ทำไมอะไหล่ ke ถึงแพง

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย csvb, 10 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. csvb

csvb New Member Member

30
    0
    0
    ทำไมอะไหล่ ke ถึงแพง ใครพอรู้แหล่งที่ขายถูกๆบ้างครับ

2. GAw_S

GAw_S New Member Member

137
    1
    0
    อะไหล่ประเภทไหนหรอ..

ภายนอกภายใน เครื่องยนต์.ระบุหน่อยจะช่วยหาได้ง่ายก่า..

ถ้าไม่แพง เชียงกงคงไม่รวยหรอก...

3. zushi

zushi Member Member

55
    0
    6
    ke10

อะไหล่นี่หมายถึงพวกอะไหล่เคื่องหรืออะไหล่ตัวถังรถคับ
    ถ้าเป็นพวกเครื่องไม่แพงคับแต่ถ้าเป็นตัวถังรถจะแพงคับ

4. jitty38

jitty38 New Member Member

255
    0
    0
    หาตามที่ตัดรถขายซิครับไม่แพงแน่โดยเฉพาะตามต่างจังหวัด(เว้นชลบุรีครับ).......คนตามหากันเยอะราคาย่อมจะแพงตามกระแสครับพี่น้อง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2008
  5. underline

underline New Member Member

152
    2
    0
    ผมมีกระจกหลัง ke70 กระจกมองหลัง กระจกมองข้างแบบปรับข้างในรถ ก้านปัดน้ำฝนครับราครคุยกันได้
    สนใจติดต่อได้ 0879932102

6. csvb

30
    0
    0
    อยากได้กระจังหน้าไฟกลมอะครับ พอดีของเก่ามันแตก ราคาทำไมมันแรงจัง

7. yps

yps Member Member

46
    0
    6
    เพราะมีการปั่นราคากันครับพี่น้อง

8. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ต้นทุนสูงขึ้นมั้งครับ น้ำมันแพงขึ้นก็ด้วย ถ้าเดินหาอาจได้ถูกจริงๆ แต่ค่าน้ำมันขับรถไปหาของก็หลายบาทเหมือนกัน

9. csvb

30
    0
    0
    อืมสงสัยคงต้องเล่นรุ่นอื่นที่คนเค้าไม่เล่นดีกว่า ของราคาจะได้ไม่แพง
    แล้วสอบถามครับว่าราคากระจังหน้าdx ไฟกลมราคาอยู่ประมาเท่าไรครับ ใครมีลงเบอร์ไว้เลยครับ
    ขอบคุณครับ

10. ป้อ

ป้อ New Member Member

75
    3
    0
    เรือง อะไหล่ราคาแพง ผมว่าแล้วแต่จะคิดน่ะครับ แต่ผมกลับมองอะไหล่ บางชิ้นของ เคอี อาจจะถูกกว่าอะไหล่รถยี่ห้ออื่น(ปีไกลเคียงกัน) เช่นวันนี้12/06/51 ไปธุระเสร็จ พอผมเปิดประตูรถ ที่เปิดประตู รถผมหักคามือผมเลย(คงเก่ามากและรอบ) ผมก้อขับกลับบ้านมาเจอ ร้านขายอะไหล่แวะซื้อเลย ข้างละ
    250บาท ผมเลยซื้อมาสองข้าง รวมผมต่อได้ 450บาท(ร้านนี้ผมไม่เคยเข้าไปนานๆที)ผมมานึกเล่น ๆเออ ก้อแปลกดีน่ะ รถเราเก่าเกิน 20 ปีแล้ว ดันมีอะไหล่ตัวนี้ และร้านที่ผมซื้อก้อเปน ร้านขายอะไหล่เล็กๆ // ในส่วนเรื่อง ท่านที่จะซื้ออะไหล่ ของเคอี ผมแนะนำให้ ติดต่อ คุณ ถึงแก่แต่เร้าใจ หรือ คุณโอเล่ ที่ กระทู้ ซื้อขาย ด้านบนน่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มิถุนายน 2008
    DEVILMAN ถูกใจสิ่งนี้
  11. ToToJaNg

ToToJaNg New Member Member

111
    1
    0
    ผมอยากให้ลองเดินตามเชียงกงดูนะครับ ว่าตอนนี้ราคาอะไหล่มัน ไปขนาดไหนแล้ว ของบางอย่างคุณมีเงินคุณก็ซื้อมันไม่ได้ เพราะว่ามันไม่มีของให้คุณซื้อ สำหรับตัวผมเองนั้นอยากอธิบายให้ทราบกันดังนี้

สำหรับอะไหล่นั้น มีคนเล่นกันอยู่ 2 แบบ ดังนี้
    1. แบบแรกคือตามหากันตามร้านตัดรถ หรือสุสานรถเก่า อันนี้เหมาะสำหรับคนที่มีงบประมาณจำกัด หรืออยากได้ของดีในราคาย่อมเยาว์ สภาพของอาจจะไม่สวยมากเท่าไหร่ แต่ถ้าเทียบกับราคาแล้วอาจจะประหยัดต้นทุนไปได้มาก ถ้าฟลุคๆ อาจได้ของดีในราคาถูก แต่ส่วนมากสภาพของอาจจะป่วย และไม่สวยมาก หรือบางครั้งเข้าขั้น "เหี้ยมากๆ'' [ขออภัยที่ใช้คำไม่สุภาพ] อาจโป๊วมาหนามาก รื้อออกมาแล้วไม่สวย ถ้าบวกลบค่าน้ำมันแล้ว อาจจะไม่คุ้มกับการวิ่งไปดูหลายๆที่ แต่ถ้ารับได้ก็ O.K. แต่สมัยนี้ราคาของตามร้านตัดรถ ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าของเชียงกงเลย บางร้านอาจแพงกว่าเชียงกงเสียด้วยซ้ำ และคุณอาจจะต้องเสียเวลามากในการเดินทางไปใน แต่ละที่ หรือไปถึงแล้วอาจไม่มีของให้คุณซื้อเลยก็ได้ ถ้าใครไม่เคยไปหรือไม่เชื่อ โปรดลองดู แล้วคุณจะเข้าใจ

2. แบบที่สอง คือ ผู้ซื้อต้องการซื้อสภาพ แต่แบบนี้ราคาค่อนข้างจะสูง ส่วนมากจะเป็นของที่มาจากเชียงกง ยกตัวอย่างเช่นชิ้นส่วนบอดี้ คอนโซล หรือแม้กระทั่งหน้ากระจัง รวมถึงกันชน จะมีเหลี่ยมสันที่สวยงาม ไม่ผุ หรือเรียกกันตามศัพท์ว่า "บางๆ" ของเหล่านี้เกรดจะสวยกว่าตามป่าช้ารถเยอะมาก ถ้าใครคิดว่าของตามเชียงกงมีราคาถูก หาซื้อง่าย ให้ลองไปเดินดูได้เลยครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ของดีราคาถูกสมัยนี้หายากเต็มทนแล้วครับ จะมีก้อแต่ของดีราคาแพง ยกตัวอย่างเช่นแก้ม Ke 70 ไฟกลม สภาพบางๆสวยๆ ราคาจะอยู่ที่ 1800 - 2500 ต่อข้าง แล้วไม่ใช่ว่ามีของทุกร้าน คุณต้องตามล่าเท่าไหร่กว่าจะมี กว่าจะเจอ ต้องเหนื่อยเท่าไหร่ครับผมถามหน่อย ? อย่างแว่นไฟ Ke 70 ไฟกลมตอนนี้ตามเชียงกง ราคาอันละประมาณ 1000 บาท แล้วหาโคตรยากๆๆๆ ขอบอก ใครไม่เคยไปซื้อไม่รู้หรอกครับ อย่างกันชนเหล็กไฟกลมสวยๆ ต้องมีราคาอันละประมาณ 1800 - 2000 บาท แต่อย่างว่าละครับ ถ้าของแพงแล้วสวย กับของถูกแล้วสภาพแย่ๆ เป็นคุณๆจะเลือกแบบไหนครับ ?

ยกตัวอย่างง่ายๆ หากมีลูกค้าต้องการกระจังหน้า Ke 70 1 อัน ราคาตามร้านตัดรถหรือป่าช้ารถ อาจจะราคา 400-700 บาท ตามสภาพแล้วแต่ร้าน และอาจจะไม่มีของทุกร้าน ถ้ามีสภาพอาจจะกิ๊ฟหรือขายึดหัก ถ้าใส่ไปแล้ววันนึงไปเจออันที่สวยกว่า คุณจะเกิดความเสียดายมั๊ย ? ราคานี้ยังไม่รวมค่าน้ำมัน+ค่าเหนื่อย+ค่าเสียเวลา ฯลฯ ที่ต้องวิ่งหา แต่ผมขายราคา 1000 บาท แต่สภาพสวยๆ กิ๊ฟครบๆ คิ้ว+โลโก้สวยๆ เป็นของเก่าญี่ปุ่น และไม่ต้องเสียเวลาไปหา มีของแน่นอน มีให้เลือกหลายอัน ผมไม่แนะนำว่าต้องซื้อกับผมนะ แต่ผมอยากให้คุณลองเปรียบเทียบความคุ้มค่าดู ถ้าเป็นคุณๆจะเลือกแบบไหน

ถ้าเป็นผม ''ผมเลือกแพงแต่สวย ดีกว่าเลือกสภาพป่วยแล้วมาเซ็งครับ'' อย่าว่าแต่มาปั่นราคาเลยครับ แค่ของก้อหาซื้อแทบไม่ค่อยจะได้แล้วครับ ที่ผมมาตอบกระทู้นี้ไม่ใช่ว่าผมออกมาแก้ตัวเพราะว่า ผมขายของหลายอย่างนะครับ แต่อยากให้ออกไปดูสภาพความเป็นจริงว่า ของสภาพดีๆเดี๋ยวนี้ราคาเท่าไหร่กันแล้วครับ ลองไปเดินดูกันได้เลยครับ โดยส่วนตัวผมแล้วคิดว่า ของของแต่ละคนที่ขายๆกันนั้น บางคนก็ได้มาในราคาถูก แต่บางคนก็ได้มาในราคาแพง ส่วนจะตั้งขายกันเท่าไหร่นั้น ก็เป็นสิทธิ์ของผู้ขาย ถ้าผู้ซื้อเห็นว่าผู้ขายๆแพงก็ลองหาเองหรือไม่ต้องซื้อก็ได้นี่ครับ ของอย่างนี้ผมว่ามันอยู่ที่ความพอใจของทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ ถ้าคนขายพอใจขายเท่านี้ แล้วคนซื้อพอใจรับได้ก็จบ
    ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความคิดของผมเท่านั้นนะครับ ถ้าอ่านแล้วไม่ชอบใจ ก็ต้องขอโทษด้วยครับ ขอบคุณครับ

12. csvb

30
    0
    0
    ผมไม่ได้มาป่วนนะครับ แต่ว่าอยากมาสอบถามว่า ใครพอทราบแหล่งขายอะไหล่ทีราคาย่อมเยาว์
    เพระว่าช่วงนี้อะไรๆก็แพงไปหมด

13. jitty38

255
    0
    0
    ke หากเป็นอะไหล่บางอย่างในร้านอะไหล่ยนต์ก็พอสั่งได้ครับของใหม่ๆเลย แต่หากเป็นพวกลายเซ็นชื่อรุ่นหรือโลโก้ต่างโดยเฉพาะอุปกรณ์ภายในที่เป็นพลาสติกนี่ยิ่งหากยากเข้าไปใหญ่ในร้านอะไหล่ทั่วไปไม่มีขายแน่นอน
    อะไหล่เครื่อง k ของใหม่ก็ยังหาซื้อได้ครับไม่ยากเย็น
    แต่ก็อย่างว่าแหล่ะครับเล่นรถเก่าก็สนุกตรงการได้เดินหาของ ได้search หาตามหน้าinternet นี่ล่ะครับมันจึงทำให้เห็นคุณค่าของมันในความพยายามของเรา
    ซึ่งพวกเล่นรถใหม่ๆไม่มีความรู้สึกแบบนี้

14. jitty38

255
    0
    0
    หากเล่นรุ่นอื่นไม่แนะนำนะครับอะไหล่หายากและแพงกว่าด้วย ke มองดูอาจจะราคาสูงแต่ก็เป็นแค่บางชิ้นเท่านั้น เมื่อเทียบกับรุ่นอื่น ke ก็มีเยอะและหาง่ายกว่าครับเพราะในอดีตมีการจำหน่ายที่ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆในสมัยนั้น ถ้าลองมองตามท้องถนนก็จะเห็นรถตระกูล corolla (ke) มากกว่ารุ่นอื่นเยอะครับ

15. ToToJaNg

ToToJaNg New Member Member

111
    1
    0
    อย่าคิดมากครับ กระทู้แบบนี้ผมว่าดีนะ เหมือนเราได้มาแลกเปลี่ยนความรู้สึก และแนวคิดของแต่ละคนครับ
    ว่ามีความรู้สึกอย่างไรครับ ถ้าอยากทราบแหล่งที่ซื้อโทรมาหาผมได้ เดี๋ยวผมบอกให้ครับ :D:D

16. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    เอาหน่าอย่า เครียด กันเลยของเก่ามันก็มีราคาตามยุคสมัยล่ะครับ

พอใจซื้อก็ซื้อ พอใจขายก็ขาย ตามความต้องการกันไปล่ะครับ

ส่วนอะไหล่ที่ไหนถูก มันก็คงบอกกันยากนิดนึงนะผมว่า คนที่รู้ก็ไม่ค่อยอยากบอกหรอกครับ

ก็เป็นช่องทางทำเงินกันไป (ไม่ได้ว่าใครนะคร๊าบบบบ) เดี๋ยวจะเข้าใจผิด

ราคาอยู่ที่ความพอใจ ครับใครจะปั่นก็ปั่นไป ไม่มีใครซื้อเค้าก็ลดเองอ่ะครับ

17. ป้อ

ป้อ New Member Member

75
    3
    0
    ผมชื้อ อะไหล่แต่ละชิ้น ไม่ว่าจะเปน ของใหม่หรือของ เก่า ผมก้อต่อราคา ทั้งนั้นครับ แต่ทั้งนี้มันขึ้นอยู่กับความพอใจเราด้วย บ้างทีคนขายเค้าก้อไม่ โหดร้ายเรื่องราคา แต่ถ้าเราต่อไปแล้ว คนขายเค้า ตกลง เราต้องซื้อจริงๆน่ะครับ ถ้ายังไม่แน่ใจ ถามราคาไปก่อน แลัวบอกว่า รอความพร้อม เราก้อไปหาที่อื่นดู(เทียบราคา) ที่ไหนถูกและดี ก้อเอาที่นั้นครับ// ตอนนี้ผมเหง ของที่ผมอยากได้เยอะมากแต่ ผมยังไม่พร้อมก้อดูๆไปก่อน ค่อย ทำกันไป ล่าสุดกำลังเล่งๆ หัวเทียนเข็ม อยู่ ของที่ใส่ไกล้หมดอายุแย้ว // เรื่องหัวเทียนนี้ผมบอกเพื่อนๆเลยน่ะ ช่วยได้เยอะเลย อัตราเร่ง จะดีมาก:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มิถุนายน 2008
  18. v_ken

v_ken New Member Member

45
    0
    0
    ผมว่าไม่แพงแล้วนะครับ ฝากระโปรงจากัวร์ 60000 บาท ค่าทำสีต่างหาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้