทิ้งทำให้เสียเงินโดยใช่เหตุได้นะครับ

:D:D:D:D:D

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  3. hotclub

32
    10
    8
    ขอบคุณครับ สำหรับ คำตอบ งั้นขอถามอีกนิดนะครับ
    แล้วถ้าเป็น koni เนี่ยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ว่าควรจะเป็นรุ่นไหน แล้วสามารถปรับ หนืด ปรับ สูงต่ำได้ไหมครับ
    ผมชอบแบบ สตรีท น่ะครับเป็นคนขับเร็ว น่ะครับ

4. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
  5. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    บั๊มมาอีกแว้วววววว+++++++ที่นี่มีทั้งความรู้และความสุขครับซันนี่ไทยแลนด์จงเจริญ:D:D:D:D:D

6. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  7. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    ทะลึ่ง:D:D

8. hotclub

32
    10
    8
    ผมเข้าไปอ่านมาแล้ว อ่ะครับ แต่ไม่มีบอกว่า ถ้าเป็น Koni เนี่ย จะซื้อรุ่นไหน part อะรัย ดีน่ะครับ แล้วก้อราคาเท่าไหร่
    เพราะ ผมว่าผมจะเปลี่ยนน่ะครับ เพราะเบื่อกับ โช๊คเดิม อัดน้ำมันอ่ะครับ อัดมา 2 รอบแย้ว ไม่ทับใจอ่ะ:cry:

9. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เคยถามตัวแทนนำเข้าของ Koni ครับ ไม่รู้ว่าจริงหรือป่าวนะคร๊าบบบ...
    เขาว่าเอาใช้กระบอกเดิมของเรา แล้วเปลี่ยนเฉพาะข้างในนะครับ...
    ส่วนที่มาเป็นต้นๆ เลยไม่มีคร๊าบบบ...
    หรือมีก็ไม่รู้รอผู้รู้ หน่อยแระกัน หุหุ...

10. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    2 ตัวนี้ ผมเอา GAB เป็น ปรับเกลียวด้วย จำไม่ผิด ตัวนี้เป็นแบบ โมโนทู้ป แต่ปรับหนืดไม่ได้

แต่ราคามันก็ แพงกว่า เคยถาม สองหมื่นกลางๆละมั้ง

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  11. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ถ้าเป็น Koni ต้องใช้เสื้อเดิมครับ เพราะมันจะมาแต่ตัวโช๊คอย่างเดียว ส่วนเรื่องราคาที่เคยถามมาก็ประมาณ 18000-20000 ไม่เกินนี้นะครับ

ตอนนั้นผมก็เป็นแบบนี้แหละครับ คือเอาโช๊คเดิมไปอัดน้ำมัน ช่วง 2 เดือนแรกมันก็ดีหรอกนะ แต่หลังจากนั้นพอผ่านเนินที หัวกระแทกหลังคาเลยครับ ตับ ไต ไส้ พุง กระจายหมดเลยครับ

เลยตัดสินใจเปลี่ยนเพื่อสุขภาพของเราเอง ผมเลยเลือก GAB ครับ เพราะผมเห็น ปู่เบิ้ม แกใช้แล้วบอกว่าดี เรื่องราคาตอนนั้นผมเปลี่ยนใหม่ทั้ง 4 ต้น ประมาณ 13500 ครับ

คู่หน้าปรับความหนืดได้ 4 ระดับ คู่หลังปรับความหนืดได้ 8 ระดับครับ...

12. hotclub

32
    10
    8

:sad::sad::sad::sad:

แล้ว GAB เนี่ย ซื้อที่ไหนเหรอครับ พร้อมสปริงหรือป่าวครับ แล้ว มีสตรับหรือป่าวครับ มีรุ่นไหมอ่ะครับ

13. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    โคนี่ ใส่บี14 มีรุ่นเดียว กระบอกแดง(ส้ม) ราคาน่าจะหมื่นปลายๆ เป็นโช้คแบบไอติมสอดไส้ หมายถึงเป็นโช้คสำเร็จรูปมานะคับ แต่เอามาสอดไส้เข้าไปในเสื้อโช้คเดิมของเรา ไม่ใช่มีแกนกับวาล์วให้มาประกอบเองนะ :D

14. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    แต่ว่าอยากได้สีเขียวมากก่านะ หุหุ :D:D:D

15. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  16. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ผมไปเปลี่ยนแถว ๆ กล้วยน้ำไทยอะครับ ขอโทษจริง ๆ ที่จำชื่อร้านไม่ได้ มันอยู่ตรงขาเข้าพระราม 4 อะ ร้านใหญ่ ๆ เลย จะพยายามนึกชื่อร้านให้ออกแล้วจะมาบอกอีกทีนะครับ...;););)

มันจะมีแต่โช๊ค ครับไม่มีสปริง และ ไม่มีสตรัดด้วย...:D:D:D

17. Athens Nismo

1,128
    181
    0
    ว่าแต่ไอ้เจ้ากระบอกสีเขียว ที่อยู่ในรูปอะ น่าสนนะครับ จัดมาราคาเท่าไหร่หรือครับ...อิอิอิ:D:D:D

18. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ตัวนี้ป่าว

HA series
    Shock up สตรัทปรับเกลียว ราคาประหยัด มีกระบอกทำมาจากโลหะผสม Titanium เหมาะสำหรับใช้บนถนนเท่านั้น สามารถใส่ ball joint เพิ่มได้ (อ๊อฟชั่นเสริม)
    สำหรับรถ
    MITSUBISHI : Evolution 4-9, 3000 GT, Cedia, Galant VR4
    TOYOTA : Corolla AE90/92/100/101/111, Altis, Vios, Avanza, Harrier RX300 ปี 2000
    HONDA : EK EG Civic Dimension 1.7 -2.0, Jazz, Accord, Prelude
    NISSAN : B14, Cefiro A31 A32
    SUBARU : Impreza GC8 GDB GDF, Legacy, Forester ปี 96-01
    CHEVROLET : Aveo, Optra

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้