มาช่วยกันเปิดไฟเลี้ยว + ไฟฉุกเฉินกันเหอะครับ "*

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย •"*PeDiXz*"•, 12 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. •"*PeDiXz*"•

•"*PeDiXz*"• New Member Member

129
    3
    0
    บางครั้งผมสังเกตุเห็นรถหลายคันเวลาจะจอด หรือ หยุดรถข้างทาง
    ก็มักจะไม่เปิดไฟฉุกเฉินกัน หรือ ไม่ก็จะเปิดแค่ไฟเลี้ยวอย่างเดียว
    บางครั้งมันทำให้คนที่ีขับตามหลังมาเกิดความเข้าใจผิดได้ว่า..
    คุณจะเลี้ยวเข้า ไม่ใช่จะหยุดรถเฉยๆ..
    (คนตามหลังเลยอาจจะไม่ได้ชะลอความเร็ว ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้)

หรือบางคนจะเลี้ยวทั้งทีน่าจะเปิดไฟเตือนให้คนข้างหลังรู้ก่อนซะหน่อย
    ก่อนที่จะถึงจุดเลี้ยว (...หลุด) ไม่ใช่ขับเอื่อยเชื่อยแล้วค่อยเปิดไฟเลี้ยว
    เอาตอนที่มันถึงจุดๆ นั้นแล้วจริงๆ..

เพิ่มเ้ติมครับ **

พวกที่จอดรถติดไฟแดงอีกเหมือนกัน รู้สึกว่าไฟแดงเดี๋ยวนี้
    ก็ถูกปรับปรุงมากขึ้น.. ให้มีการนับเวลาถอยหลังได้ก่อนที่ไฟจะเขียว.. คนทำเขาก็คงจะให้เราสังเกตุได้ว่าตอนไหนควรที่จะเตรียมตัว..
    เขาคงจะช่วยทำให้การจราจรนั้นคล่องตัวมากขึ้น.. แต่..
    แล้วทำไมครับ? ยังต้องรอให้ไฟเขียวก่อนแล้วคุณค่อยเข้าเกียร์
    แล้วก็ขับเอื่อยๆ ค่อยๆ ให้รถคุณคลานข้ามแยกนั่นไปได้
    แต่กลับไม่สนใจไอ้รถคันอื่นๆ ที่ตามมาข้างหลังอีกเพียบ!!
    ทำไมคุณไม่สังเกตุสัญญาณไฟล่ะครับ? ว่า.. เออ.. มันใกล้จะเขียวแล้ว
    เราต้องเตรียมตัวแล้วนะ.. ไม่ใช่รอให้มันเขียวก่อนแล้วค่อยเตรียมตัว..
    ไม่งั้นไอ้คนที่ติดตั้งตัวนับเวลาถอยหลัง จะติดไว้หาพระสีอะไรล่ะครับ?

อีกพวกนึงขวางถนนกันจัง พวกที่ขับช้าๆ อยู่ตรงกลางกับขวาสุดอ่ะ..
    เขาก็บอกกันอยู่ว่ารถช้าชิดซ้าย..
    คือเข้าใจว่าอาจจะหลงทาง หรือ ไม่แน่ใจ..
    แต่!! อย่างน้อยก็ควรจะจอดซ้ายแล้วค่อยๆ ไล่ดูนะครับ..
    ไม่ใช่เล่นมาขับกลางๆ ขวาๆ ขวางทางอย่างนี้!! บางคนเขารีบก็ต้องรอให้คุณมาค่อยๆ ดู ค่อยๆ คลาน อย่างงี้มันก็ไม่สมควรอ่ะนะครับ..

แล้วพวกเวลาจะเลี้ยวอีก.. คือไอ้เราก็เห็นว่าเปิดไฟเลี้ยว..
    เออ.. ไอ้เราก็ชะลอความเร็วให้จะใจดีซะหน่อย..
    ดันเสร่อไม่เข้า.. พอเราจะเร่งแซงไป
    เอ้า!! เวรกรรม ดันเร่งขึ้นมาจะแซงอีกซะงั้น..
    จะขอท้าซัดรถกับผมหรอครับ?
    พอไอ้เราไม่รู้ว่ามันจะเอาไง.. เออ.. ก็เลยเร่งๆ แซงไป..
    ดันมาบีบแตร + กระพริบไฟใส่ซะงั้น..
    ไอ้เวรตะละแม่ง.. จะเอาไงกับผมครับ?
    พอให้ไปดันไม่ไป.. เปิดไฟเลี้ยวค้างอยู่นั้นแหละ..
    เออ.. รู้ว่ามีไฟเลี้ยว.. มีไฟสูง.. มีแตร..
    ผมก็มี.. แต่คุณก็ใช้ให้มันถูกๆ หน่อยดิวะ.. เหอะ..

อย่างน้อยก็คนขับรถเหมือนกัน
    อยากให้ช่วยเอาใจคนอื่นมาใส่ใจเราหน่อยครับ ในระหว่างขับรถ..
    การขับขี่จะได้เป็นระเบียบมากขึ้น.. อุบัติเหตุจะได้น้อยลง..

อุบัติเหตุจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ได้นะครับ..
    แต่อย่างน้อยก็ช่วยกันมาทำให้อุบัติเหตุเกิดขึ้นน้อยลงก็ยังดีครับ..
    ส่วนคนที่ทำอยู่แล้วนั่นผมขอ ขอบคุณ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ส่วนใครที่ยังไม่ทำก็ช่วยๆ กันนะครับ..
    ถนนจะได้ดูน่าขับนิ่งขึ้น.. ขอบคุณครับ.. :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2008
    pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  2. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ทำทุกครั้งครับ แล้วขอเสริมอีกอย่างนะครับฝนตกหนักๆๆขอเถอะครับอย่าเปิดไฟฉุกเฉิน เพราะเปิดแล้วผมไม่รู้จิงๆๆว่ารถเสียหรือว่ารถวิ่งครับ ฝนตกหนักๆๆแนะนำครับ กดไฟสูงสาดไปเลยครับคันข้างหน้าจะได้รู้ว่าเราตามแล้วเราก็จะได้เห็นมีคันข้างหน้าครับ + ไปให้ จขกท ครับ

3. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    มอเตอร์ไซค์เจอบ่อยครับ ไม่เปิดไฟเลี้ยว

แล้วเลี้ยวกวนบาทา บางทีผมขับตามหลังอยู่ดีๆ

มันก็ u-turn กลางถนนนั่นแหละ ซ่านัก

ผมเลยจัดไปดอกใหญ่ จากซ่ากลายเป็น ซีดเลย

4. @~Nu_pinne~@

@~Nu_pinne~@ New Member Lady Member

214
    12
    0
    ส่วนตัวเป็นคน เปิดไฟเลี้ยว ขอทาง ตลอดทุกครั้ง เวลาจะเปลี่ยนเลน

และถ้า รถคันไหน ไม่เปิดไฟเลี้ยว ขอทาง ไม่เคยให้มันเข้าเลย (ไม่รู้นิสัยเสียรึป่าว)

-- พวกสันดานเสีย อยากเข้า เหย่จัง ทิ่มๆ แค่เปิดไฟเลี้ยว ทำไม่ได้ --

5. AC93

AC93 New Member Member

98
    3
    0
    ผมเจอประจำเลยคับไอ้พวกที่ไม่เปิดไฟก่อนเลี้ยวเนี่ยจะชนตูดหลายทีแล้วเบื่อมากๆๆๆคับ:mad:

6. ZOOKZONE

ZOOKZONE New Member Member

192
    3
    0
    บางทีพอเปิดไฟเลี้ยวพี่แกก็วิ่งเข้าใส่ ไม่ให้ไปซะงั้น
    น้าเคยสอนใว้ว่าเอาหัวแหย่ออกมาก่อนไม่ให้เค้ารู้ตัวแล้วค่อยเปิดไฟเลี้ยว :D

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบ่นนิดนึงเจอบ่อยครับ ตามสี่แยกไฟแดงเวลารถติดมากๆ(หลังเลิกงานหรือเลิกเรียน)จะมีพวกชอบแซงออกไปทางเลนขวา(ตั้งใจ)สุดแล้วค่อยมาแทรกเอาข้างหน้า คือกูจะตรงไปอ่ะแต่ขี้เกียจรอต่อแถวแล้วไปไม่ได้เพราะติดรถรอเลี้ยวขวา หืมมม... พวกนี้แม่ง...มากเลยครับ ถึงเค้าจะเปิดไฟเลี้ยวมีมารยาทก็จริง แต่มันเป็นความเห็นแก่ตัวที่...สุดๆเหมือนกัน

8. •"*PeDiXz*"•

•"*PeDiXz*"• New Member Member

129
    3
    0
    ขอบคุณครับ :D

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รับทราบครับ

10. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ครับ ปกติก็ทำทุกครั้ง

11. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ้เจอ บ่อย ก้อ ไอพวก ที่ เปิด ปุ๊ปเลี้ยว ปั๊ปอ่ะ จะ กินตูด เอา หลาย คัน แร๊ะ

12. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ที่น่าเบื่อที่สุด คือ รถที่ จอดอยู่เลนขวาสุดที่สามารถตรงได้ ไม่เปิดไฟเลี้ยว
    พอเราไปจอดต่อท้าย ถึงเวลาไฟเขียว มันก็เลยเปิดไฟเลี้ยวขวา ติดไฟแดงต่อ
    แล้วรอไฟเขียวเลี้ยวขวา -*-

ทำไมไม่เปิดแต่แรกวะ จะได้ไม่จอดต่อ -*-
    ทุกวันนี้ แก้โดย เว้นระยะห่าง ให้หักออกได้ อย่างรวดเร็ว :D

น่าเบื่ออันดับสอง ไม่เลี้ยวซ้าย ไม่เลี้ยวขวา ไม่ต้องเปิดไฟผ่าหมากได้ไหม
    เอาเป็นว่า ฉันเข้าใจละกัน ว่าไม่เลี้ยวซ้าย หรือเลี้ยวขวา อยู่เฉยๆ แล้วตรงไป ไม่มีใครชนหรอก -*-

น่าเบื่ออันดับสาม จะเลี้ยวตัดถนน ตูเป็นรถตรง เอ๊ะทำไมเมริงต้องกระพริบไฟด้วย?
    เค้ามีแต่ รอให้รถตรงผ่านไป หรือ รถตรง กระพริบไฟ ให้ผ่าน หรือ ให้รอ
    นี่มีการ กระพริบไฟ "ขอตัดหน้า" ประมาณว่า "เฮ้ยมรึงหยุด กรูจะเลี้ยวโว้ย"

น่าเบื่ออันดับสี่ ไฟเขียว ช่วย กรุณา เร่ง ออกไปพร้อมกันได้ไหม รถมันเยอะ
    ถ้าแต่ละกัน รอให้คันหน้า ออกตัวไป 4 เมตร ก่อน แล้วค่อยออก
    รถจะผ่านแยกได้ซักกี่คัน
    ถ้ารถทุกคัน (ยิ่งเป็น AUTO) ค่อยๆ ไหลออก พร้อมๆกัน
    อาจจะไม่พร้อมกันหน้าซะทีเดียว เว้นที่ไว้บ้าง เด๋วจะจึกกันหมด
    น่าจะทำให้การจราจรดีขึ้น

น่าเบื่ออันดับห้า ผ่านแยกไปแล้ว จะชะลอกัน เพื่อ?
    เพื่ออะไร??? ข้ามไปแล้ว อย่าคิดว่าตัวเองรอด คิดถึงคนอื่นบ้าง
    ที่ยังไม่รอดแยกมาได้ คุณเล่นเร่งข้ามไป แล้วชะลอ
    แล้วรถคันข้างหลัง ที่เพิ่งจะออกตัวได้ ก็ต้องชะลอตาม เบรคตามกัน
    แล้วไง สุดท้าย ติดเป็น คันแรกของแยก (ซวยจัง)

น่าเบื่ออันดับหก มอไซค์ ทำไมต้องมีเลนพิเศษด้วย อยากตายกันหรือไง
    พวกนี้ชอบเปิดเลนพิเศษ โดยอาศัยจังหวะที่รถฝั่งที่สวนมา โล่ง (นิดนึง)
    แล้วคิดว่า รถที่สวนมา ก็หลบให้เองล่ะ
    โทษนะ ยังไม่ได้ทำสีใหม่ ไม่กลัวหรอก อยากลอยข้ามก็สวนมาละกัน -*-

น่าเบื่ออันดับเจ็ด คุณผู้ชาย กรุณาอย่าคุยโทรศัพท์ขณะขับรถ
    สังเกตกันบ้างไหมครับ ว่ารถคันที่เรามักหงุดหงิดใส่ มักจะมีผู้ชาย
    เป็นสารถี พร้อมด้วย โทรสับมือถือในมือ
    ผลการวิจัย บอกมาว่า ผู้ชาย ทำทุกอย่างได้ดี ต่อเมื่อทำอย่างเดียว
    ในเวลาเดียวเท่านั้น แต่ผู้หญิง สามารถทำอะไรหลายๆ อย่าง ได้
    ในเวลาเดียวกัน(ไม่ใช่ว่า ดีกว่าผู้ชาย แต่เทียบกันกับผู้ชายที่ทำหลายๆอย่างพร้อมกัน ผู้ชาย จะคิดช้ากว่า
    เหมือนผุ้ชายเป็น Pentium4 3.0 แต่ ผู้หญิงเป็น Core2duo 1.8 )
    ผมจึงไม่แปลกใจ ที่เห็นเพื่อนผู้หญิงผม ขับแจส
    140 ในขณะที่คุยมือถือสอนงานแอมเวย์กับเพื่อนได้ พร้อมในปากกินขนม
    ที่แฟนป้อนให้ ในเวลาเดียวกัน !!!

13. iP3

iP3 New Member Member

147
    14
    0
    Up ! ไปกะทู้สร้างสรรค์ ช่วยๆเปิดไฟเลี้ยวกันด้วยนะ

14. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    เห็นด้วยครับ
    ขอเพิ่มเติมนิดนึง คุณTaxi ชอบจอดรถแช่ที่ป้ายรถเมล์(รอคน) ถึงแม้จะเปิดไฟฉุกเฉินไว้(แสดงว่ากรูขอจอดหน่อยนะ) ก็ขอให้ช่วยดูการจราจรหน่อย ถ้ารถไม่ติดก็คงไม่เป็นไร แต่บางทีรถก็ติด แต่ก็ยังจอด รถตามมาก็ต้องคอยเบี่ยงออก เฮ้อ.....
    อีกกรณี Taxi ขับมาเลนส์ขวา พอมีคนโบก พี่แกก็เปิดไฟเลี้ยวซ้าย และปาดเข้ามาจอดรับผู้โดยสารทันที แบบนี้เปิดไฟเลี้ยวก็จริง แต่ปาดเข้ามากะทันหันแบบนั้น มันก็เกิดอุบัติเหตุได้เสมอ ถ้าอยากหาผู้โดยสาร ก็วิ่งเลนส์ซ้ายไปเลยดีกว่า

15. •"*PeDiXz*"•

129
    3
    0
    อัพไป.. ขอบคุณครับ.. :D

16. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    จิงคับ ช่วย ๆ กันหน่อย เห็นเยอะมาก ๆ ที่เป็นแบบนี้ เห็นใจ เพื่อนร่วมทาง คันหลัง กันบ้างนะคับ

17. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เจอคนเห็นแก่ตัวเยอะมากมาย ขนาดแถวๆบ้าน เป็นสามแย แหย่หัวไปครึ่งคันเปิดไฟแล้วด้วยนะ แม่งยังซัดมา ปาดหน้าไม่ให้เลี้ยว เกือบโดนสิบล้อ ที่เขาขับมาทับหัวแบนแล้ว แม่ง

18. up

up New Member Member

24
    1
    0
    เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยคับ

เวลาเจอพวกนี้เบื่อมากๆ ยิ่งเวลาอยู่บนทางด่วนขับซะช้าแต่ดันอยู่เลนขวาสุดเลย เซงคับ.....

19. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    ขอบคุณที่มาช่วยกันกระตุ้นจิตสำนึกคร้าบบ

20. •"*PeDiXz*"•

129
    3
    0
    ขอบคุณเช่นกันครับ :D

21. PIKGaJoo

PIKGaJoo New Member Member

29
    1
    0
    taxi...ทำมาหากินบนความเดือดร้อนของคนอื่น...ทำรถติด....จะเปลี่นยเลนได้โดยไม่ต้องให้สัญญาณไฟเลี้ยว...มันคงคิดว่าไม่มีใครกล้าขับรถชนมัน...เคยโดนกับตัวเลยแม่งถอยรถกลางถนน...เล่นกันชนหน้าผมเต็มๆ ...ลงไปด่ามันมันบอกไม่ได้มอง..เออดีเว้ย..มึงมาถอยรถกลางถนนเนี่ยน่ะ..กำ..

22. •"*PeDiXz*"•

129
    3
    0
    อัพไปครับ..

23. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    เจอกับตัวเองเลยวันนี้เส้นวิภาวดี รถจอดเสียแม่งๆไม่ยอมเปิดไฟฉุกเฉิน ดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุ

24. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
    เห็นด้วยทุกบรรทัดครับ ยกเว้น

"ยังต้องรอให้ไฟเขียวก่อนแล้วคุณค่อยเข้าเกียร์ แล้วก็ขับเอื่อยๆ ค่อยๆ ให้รถคุณคลานข้ามแยกนั่นไปได้ "

เข้าเกียร์คงเข้ารอไว้ แต่ยังคงต้องขับเอื่อยๆครับ
    เพราะ มอเตอร์ไรจังไรบางคันมันฝ่าแยกมาไม่สนใจว่าอีกทางเขียวแล้ว ทั้งๆที่เราก็ไม่ได้ออกแรงเลย ออกความเร็วปกติ
    คันเก่าเลย + กลางลำคนเหาะข้ามรถผมมาแล้วครับ
    ตอนนี้เลยต้องชลอๆให้คันข้างๆไปด้วยกันเป็นโล่บังไว้ตลอด มันฝังใจ ^^

25. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ...กระทู้ดี ดี อัพ อัพ อัพครับ...

26. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เห็นด้วยกับทุกคน ทุกความเห็นเลยครับ เดี๋ยวนี้มันไม่มีระเบียบจริงๆ

ผมเจอผมก็จะบีบแตรแบบให้รู้ว่าด่ากันไปเลย ถ้าจังหวะเหลือๆจะเปิดกระจกด่าด้วย

ใครจะว่าถ่อยก็ยอม เพราะคนเหล่านี้ทำให้ถนนอันตราย เหี้ยจริงๆ

27. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    เจ๋งครับ

28. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    เปิดเถอะครับไฟเลี้ยวช่วยได้เยอะครับลดอุบัติเหตุได้เยอะด้วย

เคยชนเพราะไฟเลี้ยวไม่เปิดเนี่ยครับ ลงไปถามเลยว่าซื้อรถเค้าไม่แถมไฟเลี้ยวให้มึงหรืองัย

29. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    มีพวก ออกไฟแดงช้า

มันก็มีพวกออกไฟแดงเร็วเหมือนกันครับ

เวลาเหลืออีก 10 วินาที พวกพี่เค้าเล่นออกรถไปเเล้วอะ

ผมคิดในใจ "เเล้วมืงจะจอดติดไฟแดงไปเพื่อไรวะ ในเมื่อมืงก็ผ่าไฟแดงทุกแยกอยู่เเล้ว"

30. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    สนับสนุนคำพูดของทุกคนด้วยครับ ไม่ต้องพิมละ ใส่เต็มกันหมดเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้