ขอคำแนะนำ อยากดูหนังในรถ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย โรจน์2006, 14 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โรจน์2006

โรจน์2006 New Member Member

1
    0
    0
    สวัสดีทุกท่านครับ

ลูกสาวตัวน้อยอยากดูหนัง ในรถยนต์ แต่ผมไม่มีความรู้อะไรเลย
    เครื่องเสียงเก่าติดรถ (รถก็เก่าแล้ว) คงโละทิ้งทั้งหมด
    พอมาศึกษาใน web นี้ ยิ่งสับสนไปใหญ่เลย
    อยากเรียนถามผู้รู้ว่า ผมควรเริ่มต้นอย่างไรดี งบประมาณ 20,000-30,000 บาท
    อ้อผมมีจอแบบตั้งพื้น ขนาดประมาณ 5-6" ไม่แน่ใจมันเก่าแล้วด้วย

ผมก็ชอบฟังเพลง แต่ไม่ใช่นักฟัง นะครับ หูคงแยกไม่ออก และก็ไม่ชอบเปิดแบบดังลั่นสนั่นทุ่ง
    แต่การติดเครื่องเสียงครั้งนี้ คงติดแบบครั้งเดียวไม่คิด upgrade ภายหลัง

1. front ที่เล่น DVD ได้ ควรใช้ยี่ห้อใหนดีครับ มันจะเข้ากับจอที่ผมมีได้หรือไม่
    2. ถ้าเข้ากับจอไม่ได้ ควรใช้จอภาพรุ่นใหนดี
    3. ลำโพงหน้า + หลัง ควรใช้ยี่ห้อใหนดี ครับ
    4. AMP มีความจำเป็นมากน้อยแค่ใหน ต้องมีหรือไม่
    ใจผมอยากติด เพราะว่า เห็นเล่นๆ กัน มีพูดถึงแต่ AMP แต่ไม่รู้ว่าติดแบบใหน
    5. ซับ จำเป็นใหมครับ ถ้าอยากได้เสียงเบส นุ่มลึก (แต่ไม่ดังกระแทก กระทั้น) ขนาดควรเป็นเท่าไร 8" 10"
    6. สมมุติว่า AMP และ SUB จำเป็น สามารถวางในรถตรง ลำโพงท้ายเดิมได้หรือไม่ เพราะกระโปรงท้าย ติดถังแก๊สแล้ว หรือวางตำแหน่งใหนดี
    7. สุดท้ายแล้วครับ ควรซื้อของจากในเวป ที่ประกาศขาย ให้ครบทุกอย่าง แล้วหาช่างติด หรือ ไปที่ร้านเครื่องเสียง ที่เขาจัดชุดไว้แล้ว อย่างใหนดีกว่ากันครับ

ลูกสาวชอบดูหนัง ผมชอบฟังเพลง แต่ไม่ใช่นักฟังเพลง ไม่ใช่นักเล่นเครื่องเสียง

มีร้านแนะนำ หรือ ที่ซื้อของให้อยู่ในงบประมาณ ได้จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ขอบคุณครับ

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    1. front ที่เล่น DVD ได้ ควรใช้ยี่ห้อใหนดีครับ มันจะเข้ากับจอที่ผมมีได้หรือไม่
    เข้ากันมันก็น่าจะเข้าได้อยู่แล้วทุกยี่ห้อครับเพราะใช้แค่สาย AV ต่อ ยี่ห้อแนะนำก็พวก JVC ครับ ไม่แพง คุณภาพเสียงพอลื่นหูที่สุด ในฟร้อนยี่ห้อตลาด

2. ถ้าเข้ากับจอไม่ได้ ควรใช้จอภาพรุ่นใหนดี
    แต่ทีนี้ ถ้าเล่นแผ่น DVD คุณภาพที่ได้ ภาพก็มักจะสวย มีรายละเอียดมากกว่าVCDครับ ฉนั้นจอก็ควรตอบสนองภาพได้ดีพอสมควรเพื่อให้เหมาะสมกัน แต่ถ้ายังไม่อยากเปลืองงบก็ใช้ของเก่าไปก่อนก็ได้ครับ เปลี่ยนทีหลังก็ยังไหว

3. ลำโพงหน้า + หลัง ควรใช้ยี่ห้อใหนดี ครับ
    แต่ละยี่ห้อ และรุ่นย่อยต่างมีเสียงเฉพาะตัว ผมชอบยี่ห้อหนึ่ง แต่คุณไม่ชอบก็ไม่แปลก แต่ที่แนะนำก็มีเป็น Stage Spl รุ่น กรวยกระดาษ คุณภาพ และราคาโอเค ในระดับที่น่าพอใจ แล้วแนวเสียงผมว่าก็ไปกับ JVC ได้ไม่เลวทีเดียวครับ

4. AMP มีความจำเป็นมากน้อยแค่ใหน ต้องมีหรือไม่ ใจผมอยากติด เพราะว่า เห็นเล่นๆ กัน มีพูดถึงแต่ AMP แต่ไม่รู้ว่าติดแบบใหน
    มีความจำเป็นไหม สำหรับคนที่จริงจังกับการฟังเพลง ผมว่าขาดไม่ได้เลยครับ เพราะกำลังขับจากฟร้อนนั้น มันไม่เพียงพอที่จะทำให้ลำโพงคุณนั้น โชว์เสียงของมันได้อย่างเต็มที่ ผมว่าไม่ถึงครึ่งเสียด้วยซํา ไม่ใช่เพราะมันดังขึ้นนะครับสำหรับผมแอมป์ไม่ได้ทำเสียงดัง แต่ทำเสียงดี แต่ถ้าถามว่ามันดังขึ้นไหม มันอยู่ที่คุณจะเลือกให้มันทำเสียงดัง หรือทำเสียงดีครับ และขึ้นอยู่ที่การปรับจูนแอมป์ด้วย พาวเวอร์แอมป์ที่ดีนั้น ทำให้ได้เสียงที่ได้ อิ่มแน่นขึ้น กระชับ และรายละเอียดเสียงต่างๆก็ฟังได้ชัดเจนมากขึ้นครับ

5. ซับ จำเป็นใหมครับ ถ้าอยากได้เสียงเบส นุ่มลึก (แต่ไม่ดังกระแทก กระทั้น) ขนาดควรเป็นเท่าไร 8" 10"
    สำหรับผม ผมชอบ 10นิ้ว วอยย์เดี่ยว ที่ใช้วัตต์ราวๆ 125w RMS กับตู้ปิด 1ดอก ครับ เพราะผมว่า 8นิ้วมันยังลงลึกไม่พอใจผม ถึงจะไม่ได้ฟังเอาเสียงดัง รถสั่นทั้งคัน แต่ว่าขึ้นชื่อว่าซับมันก็ควรจะลงลึกในระดับที่พอมีความรู้สึกว่าสั่นบ้าง เพราะเวลาฟังเพลงมันๆบางครั้งได้รับรู้แรงปะทะบ้างก็ดี หรือยังไงถ้าฟังเพลงช้าๆ พวกเบสลึกมันก็ทิ้งตัวจบได้ลื่นหูกว่าครับ

6. สมมุติว่า AMP และ SUB จำเป็น สามารถวางในรถตรง ลำโพงท้ายเดิมได้หรือไม่ เพราะกระโปรงท้าย ติดถังแก๊สแล้ว หรือวางตำแหน่งใหนดี
    จากงบประมาณนะครับ ผมว่าฟร้อนสักตัว ลำโพงหน้าแยกชิ้น-หลังแกนร่วม คุณภาพสักชุด และแอมป์ 4CH เกรดคุณภาพ ที่มีกำลังขับประมาณ 60-80W x 4CH สายลำโพงและสายสัญญาณก็เลือกแบบคุณภาพเล็กน้อย ไม่ต้องเวอร์ ส่วนตัวสายลำโพงผมติดใจยี่ห้อมอนิเตอร์ เมตรละประมาณ 2-300 บาท ก็พอแล้ว เก็บพวกงานแดมป์ต่างๆให้ดี เท่านี้ก็น่าจะจบแถว 3หมื่นบาทพอดีๆครับ

7. สุดท้ายแล้วครับ ควรซื้อของจากในเวป ที่ประกาศขาย ให้ครบทุกอย่าง แล้วหาช่างติด หรือ ไปที่ร้านเครื่องเสียง ที่เขาจัดชุดไว้แล้ว อย่างใหนดีกว่ากันครับ
    สำหรับผม ถึงจะเคยขายของผ่านเว็บมาพักหนึ่ง แต่ถ้าคุณไม่มีช่างประจำ หรือไม่ได้ทำเอง ผมว่าหาร้านดีๆทำดีกว่าครับ เพราะร้านส่วนใหญ่ไม่มีที่ไหนอยากทำให้หรอกครับ พวกที่นำของมาเอง ทำให้ก็คิดค่าแรงแพงอยู่ หรือคิดถูกๆก็ทำงานแบบผ่านๆไปครับ รวมถึงเวลาของเสีย ต่างฝ่ายต่างไม่ยอม เป็นผมคงหาร้านที่ราคาปานกลาง แต่งานมีคุณภาพ และการรับประกันที่ดี เพราะยุคนี้หลายๆร้านเทขายละครับ ไม่แพงอย่างที่คิด เพราะรวมค่าติดตั้งแล้ว แต่พวกจัดชุด ก็พยายามดูๆละกันครับ เป็นไปได้ไม่ต้องเลือกแบบที่ร้านจัดชุดก็ได้ เลือกเอาเป็นอย่างๆแล้วต่อราคาทีเดียวให้จบครับ หรือไม่ก็หาไปเองบ้าง บางตัวซื้อร้านบางตัวหาเองครับ คนละครึ่งทางก็ไม่เลว

3. chuneji

chuneji New Member Member

33
    0
    0

ตอบละเอียดยิบเลย เยี่ยมมากๆเลยครับ

ลองไปดูเป็นชุดก็ดีนะครับ เดี๋ยวนี้ DVD ไม่แพง

ที่เดอะมอลบางกะปิมีจัดบูทอยู่ มี สากลเทคนิค กะ โอเวอร์ฮอล ซาว์ล

4. Stupid Girl

Stupid Girl New Member Member

4
    0
    0
    ลองไปดูตามลิงค์เลยค่ะ

ลองดูราคาเปรียบเทียบนะคะ

คลิ๊กเลย....

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=165245

ยินดีตอบข้อซักถามเพิ่มเติมค่ะ

5. siamcafe

siamcafe New Member Privilege

50
    0
    0
    ผมขอแนะนำให้ติดตั้งกับร้านที่มีจรรยาบรรณ และทำเครื่องเสียงเป็นอาชีพ เพราะจะได้ทั้งการรับประกันตัวสินค้าให้คำแนะนำในการติดตั้งให้ถูกต้องและเหมาะสมกับความต้องการของเจ้าของรถ การซื้อของเองบางชิ้นอาจจะถูกกว่าก็จริงแต่ว่าเมื่อเกิดเสียใครจะเป็นคนรับผิดชอบ จะโทษร้านติดตั้ง ร้านก็บอกว่าเป็นที่ของที่เราซื้อมา แล้วเราจะทำอย่างไร เพราะเครื่องเสียงรถยนต์ไม่เหมือนกับ อุปกรณ์ตกแต่งอื่นๆที่แค่ซื้อและจับใส่ๆๆนะครับ มันละเอียดอ่อนกว่านั้นเยอะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขอให้เป็นร้านเครื่องเสียงที่มีความรู้จริงๆ ไม่ใช่ร้านติดตั้งที่ทำเน้นถูกแต่แก้ปัญหาไม่จบไม่มีความรับผิดชอบไม่ว่าจะเป็นของที่ซื้อมาให้ติดหรือติดมาจากร้าน ลองเข้าไปดูใน www.nongcaraudio.com เขารับแก้ปัญหาเครื่องเสียงที่ติดมาแล้วเสียงไม่ดีเสียงไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปถ้าเขาแก้ไม่หายหรือไม่ดีขึ้นไม่คิดเงิน

ลองมาขอคำปรึกษาที่ร้าน นี้ดูก่อนก็ได้ครับ ฟรีไม่เสียเงินซักแดง

ส่วนชุด DVD ที่ท่านต้องการลองปรึกษาร้านนี้ดูก่อนได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 สิงหาคม 2006
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้