กรองเปลือยมีข้อดี-ข้อเสียยังไง

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย wutdy, 10 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wutdy

wutdy New Member Member

21
    0
    0
    อยากเอารถไปทำกรองเปลือย แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีข้อดีข้อเสียยังไง แล้วใช้ของยี่ห้ออะไรดี...หาซื้อได้ที่ไหน ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ....

2. piyapsri

piyapsri New Member Member

3
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันคับ รอท่านเทพทั้งหลายมาตอบ :D

3. hacker

hacker New Member Member

131
    9
    0
    ทำกรองเปลือย

งงกับคำถามอะครับ

ถ้าเปลี่ยนกรองเป็นกรองเปลือยก็ดูดอากาสได้มากขึ้น เสียงกรองแรงขึ้น ต้นอาจจะหายไปได้นิดหน่อย ปลายอาจจะมานิดๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับตัวแปรหลายๆอย่างด้วยครับ

4. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    เปรียบเทียบระหว่างรอบต่ำและรอบสูง
    ข้อดี รอบสูงๆจะลื่นกว่ากรองเดิมๆฮับ
    ข้อเสีย รอบต่ำกรองเดิมๆดีก่าเพราะออกแบบหม้อกรองมาให้กักเก็บอากาศสำรองไว้

เปรียบเทียบเรื่องการกรองฝุ่นสิ่งสกปรก
    ข้อดี ตัวกรองเปลือยกรองฝุ่นสิ่งสกปรกได้ไม่ต่างจากไส้กรองเดิม ทั้งๆที่อากาศไหลผ่านได้มากกว่าไส้กรองเดิมเดิม
    กรองเปลือยล้างแล้วใช้ใหม่ได้เรื่อยๆ กรองเดิมพอตันก้อเป่าได้แค่ทีเดียว ครั้งต่อไปก้อต้องเปลี่ยนอันใหม่
    แต่อันนี้ไม่รู้ว่าค่าน้ำยาล้าง กะค่ากรองเดิมๆเนี่ยอันไหนจะถูกแพงกว่ากัน แต่ที่แน่ๆขยะน้อยลงครับ
    ข้อเสีย กรองเปลือยจะตันเร็วกว่ากรองเดิมๆครับเนื่องจากไม่มีท่อทางซิกแซก และช่องหลืบต่างๆในหม้อกรองช่วยดักฝุ่นก่อนถึงกรอง
    ทำให้ต้องเปลืองแรงทำความสะอาดบ่อยครั้งกว่า การเปลี่ยนกรองเดิมๆ

เปรียบเทียบเรื่องการติดตั้ง
    ข้อดี ขนาดเล็กกว่ากรองเดิมๆเพราะไม่มีหม้อกรอง เลือกตำแหน่งว่างในห้องเครื่องได้ตามชอบ
    ข้อเสีย ไอ้ความที่มันไม่มีหม้อกรองเนี่ยอ่ะเลยต้องเลือกตำแหน่งติดตั้งที่ห่างจากแหล่งความร้อนในห้องเครื่องหน่อย หรือม่ายงั้น
    ก้อต้องกันห้องให้เค้าหน่อยจะได้ดูดอากาศเย็นเข้าไปแรงจะได้ไม่ตก ละก้อต้องระวังน้ำหน่อยละกันเข้าทีพังได้เลยอ่ะคับ

ส่วนตัวพ้มนึกออกเท่านี้อ่ะคับ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมให้ละกันนะคร้าบ

เดิม ๆ 328 ถูกใจสิ่งนี้
  5. mymothersexy

mymothersexy New Member Member

129
    7
    0
    ความรู้จิง

อยาก สอบถามต่อว่า

ถ้าใส่ กองเห็น อะครับ

ไอตัวท่อ ไอ้ที่เงา ๆ ๆหาซิ้อได้ที่ไหน

หรือสั่งที่ไหนทำครับ

6. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0

ท่ อ เ ง า ๆ มั น เ ป็ น ท่ อ ดั ด ท ร า ย คั บ

ส า ม า ร ถ สั่ ง ร้ า น ท่ อ ใ ห้ เ ข า ทำ ต า ม

แ บ บ ที่ เ ร า ต้ อ ง ก า ร ไ ด้ เ ล ย คั บ

7. vevi

vevi New Member Member

23
    1
    0
    ป๋มมีครับทำท่อมา 2000 บาท+ กรองดอกเห็ด HKS 200-80 ครับ พร้อมผ้า 2 อย่างใส่ได้ไม่นานครับ ถอดออกเพราะ แม่ไม่ปลื้ม แต่ผมขาย 2 อย่าง2500 ครับสนใจ PM มานะครับ :D
    แอบเนียนขายสะงั้น:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2008
  8. hacker

hacker New Member Member

131
    9
    0
    5 5 5 ถือโอกาสขาย

9. mymothersexy

mymothersexy New Member Member

129
    7
    0
    555 เยียนมากขายของ

ขอบคุยมากครับ

สงสัยมานานมาก

ขอบคุนตรับกะจ่างเลบ

10. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ลองซื้อกรอง k&n มาใส่ดูก่อนดีกว่าไหมครับ ผมว่ามันดีขึ้นนะ

11. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    กรองเปลือยดูดอากาศได้ดีกว่า รถวิ่งดีกว่า แต่ต้องดูดเฉพาะอากาศจากภายนอกห้องเครื่องนะครับ ถ้าดูดอากาศร้อนในห้องเครื่องเข้าไปจำทำให้วิ่งแย่ลง

12. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0

ถูกต้องนะคับ...................................
    ถ้าเอากาศร้อนจะทำให้การเผาไหม้ไม่ดีนัก
    จะทำให้รอบมาช้า............................

13. เปิ้ล MT

เปิ้ล MT New Member Member

39
    2
    0

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้