จะไปติดแก๊สวันจันทร์ที่ 16 นี้

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย worapetch, 13 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    ตอนนี้ทนพิษราคาน้ำมันไม่ไหวแล้วแต่ก่อนเดือนละสองพันหน่อยๆ (ทั้งไปทำงานและไปเที่ยวบางอาทิตย์) ตอนนี้ไม่น้อยกว่าสามพันบาท หันไปเติมแก๊สดีกว่า

เมื่อวานออกตระเวนหาร้านติดแก๊สทั่วเมืองชล ราคาถูกสุด 16000 แพงสุด 22000 แต่ได้มาจบที่ร้าน 19000 (หม้อต้มอิตาลี) เพราะดูแล้วงานติดคันที่เห็นในร้านค่อนข้างดี และเพื่อนที่ไปติดก่อนหน้า (แลนเซอร์) ก็ไม่มีปัญหาอะไร รับประกันและบริการหลังการขายก็ดี (เคยไปเปลี่ยนเบรกที่ร้านนี้และประทับใจ)

หลังจากตกลงกันเรื่องราคาก็ได้คิวติดวันจันทร์ที่ 16 นี้
    1. ราคานี้แพงไปหรือเปล่าครับ (ไปร้านไหนก็บอกว่าช่วงนี้ของหมดบ้าง ช่วงนี้ของขึ้นบาง สารพัด)

2. คนที่เคยติดมาแล้วในคลับเรานี้มีปัญหาอะไรบ้างครับ เห็นเจ้าของร้านบอกว่ารุ่นนี้เซนเซอร์เดินเบามีหลายจุด หลังติดแก๊สแล้วช่วงรอบเดินเบาอาจสั่นหรือสะดุดนิดหน่อย และเมื่อกลับมาใช้โหมดน้ำมันก็จะอืดเล็กน้อยเพราะมิกเซอร์บังทางเข้าอากาศ จริงหรือเปล่าครับ

3. ต่อไปต้องดูแลอะไรพิเศษบ้างคร้บ

4. ก่อนติดต้องเตรียมรถไหม อย่างไร

5. มีคำแนะนำอะไรบ้างไหม

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

2. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    1.ราคาที่ได้มาก็ประมาณเนี๊ยครับ ดูร้านติดตั้งที่ดีได้มาตราฐานก็ ok ครับ ที่สำคัญบริการหลังการขายถ้าไว้วางใจได้ก็สบายใจได้เลยครับ บางร้านเน้นถูกอย่างเดียว ติดแล้วมีปัญหาวิ่งเข้าไปแก้ทำหน้ายังกะตูดเนี่ยก็ไม่คุ้มครับ

2.ปัญหาที่เคยเจอกับตัวเองติดระบบ fix mix วาง mix ครอบที่แอร์โฟร์ วิ่งน้ำมันแล้วสะดุดนิดหน่อยครับ วิ่งแก้สปกติดี ของผมแก้โดยการย้าย mix ครับ หมดปัญหาเรียบร้อยครับ แต่ถ้าวิ่งแล้วปกติดีไม่ต้องย้ายก็ได้นะครับ จะได้ไม่เปลืองตังค์ :D

3.การดูแลก็ต้องตรวจสอบพวกหัวเทียน เช็ครอยรั่วแก้สตามจุดข้อต่อต่างๆ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ตรงเวลา ใช้น้ำมันวิ่งบ้าง นอกนั้นก็ปกติครับ

4.ถ้ารถปกติ ไม่มีอาการอะไรก่อนการติดแก้ส ส่วนใหญ่จะไม่มีปัญหาอะไรครับ เตรียมเงินในกระเป๋าไว้อย่างเดียว

5.ติดแล้วจะประหยัดค่าเดินทางขึ้น แต่ระวังจะต้องจ่ายอย่างอื่นมากขึ้นนะครับ เพราะเงินเหลือเยอะขึ้น อิอิอิ :D

3. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    เตรียมตัว มีเงินเก็บคับ

4. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ผมเติมน้ำมันเดือนละเกือบ 6 พันอะคับ
    ก็สนใจอยากติดบ้างแต่ทางบ้านไม่ยอม

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  5. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    ติดร้านไหนคะ เพิ่งไปติดมาได้ประมาณเกือบสองอาทิตย์ ประหยัดค่าน้ำมันไปเยอะเลย เจ๋งค่ะ

6. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    น่าสนใจมากๆ พลังงานทางเลือกใหม่ แก๊ส นี้ดีจริงๆ แต่กลัวระยะยาว จะขึ้นราคารึเปล่า เห็น มีข่าวว่า ปตท จะปลอยลอยตัวราคาแก็ส LPG แต่ไป สนุนหนุน Ngv เซ็งจริงๆ ทั้งๆที่ LPG ถูกกว่า หาที่เติมก็ง่าย ไม่รู้ ว่า ปตท คิดได้ไง มีไรแอบแฝงรึเปล่าด้านผลประโยนช์ แต่ประชาชนที่ใช้ ส่วนใหญ่เดือดร้อน แต่วินาทีนี้ LPG ยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันล่ะว้า ใครติดก่อน หายจนก่อน เงินเหลือใช้ไว้เลี้ยงสาว นะครับจ้าวนายยยย

7. ชัยเจริญยนต์

ติดที่ร้านชัยเจริญยนต์ครับ ตรงใกล้แยกบายพาสพนัส วันนี้ไปถามมาอีกครั้งร้านบอกว่า วันจันทร์นี้ไม่รู้ของจะมาทันหรือเปล่า (ทั้งๆที่เราจองไว้แล้วนะ) ถ้าไม่ได้คงต้องไปหาร้านอื่น

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ไปติดที่ร้านคุณก้อยเลยครับ หน้าค่ายตรงบางทราย ชื่อร้านหนุ่มหรือไงเนี่ยแหละ เห็นคุณก้อยบอกว่าไม่ต้องรอคิว ลองไปถามดูครับ

9. rawitsun

140
    18
    0
    ร้านติดปั้มแก๊สคะ ว่างก้อแวะไปดูก่อนคะ คุยกับเจ๊ก้อได้ แต่ตอนนี้ ร้านไหนรับติดแล้วมีของเอาก่อนเลยคะ เพราะวันนี้เพื่อนที่กรุงเทพฯ โทรมาบอกว่าร้านทางนั้นไม่มีของ บอกตัดคิวเพื่อนไปแล้ว แล้วอาจจะขึ้นราคาอีก

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  10. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    อยากติดเหมือนกัน แต่วันๆ แทบไม่ได้วิ่งมันจะคุ้มใหมเนี่ยะ

11. 1.ราคาน่าจะขึ้นมาประมาณนี้แล้วคับ นะเวลานี้ ทั้งหม่อต้ม ถังแก๊ส ราคาขึ้นหมด
    2.ถูกคับ แต่จูนดีๆ ก็จะไม่มีอาการสั่น หรือสะดุดนะคับ จะให้ดีย้ายมิกซ์เพิ่มด้วยก็ดีคับ ลองดูในกระทู้เก่าๆคับ
    3.ไม่มีอะไรคับ เหมือนปกติ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ของเหลวต่างๆ ตามระยะเวลาปกติ
    4.ก่อนติดตั้ง รถต้องสมบูรณ์ไม่มีปัญญาอะไรก่อนคับ
    5......:confused:

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ติดเลยคับ ถ้ามีตังรีบๆติดไปเลยนะ ตามที่คุณก้อยบอกอ่ะ ถ้าไปไม่ถูกโทรหาผมก็ได้เด้อ555

13. worapetch

275
    2
    0
    ไปติดมาแล้วครับ

ตอนไปติดมีเอ็นวีอีกคันมาติดด้วย คันนั้นเป็นเกียร์ธรรมดาสีเขียว ของผมสีบรอนซ์เงินเกียร์ออโต้

14. worapetch

275
    2
    0
    รูปไม่ขึ้น

ลองอีกที

15. worapetch

275
    2
    0
  16. worapetch

275
    2
    0
    ถังด้านหลัง มัลติวาล์ว ยังวางไม่เสร็จ

17. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    ผมติดแก๊ส ตั้งแต่น้ำมันยังลิตรละ 27 บ. อยู่เลย อิอิอิ
    เพราะตอนนั้น ค่าน้ำมันก็เดือนละ 6-7 พัน แล้วอ่ะ

18. rawitsun

140
    18
    0
    จบเท่าไหร่คะ แล้วลองวิ่งเป็นไงบ้าง

tuta ถูกใจสิ่งนี้
  19. worapetch

275
    2
    0
    ในหม้อกรอง เขาวางอย่างนี้เลย ไม่มีมิกเซอร์เพราะถ้าใส่มิกเซอร์ จะทำให้หม้อกรองสูงจนไปชนฝากระโปรงหน้า

ติดเสร็จเมื่อวาน (จันทร์ที่ 16) ตอนเย็น จ่ายเงินไปทั้งสิ้น 19780 บาท (ค่าติดตั้ง+ชาร์ท 19480 บาท ค่าแก๊ส 300 บาท) จูนยากนิดหน่อย

หลังจากขับมารู้สึกว่ารอบไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ อัตราเร่งแก๊สใช้ได้เลย เป็นรองน้ำมันนิดหน่อย แต่โหมดน้ำมันยังไม่ได้ลอง ลองแค่สตาร์ทเท่านั้นรอบไม่ค่อยนิ่งเหมือนกัน

20. worapetch

275
    2
    0
    ภายในห้องโดยสารเป็นแบบนี้

ใกล้ๆ

บอกระดับแก๊สไม่ค่อยตรงเท่าไหร่นะผมว่า

สตาร์ทน้ำมันตอนเช้า ก่อนติดแก๊สเปิดสวิทช์ตำแหน่ง ON ค้างไว้จนปั๊มติ๊กหยุดหรือไม่รอให้หยุด ยังไงก็ติด

พอติดแก๊สมาแล้ว ถ้าเปิดสวิทช์ค้างไว้ ON เกิน 3 วินาทีแล้วไม่รีบสตาร์ท จะทำให้สตาร์ทยาวหน่อย แต่ถ้าเปิด ON ปุ๊บแล้วสตาร์ททันทีเลยจะสตาร์ทง่าย ไม่รู้ว่าเพราะอะไร

tuta ถูกใจสิ่งนี้
  21. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ก็เป็นระบบเค้าอ่ะคับ ตามธรรมดาคับ แล้วทำไมราคาไม่เท่ากับคุณก้อยล่ะคับ

22. rawitsun

140
    18
    0
    ราคาแรงนะ ถังมัลติวาล์ว สวิชธรรมดาไม่ AUTO แล้วตัด Mix ออกอีกหม้อ HANA หรือตอนนี้ของเค้าขึ้นกันขนาดนี้แล้วคะ ถ้าจูนไม่นิ่งก้อกลับไปให้ที่ร้านเค้าแก้ให้ได้ไหมคะ แต่ของก้อยหัดจูนเองแล้วคะ

23. Petch#369

Petch#369 Guest

0
    0
    0
    Switch

Switch Auto ครับไม่ใช่ธรรมดา แต่เลือกให้เป็นแบบธรรมดาได้ Manual/Auto แต่ที่ไม่ใส่มิกซ์นี้ไม่เข้าใจเหมือนกัน

24. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    ไม่ใช้ mix ด้วยเหรอครับ สูตรมีหลายสูตรสำหรับเครื่องNissanยังไงลองวิ่งดูก่อน ถ้าไม่ดีต้องให้ช่างแก้ไขนะครับ อย่จูนบางมากเดี๋ยว แบ๊คแล้วกล่องกรองแตกต้องเสียเงินอีกรอบนะครับ

ปล.ของผมครั้งแรกใส่ mix บนแอร์โฟร์ก็ยังไม่ติดฝากระโปรงเวลาปิดนะครับ แต่ตอนนี้้ย้าย mix แล้วครับ

25. chinjung44

chinjung44 New Member Member

40
    3
    0
    เล็กๆๆๆ เอา mixer กี่มม.ดีอ่ะ นี่กะว่าจะไปติดแก๊สด้วยเหมือนกัน แต่กำลัง หาๆ ร้านอยู่ เพราะไม่ชำนาญพื้นที่(หาดใหญ่)

เออออออ เล็กเคยให้เบอร์เพื่อนคนนึงที่อยู่ที่หาดใหญ่ไว้ เราทำเบอร์หาย รบกวนของอีกรอบจิ หรือมีใครที่แนะนำได้บ้างอีก(ที่หาดใหญ่ หรือสงขลา) ก็ขอด้วยน๊า

จาก... คนพลัดถิ่น 5555+

26. rawitsun

140
    18
    0
    ของก้อยก็ติด Mix คะ และปิดกระโปรงรถได้ปกติ รถใช่ดีไม่มีปัญหา มีตอนช่วงแรกเดินเบาเครื่องสั่น ให้ร้านแก้ก้อดีขึ้น แล้วหัดมาจูนแก๊สเอง ในเมืองได้ 1. 2 ส่วนนอกเมือง ได้ 0.98 เครื่องนิ่งแล้วค่ะ วิ่งเหมือนน้ำมันเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้