พี่ครับถ้ารถผมตั้งไฟแก่จะเป็นไงครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Nuio, 28 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nuio

Nuio New Member Member

17
    0
    0
    พี่ครับถ้าผมเอารถผมไปตั้งไฟแก่จะดีปะครับ
    เพราะรถผมมันควันดำอ่าครับ
    ก็เลยอยากลองครับ
    และมีข้อดีข้อเสียอาไรรึเปล่าครับ
    แล้วเครื่องผมจะพังเร็วเปล่าครับ

ขอบคุณครับพี่

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ตั้งไฟแก่ ถ้าตั้งแก่ไป มันจะเกิดการชิงจุดระเบิด
    เครื่งจะพังเอานะครับ จะได้ยินเสียงเขกก่อนนะครับ
    ให้คนตั้งเป็น ตั้งดีกว่า ตั้งมั่วไม่เป็นผลดีแน่นอน

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าใช้กล่องทำรอม หรือ กล่องพ่วง ให้ไปแก้ A/F Ratio ที่กล่อง และดูความเหมาะสมขององศาไฟจุดระเบิดจากMapในกล่องเอาครับ

แต่ถ้าใช้กล่องเดิม ไม่ได้ทำอะไร
    ให้เช็ค กรองเบนซิน ตันหรือไม่ กับ Air Flow เพี้ยนหรือเสีย ครับ

ส่วนมากถ้าควันดำแล้ว วิ่งได้ปกติ มักมาจากกล่องจูน A/F ไว้หนา อย่างรถบูสท์หนักๆอย่างผมก็จูนไว้หนา วิ่งควันดำเหมือนรถดีเซลนี้แหละครับ แต่ไม่พัง เพราะเราเลือกจูนกันลูกสูบแตกในรอบปลาย

แต่ถ้าควันทำแล้วสะดุด แสดงว่ามีความผิดปกติเกิดขึ้นแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้