มีใครเล่น quart amp มั่งครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย chuneji, 17 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chuneji

chuneji New Member Member

33
    0
    0
    คือว่าจะเล่นคู่หน้า3ทาง แอมป์ขับแยก + ซับ12"

แล้วทีนี้ปัญหาคือ จะต้องหา ครอส แยก ตัด 4 ทาง

เลยไม่ทราบว่านอกจากหาครอสเพิ่ม เช่น audio control 6xs,dqxs แล้วมีทางอื่นมั๊ย

ราคาแรงเหลือเกิน หรือเปลี่ยน font จะดีกว่ามั๊ย

ตอนนี้ใช้ clarion 7575 มีปรี3ชุดแล้วงะ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

2. chuneji

33
    0
    0
    อ้อ เห็นค้นเจอในบางไซต์ เค้าว่า audio control เค้าว่า เสียง แห้ง

เป็นอย่างงั้นจิงรึป่าว

แอมป์ขับ3ทางผมดูเป็น genesis ไว้ครับ

3. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    ใช้ปรีเอ้าท์จากฟร้อนท์ชุดแรกเข้า Crossover 3 ทางแล้วเอา ปรีเอ้าท์อีกช่องที่เหลือเข้าแอมป์ขับซับได้มั๊ยครับ (ไม่รู้จริงๆ)

4. chuneji

33
    0
    0
    อืมมม น่าคิดแฮะ อาจจะใช้ได้

ไม่รู้ว่าบ้าไปรึป่าวเนี่ย

แทนที่จะเสียเงินนิดเดียว ยิ่งรู้มากยิ่งเสียเยอะ

5. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    จริงๆแล้วถึงไม่ใช้ครอสเพิ่ม ก็สามารถใช้สายแยกสัญญาณได้ครับ แต่สัญญาณมันก็จะไม่แรงนะครับ มีครอสมาเพิ่มความแรงสัญญาณ ก็ย่อมดีกว่าเพราะจะโดนขยายเพิ่ม ก่อนไปยังพาวเวอร์แอมป์ รวมถึงสามารถปรับจูนความถี่ได้ดีครับ เหมาะกับนักฟังที่เน้นในเรื่องรายละเอียดและมิติ แต่เน้นครอสเกรดคุณภาพนะครับ

ส่วนอันนี้ผมไม่แน่ใจว่าฟร้อนของคุณสามารถแยก สัญญาณ สูง กลาง ตําได้หรือไม่ เพราะถ้าได้
    สูง เข้าแอมป์ขับเสียงแหลม
    กลาง เข้าแอมป์ขับเสียงกลาง
    ตําใช้สายแยกสัญญาณเข้าไปครับแล้วก็ตัดความถี่ที่แอมป์ดีๆ ก็เรียบร้อยครับ ราคาชุดนึงไม่น่าเกิน 800 บาทสำหรับของเกรดใช้ได้ อันนี้คือวิธีแบบประหยัดนะครับ

ทีนี้ต้องดูลำโพงของคุณประกอบนะครับว่า ไอ้ 3ทางของคุณนั้น ตัวเสียงตํานั้นมันควรใช้สัญญาณความถี่ตํา หรือสัญญาณเสียงกลาง คือดูว่ามันเป็นลำโพงซับหรือลำโพงเสียงกลางตํา ผมไม่แน่ใจ

โดยปกติแล้ว แนวเสียงแคเรี้ยน ค่อนข้างอืด เฉี่อยๆเกินไปในความคิดผม ขาดความสด ฉนั้นดูพาวเวอร์แอมป์ที่มาเสริมความสดหน่อยก็จะดีครับ ส่วนยี่ห้อไหน ใครดี ใครวิจารณ์ ปล่อยเค้าไปเถอะครับ ความชอบไม่เหมือนกัน ไม่ลองไม่รู้ หาร้านใจดียอมให้ทดลอง ก็ลุยเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 สิงหาคม 2006
  6. chuneji

33
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ Tar มากเลยครับ

font ของผมมันมา4volt อยู่แล้ว ไม่น่าจะเป็นปัญหา

แล้วก็.....ที่ว่าแนวเสียงเฉื่อย อืดหรือขาดความสด เนี่ย มันไม่เป็นงั้นเลยนะครับ

สงสัยได้สายดีมั้งครับ jps superblue อะ

7. tomtom1

tomtom1 New Member Member

6
    0
    0
    คุฯชุน ใช้แบบความเห็นที่3 ผมว่า ok ซับซ้อน แต่ amp ขับซับต้องมี Cross นะ(Genesis dual mono มีเปล่า) แล้ว 3 ทางคู่หน้าใช้ลำโพงอะไรอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้