อยากติดแก๊ซขึ้นมาแล้วครับขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sakdakorn, 10 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sakdakorn

sakdakorn New Member Member

12
    0
    0
    ผมใช้ NV VAN อยู่น่ะครับคือว่าจะติดแก๊ซกับเขาบ้าง อยากที่จะติดแทนที่ยางอะไหล่ท้ายรถ รบกวนเพื่อน ๆ ในคลับหน่อยครับไปถามมาหลายที่บอกว่าติดไม่ได้ รบกวนผู้ที่ติดมาแล้วช่วยบอกร้านที่ไปติดมาแล้วตรวจผ่านหน่อยครับ ขอบคุณครับ:eek: (เครื่องคาร์บู)

2. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ติดได้นะแต่ตรวจผ่านยากครับ

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่เบิ้มบอกครับ

4. ช่วงนี้ใครจะติดรีบหน่อยนะคับ ทั้งหม้อต้ม ถังแก๊ส ของขาดตลาด แถมขึ้นราคาอีกตะหาก

5. sakdakorn

12
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนนะครับ แต่ว่าที่ตรวจแล้วผ่านอยากคืออย่างไงครับ อยากรู้นะครับ

6. Sam_osk

Sam_osk New Member Member

61
    4
    0
    หมายถึงผ่านการตรวจจากขนส่งยากครับพี่ แต่ปกติตอนนี้ก็ไม่ผ่านอยู่แล้ว :D

7. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    ตอนนี้ของขาดตลาดจริงๆ ครับ ราคาก็ขึ้นอีก สงสัยร้านเค้าคงกะตุนไว้ขายแพงๆ แน่เลย

8. MR.TUI

MR.TUI New Member Member

51
    10
    0
    ผมติดมานานแล้วครับ ใต้ท้องรถแทนยางอะไหล่ ต่อทะเบียนก็ตาม ตรอ.ครับ(ยัดไป 200-300 บาท) ไม่ได้ลงเล่ม วันโอนนี่ดิยังไม่รู้จะให้ตรวจขนส่งรึป่าว แล้วจะซวยไมาใช่น้อย(ที่ต้องถอดออก) :cry:

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ถ้าถังมี มอก.(เจ้าหน้าที่จะขูดเลขถังครับ)
    เช็ครอยรั่วซึมตามข้อต่อที่ถัง + ที่หม้อต้มแล้วเรียบร้อยดี(เค้าจะใช้เครื่องมือตรวจแบบเดียวกับที่ตรวจรอยรั่วซึมของแอร์)
    มีใบวิศวะกรรับรอง ถ้าไม่มีก็มีขายประมาณ 800-1000 จะมีคนตรวจแล้วรับรองให้ตามร้านที่ติด Gas
    แค่นี้ก็หายห่วงตรวจผ่านลงเล่มเรียบร้อย ผมแจ้งเรียบร้อยล่ะ:D:D

10. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    รบกวนถามคะ คือตอนไปที่ขนส่งต้องมีใบวิศวะไปด้วยใช่ไหมคะ แล้วต้องไปยื่นเรื่องก่อนแล้วค่อยเอารถเข้าที่ตรวจ แล้วกลับไปที่ช่องยื่นเรื่องอีกที่ใช่ไหมคะ ( กำลังจะไปทำเรื่องขอเปลี่ยนเป็นแก๊สคะ ) ไม่ค่อยจะมีความรู้เรื่องที่ขนส่งเลยคะ

11. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เดี๋ยวนี้ขนส่งเขาจะมีประชาสัมพันธ์ที่คอยให้รายละเอียดกับเราครับ
    ต้องใช้อะไรต้องแจ้งอะไรเอกสารอะไรบ้างเค้าจะช่วยบอกให้เราเตรียมมาครับ
    ก่อนยื่นเค้าจะตรวจสอบให้เราอีกที ที่สำคัญหน้าไม่บูดด้วย
    ส่วนเรื่องแจ้งแก๊สที่ได้ใช้คือ
    1.เล่มทะเบียน
    2.ใบวิศวะกรที่ได้จากร้านแก๊ส
    3.เอกสารผู้แจ้ง(เจ้าของรถ)สำเนาทะเบียนบ้าน+สำเนาบัตรประชาชน
    ประมาณนี้ครับขาดเหลืออะไรสอบถามที่ขนส่งใกล้บ้านได้เลยครับ:D

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่เค้าเลยครับ

13. sakdakorn

12
    0
    0
    แล้วถ้าติดแล้วไม่ได้แจ้งที่ขนส่งจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

14. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่จะมีปัญหาตอนต่อภาษีมั้งป่าว

ไม่แจ้งก็ต่อภาษีได้อยุ่คับ แต่ต้องไปตรวจสภาพ ที่ ตรอ.เอกชนเอา ผมก้ตรวจ ตรอ. เอา ตอนแรกว่าจะไปแจ้ง ใจเย็นไปหน่อย ใบวิศวะ มันใช้ได้แค่ 15 วันเอง ตอนนี้ถ้าจะไปแจ้ง ต้องไปเสียตังค์ออกใบใหม่อีก ขี้เกียจแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้