อยากทราบอัตราการสิ้นเปลือง ของแจ๊สครับเพื่อนำไปเปรียบเทียบกับยาริส กำลังตัดสินใจรับช่วยหน่อยน่ะครับ

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย ToMei 2006, 13 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ToMei 2006

ToMei 2006 New Member Member

6
    0
    1
    อยากทราบอัตราการสิ้นเปลือง ของแจ๊สครับเพื่อนำไปเปรียบเทียบกับยาริส กำลังตัดสินใจรับช่วยหน่อยน่ะครับ กำลังลังเลอยู่ว่าตัวไหนประหยัดกว่า เอาเครื่องทั้ง 2 ตัวเลยน่ะครับ ว่ากินน้ำมันกี่กิโลลิตทั้งในเมืองและนอกเมืองจากการใช้งานจริง ขอบคุณครับ

2. rafisrevenge

rafisrevenge New Member Member

16
    0
    1
    ผมใช้ทั้ง 2 คันอะครับ
    แจส ที่ใช้เป็น ตัวล่าสุด เป็น v-tec ตัวท็อป ส่วน ยาริส เป็น g limited สีขาว ของแฟน ผมก้อขับบ้าง
    ส่วน ยาริส ตัวท็อป เคยนั่ง 3-4ครั้ง จริงจริงแล้ว อัตราสิ้นเปลือง พอพอกันแหละครับ เต็มถังในเมืองวิ่งได้ 450 โล ++ ครับ มีซัดเล็กน้อยถึงปานกลาง ในเมืองสนุกพอพอกันแหละครับ ยาริสออกมาทีหลัง อาจจะได้เปรียบตรงทันสมัยกว่าครับ เกียร์ออโตเป็นแบบซิกแซกอะครับ ไม่ค่อยเห็นในคอมแพค นอกจากค่ายทางยุโรป
    ส่วนแจสเป็นเดิมเดิมแต่ได้ 7 สปีดที่พวงมาลัย ก้อคนละแบบนะครับ

ผมว่าเปรียบเทียบเรื่องอื่นจะตัดสินใจง่ายกว่าครับ

เรื่องช่วงล่างถ้าเดิมเดิม ช่วงล่างยาริสจะแข็งกว่าแจสแบบรู้สึกได้ครับ ที่ความเร็วสูงสูง จะมีภาษีกว่า แต่ยาริสนั่ง สูงกว่า เหมือนจะ สูงเกิน เลยดูน่ากลัวเวลาทิ้งโค้งอะครับ ฟิลล์เดียวกะทีด้า อะครับ
    ยาริสผมเอาไปทิ้งที่ 50 มา ยังน่ากลัวเลยครับ แจสทิ้งโค้งเร็วกว่ายังใจชื้นกว่าทั้งที่โชคนิ่มกว่า
    ตรงนี้ก้อแล้วแต่อะครับ แต่ผมเลือกแจสเพราะซื้อมาทำช่วงล่างได้

ภายใน แจส(ตัวท็อป)ประกอบภายในดีกว่า วัสดุดีกว่า ยาริส g limited

ยาริส ทั้งตัวท็อปและตัวอื่นอื่น มีข้อเสียที่ใต้ที่เก็บของด้านคนนั่งมีสายไฟห้อยด้วยอะครับ ลองล้วงล้วง
    ดึงไปดึงมาหลุดลงมาเลย เอาไปเก็บแล้วไม่มีปัญหา แต่มันก้อไม่เรียบร้อยอยู่ดี ส่วนแจสไม่มีช่องว่างอะไรเลยครับใต้เก๊ะใต้คอนโซล เนียนดีครับ
    ส่วนภายในยาริส ถ้าตัวท็อปตัวท็อปใช้วัสดุเกรดดี ดูทันสมัยครับสวยเบาะหนังด้วย แจสเบาะผ้า ตัวท็อปก้อผ้าครับ แต่เป็นสีดำก้อดูดีครับ แต่ฝุ่นเกาะง่าย ถ้าจะบุหนังทั้งคัน ก้อคือแผงประตูกับเบาะ ที่ศุนย์เลย ราคาประมาณ 15000 ครับ ทีนี้เนียนจริง

ที่เบาะหลังแจสชันมากครับ ต้องตั้งใจนั่งกันเลยี่เดียว ส่วนยาริสไม่เคยนั่งเดี่ยวไว้ไปนั่งมาแล้วจะมาบอกครับ
    ความกว้างขวางแจสก้อกว้างกว่าครับ ยาริสดูข้างนอกเหมือนจะอ้วนอ้วนแต่ข้างในแคบกว่าแจสแบบชัดเจนครับ เป็นอีกเหตุผลที่ซื้อแจส

เรือนไมล์แจสเป้นไมล์ถ้วยหน้าปัดดำ ดูสปอร์ตดีครับ ยาริสเป็นดิจิตอลทั้งหมดทุกตัว อยู่คอนโซลกลาง (ซึ่งไม่รู้ว่าจะทำไว้ตรงกลางหาอะไร สงสัยเผื่อเนวิเกเตอร์ข้างข้างช่วยดู แบบพวกแรลลี่)

วิสัยทัศน์ ผมว่าแปลกแปลกทั้งคู่ เพราะไม่เคยใช้คอมแพค มาก่อน แต่แจสจะได้เปรียบครับ เพราะยาริสบอดี้มันอ้วนอ้วนด้านข้างอะครับ บางทีมันบังไปหมดเลย เวลามองกระจกข้าง

เอาเป็นว่าแจสได้เปรียบเกือบหมดทุกข้อ แต่ ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อย หรือ ใช้ทางด่วนโล่งโล่งทุกวัน แจสเสียเปรียบตรงที่ความเร็วสูง แต่ถ้าซื้อมาแล้วคิดจะแต่งเล่นแจส ดีกว่าครับ ช่วงล่าง 15000+- ก้อจบ แต่ถ้า เป็นคนไม่ชอบแต่งรถหรือเปลี่ยนนู่นนี่ แนะนำยาริสตัวท็อปครับ

3. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    โอ้คนใช้ตัวจริงมาเปรียบเทียบให้ฟัง ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

4. bank honda

bank honda Guest

0
    0
    0
    ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะ

ขออนุญาตนะครับ ผมเคยเป็นเซลขายรถที่ฮอนด้าออโตโมบิล สำนักงานใหญ่ ทำอยู่สองปีใช้รถฮอนด้ามาสองคันแล้ว ซิวิคสามประตู และ ซิวิคไดแมนชั่น
    ตลอดเวลาที่ทำงานเบื่อกับการโกหกลูกค้ามากๆว่าฮอนด้าดีกว่าโตโยต้า
    - ช่วงล่างจะเปราะกว่าโตโยต้ามากครับพวกปีกนก บู๊ชต่างๆคุณภาพต่ำกว่าโตดยต้านะครับ แต่ที่อะไหล่โตโยต้าถูกกว่าเพราะว่า เขาใช้นโบยแบบใช้อะไหล่ร่วมกันได้ RAv4 อะไหล่บางชิ้นยังใช้ร่วมกับโคโรน่าได้เลยทั้งที่เป็รรถคนละประเภท
    _เปรียบเทียบเครื่องยนต์ โตโยต้าล้ำหน้ากว่ามาตลอด นานมาแล้ว ยิ่งvvti รุนใหม่ๆยิ่งประหยัด แถมแรงบิดดีกว่ากว่า ขออนุญาตยกตัวอย่างนะครับ ฮอนด้าต้องไปซื้อเทคโนโลยี เกียร์ CVT มาใช้บวกกับ ระบบ idsi( สองหัวเทียน) เพื่อให้ได้อัตราสิ้นเปลือง ที่เกือบเทียบเท่าเครื่องVVTi -ของโตโยต้า ซึ่งโตโยต้าไม่เห็นต้องวิ่งไปซื้อเทคโนโลยีคนอื่นเลย....อย่างนี้ใครเก่งกว่าล่ะครับ
    - แยกให้ออกนะครับระหว่างเครื่องแรงกับท่อดัง ฮอนด้ามักจะทำท่อให้ดังเพื่อชูจุดขายที่พลังจัดจ้านเลย ทำท่อให้ดังๆ แล้วก้อโปรโมทว่าเป็นผู้นำด้านเทคโลยีวาล์วแปรผัน......เมื่อก่อนน่ะใช้ครับแต่ตอนนี้ คิดเอาเองนะครับ

5. bank honda

0
    0
    0
    ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะ

ขออนุญาตนะครับ ผมเคยเป็นเซลขายรถที่ฮอนด้าออโตโมบิล สำนักงานใหญ่ ทำอยู่สองปีใช้รถฮอนด้ามาสองคันแล้ว ซิวิคสามประตู และ ซิวิคไดแมนชั่น
    ตลอดเวลาที่ทำงานเบื่อกับการโกหกลูกค้ามากๆว่าฮอนด้าดีกว่าโตโยต้า
    - ช่วงล่างจะเปราะกว่าโตโยต้ามากครับพวกปีกนก บู๊ชต่างๆคุณภาพต่ำกว่าโตดยต้านะครับ แต่ที่อะไหล่โตโยต้าถูกกว่าเพราะว่า เขาใช้นโบยแบบใช้อะไหล่ร่วมกันได้ RAv4 อะไหล่บางชิ้นยังใช้ร่วมกับโคโรน่าได้เลยทั้งที่เป็รรถคนละประเภท
    _เปรียบเทียบเครื่องยนต์ โตโยต้าล้ำหน้ากว่ามาตลอด นานมาแล้ว ยิ่งvvti รุนใหม่ๆยิ่งประหยัด แถมแรงบิดดีกว่ากว่า ขออนุญาตยกตัวอย่างนะครับ ฮอนด้าต้องไปซื้อเทคโนโลยี เกียร์ CVT มาใช้บวกกับ ระบบ idsi( สองหัวเทียน) เพื่อให้ได้อัตราสิ้นเปลือง ที่เกือบเทียบเท่าเครื่องVVTi -ของโตโยต้า ซึ่งโตโยต้าไม่เห็นต้องวิ่งไปซื้อเทคโนโลยีคนอื่นเลย....อย่างนี้ใครเก่งกว่าล่ะครับ
    - แยกให้ออกนะครับระหว่างเครื่องแรงกับท่อดัง ฮอนด้ามักจะทำท่อให้ดังเพื่อชูจุดขายที่พลังจัดจ้านเลย ทำท่อให้ดังๆ แล้วก้อโปรโมทว่าเป็นผู้นำด้านเทคโลยีวาล์วแปรผัน......เมื่อก่อนน่ะใช้ครับแต่ตอนนี้ คิดเอาเองนะครับ

6. bank honda

0
    0
    0
    -ขอแสดงความคิดเห็นต่อนะครับ

-หากคุณกำลังพิจาณาอัตราการสิ้นเปลืองอยากให้เลือกโตโยต้านะครับ ประหยัดกว่าด้วยเครื่องยนต์ เพราะวันนึงถ้า เกียร์ CVT HONDA เสื่อมสภาพ แจ๊สก้อไม่ประหยัดอีกแล้ว อีกอย่างคือตอนนี้ช่างที่ศูนย์ทั้งบางนาและศรีอยุทยายังซ่องเกียร์ CVTไม่เป็นเลย บางคนยังเคยเติมน้ำมันเกียร์ผิดให้ลูกค้าเลย
    -สิ่งที่ฮอนด้าดีกว่าก้อมีดังนี้ครับ
    1 คุณภาพการประกอบดีกว่าเยอะครับ ปราณีตกว่า วัสดุดีกว่าถึงแม้ว่าจะเป็นพลาสติกเหมือนกันแต่ วัสดุที่honda.ใช้ดีกว่าครับ
    2.การออกแบบฮอนด้าดีกว่าเยอะครับโฉบเฉี่ยวและมีสไตล์กว่าเยอะ....เรื่องนี้อยากฝากไว้คิดนะครับ honda จะมีดีไซน์ที่ดูได้นานกว่า ยกตัวอย่างนะครับ
    Toyota สามห่วง กับ honda เตารีดจะเห็นว่า เตารีดยังสวยอยู่เลย....แต่งอีกหน่อยก้อยังสวยดี แต่สามห่วงจะดูรูปทรงเชยๆมาก........ทางศิลปะเรียกว่าhondaมีความร่วมสมัยกว่าเยอะครับ Soluna รุ่นเก่าเชยมั้ยล่ะ แต่ City ที่ออกมาพร้อมๆกันยัง พอขับได้อยู่นะ
    3. honda ยิ่งแต่งยิ่งสวย แต่ Toyota ยิ่งต่งยิ่งลาว นอกจากว่าคุณจะมีเงินเล่น TRD เท่านั้นจึงจะสวยแบบมีสไตล์ เคยเห็นชุดแต่งโตโยต้าสวยๆมั้ยล่ะครับ ผมไม่เคยเห็นเลยลองเข้าไปดูในคลับ vios หรือ altis ดูสิครับ มีแต่ลาวๆ ทั้งนั้น แต่ในคลับ Jazz คุณจะรุว่า spoon สวย ing+1 ก้อสวย งานก๊อบคุณภาพดีๆก้อมีให้เลือกเยอะ Yaatt ....นี่ก้อใช่
    4.เล่นtoyota ต้องใช้เงินเยอะถ้าอยากสวยต้องเปลี่ยนแทบทุกชิ้น เพราะมันดูไม่ได้เลยสักชิ้น ตั้งแต่ พวงมาลัย เบาะ ล้อแม็ก ชุดแต่งโรงงาน ทุเรศทั้งหมด......แต่honda คุณค่อยๆ แต่งไปเรื่อยก้อยังได้.....เปลี่ยนล้อสวยๆสักชุดก้อ OK แล้วล่ะ
    .......สุดท้ายผมก้อเลือกใช้ honda ต่อไป ขอเลือกดูดีมีไสตล์ดีกว่า ทนอยู่กับอะไรที่ไร้รสนิยม จุกจิกไปบ้างก้อไม่ว่ากัน ค่อยๆแต่ง ค่อยๆซ่อมกันไป ซ่อมไม่ไหวก้อค่อยเปลี่ยน.......รถก้อเหมือนเมียคนสวยขี้บ่น ก้อยังดีกว่าคนขี้เหร่แต่อดทน....คุณว่ามั้ยล่ะ

7. NONLIMIT

NONLIMIT New Member Member

59
    0
    0
    อืม....ได้สาระ เยอะดี จากที่ไม่รู้ก้อรู้

8. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ผมอ่านข้อความของคุณแบงค์แล้ว ผมชอบนะครับ คิดตามมาเห็นภาพชัดเจน แต่ ที่ไม่ชอบคือที่บอกว่า โตโยต้ายิ่งแต่งยิ่งลาว .... คำนี้ฟังดูแรงนะครับ ถึงแม้ผมเองจะไม่ได้ใช้โตโยต้าก็เถอะ

9. 6tong9

6tong9 New Member Member

1
    0
    0
    ผมใช้ 3 ห่วงอยู่คับ ถ้าคุนแบงค์ขับ3ปาตู กะไดเมนชั่น อยู่คุนก็คงบอกว่ารถคุนไม่ลาวอยู่ดี ผมว่าแล้วแต่ชอบส่วนบุคคลนะคับ อะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูด อย่าดีกว่าคับ ส่วนตัวกำลังจะเปลี่ยนใช้ jazz ไม่น่ามาพูดให้คนเค้าเข้าใจผิดกันเลยนะคับ
    เพื่อนผมขับ มิสซู ยังไปทำอยู่ที่ศูนย์โตโยต้าเลย ทำให้มีความรู้ไปอีกด้านหนึ่ง ดีซะอีก อย่าทำตัวเป็นกบในกะลาซิคับคุน
    (ล๊อคอินมาคุยจะดีกว่าไหม)
    ออกตัวแทนชาวคณะ COROLLA CLUBRACE และ AERACINGCLUB และDORAEMON PROJECT
    อ่านกี่ทีกี่ทีก็........ถ้าแน่อย่าแพ้ป.4

10. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    .........ยังไงใจเย็นๆกัน..ก่อนนะคับ...ค่อยๆพูดกันคับ.....ยังไงก็เล่น RCW เหมือนๆกัน.........

11. virapong

virapong New Member Member

2
    0
    0
    เสี๊ยวเสียว..

12. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    ขอบคุณมากคับ เคยมี ya ris ตอนนี้มาเล่น new jazz แล้ว ชอบมากๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้