ข่าวดีและข่าวร้าย ของผม

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย kukjung_4654, 9 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    เอาเรื่องดีก่อนนะครับ
    เนื่องจากเมื่อวันเสาร์เอารถไปจูนมา เรียบร้อยดีไม่มีปัญหา
    ขับจากกรุงเทพ กลับชัยนาท และไปนครสวรรค์
    ขับ110-120 กม/ชม เกือบตลอดทาง แต่ก็ซัดบ้างบางจังหวะ และเจอฝนด้วยครับ
    ทำระยะทางทั้งหมด 350 กิโล และใช้น้ำมันไปประมาณ 40 ลิตร
    350/40 = 8.75 กม/ลิตร
    นับเป็นข่าวดีเลยครับ
    เพราะมีแต่คนบอกว่า พอเปลี่ยนแคมเป็น 280 จะทำให้รถกินน้ำมันมาก แต่ผิดคาดครับ
    โคตรดีใจเลยครับ ที่มันประหยัดขนาดนี้

แต่ดีใจได้ไม่นาน 555 ข่าวร้ายก็มาเยือนเลยครับ
    ขับรถวนเข้านครสวรรค์ หา 95 เติม ไม่มีแย้ว
    จากที่เคยมี 2 ปั๊ม เลิกขายพร้อมกันหมดแล้วครับ อันนี้ โคตรกลุ้มใจเลย มีรถแต่หาน้ำมันเติมไม่ได้ 555

ยังไงใครจะขับขึ้นเหนือ แล้วจะเติมแต่ 95 ก็หาถังใส่น้ำมันด้วยนะครับ เพราะหาไม่ค่อยได้ แล้วคับ
    :cry::cry::cry::cry::cry::cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มิถุนายน 2008
  2. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    กำ เซ็งมากมายยย

3. LonZar_EVOlll

LonZar_EVOlll Member Member

295
    3
    18

เอ้ากำ.....

เห็นมะพี่ กระทู้ไหนนะ ที่พี่โอ๋ evo3 บอกว่า พี่ควรพกถังน้ำมันสำรอง
    ติดรถไว้บ้าง (อยู่ต่างจังหวัด) ไม่ต้องอะไรหรอกพี่ ขนาดกรุงเทพ
    ยังหาไม่ค่อยจะได้เลย เท่าที่รู้แถวๆ บ้านเบียร์ไม่มีแล้วแหละ .....

4. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    เลียบทางด่วนรามอินทรามี95ขายอยู่ปั๊มเดียวแล้วคับ แต่ผมใช้โซฮอลมาจะปีนึงแล้ว555

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าฉุกเฉิน แก๊สโซฮอลล์ 95 ก็พอช่วยได้
    แค่หมั่นตรวจสอบดูแลพวกท่อยางต่างๆในระบบน้ำมันหน่อย กรองก็เปลี่ยนบ่อยขึ้นหน่อย
    ผมก็ว่ากำลังจะไปจับรื้อจับเปลี่ยนเดือนนี้แหละครับ

อุปกรณ์พวกนี้ พอใช้แก๊สโซฮอลล์ คงต้องจัดเป็นอะไหล่ที่มีอายุการใช้งาน เหมือนพวกอะไหล่ที่สึกหร่อได้อื่นๆ
    ทำใจครับ

6. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ทำใจอย่างเดียวเลยคับ

7. -Ome-

-Ome- Member VIP

138
    1
    18
    8.75 ถือว่าเจ๋งเลย แต่พี่ลองขับในเมืองจิ มันจะได้เท่าไหร่

ใช้มาน้าน นานละโซฮอล ก็น้ำมันแพงซะขนาดนั้น

ใช้ทุกวันรถไม่มีปัญหาหรอก ส่วนใหญ่รู้สึกจะมีปัญหากับพวกรถที่จอดมากกว่าขับ

8. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    โซฮอลโล๊ดดดด :D

9. NuchyRacing

NuchyRacing New Member VIP Racer

303
    14
    0
    ทำใจโลด...

10. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    รถพี่มันจอดเป็นหลักด้วยอ่ะดิ เฮ้อ กลัว ตรงนี้แหละ

11. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เก็บไว้เป็น วัตถุ โบราณ กันเลยดีก่า

อยาก ซิ่งค่อย ขับ อิอิ

12. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    ประมาณนั้นเลยดิว จอดเก็บ ไว้รอซิ่ง
    เนี่ยกำลังหารถติดแก๊ส อีกคันอยู่

13. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ปตท. แปรรูปแล้วก็เป็นแบบนี้แหละครับ
    เมื่อเช้าฟังข่าว รมช.กท.พลังงาน ออกมาแถลงขอร้องให้ ปตท. เพิ่มศูนย์กระจายก๊าซ NGV เพิ่มมากขึ้นไปอีก

ได้ยินแล้ว น่าอนาจใจ เป็นถึง รมช. ยังบีบคอ ปตท. ไม่ได้
    แล้วใครจะดูแลประชาชนได้กันหล่ะทีเนี้ย

14. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    เอามาจากเมลล์นะครับ

รายการช่อง 7 ของคุณสัญญา คุณากร
    ได้คุยเรื่องน้ำมันในประเทศไทย ฟัง
    เเล้วช๊อคจริงๆครับเพื่อนๆ
    ทางคุณสัญญาได้เชิญอดีตข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ในกระทรวงพลังงาน มาเล่าให้
    ฟังซึ่งผู้ใหญ่ท่านนี้เป็นข้าราชการระดับสูงในกระทรวงพลังงานในสมัย พลเอกเปรม
    ได้ฟังท่าน
    เล่าเเล้วผมขนลุก...ครับ
    ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าเมืองไทยไม่สามารถผลิตนำมันได้เองต้องนำเข้า
    จากต่างประเทศ ซึ่งท่านบอกว่าเมืองไทยมีกำลังผลิตได้ 1,000,000
    บาร์เรล/วัน(ปตท.) เเละเมือง
    ไทยใช้น้ำมันวันละ 700,000 บาเรล/วัน เเละเมืองไทยส่งออกน้ำมันประมาณ 100,000
    บาเรล/วัน
    ฟังเเล้วเพื่อนคิดยังงัยครับ เเละที่เเย่กว่านั้น
    น้ำมันที่ส่งออกไปขายในต่างประเทศ ราคาถูกกว่าที่ขาย
    ในเมืองไทยหลายบาท ถ้าเทียบต่อลิตร
    ตอนนี้มาเลเซียใช้น้ำมันเบนซินเเละดีเซลประมาณลิตรละ 20
    บาทต้นๆ ท่านบอกว่าสาเหตุที่ทำให้น้ำมันราคาเเพง เพราะว่าอธิบดี
    หรือผู้บริหารระดับสูงในกระทรวง
    พลังงานถือหุ้นบริษัทโรงกลั่น ทำให้ไม่มีการเข้ามาจัดการเเละดูเเล
    ราคาที่ปรับขึ้นทีละ .50 บาทเป็น
    การขึ้นจากโรงกลั่นซึ่งราคาที่ปรับขึ้นไม่ได้มาจาก cost ต้นทุน
    เเต่ป็นราคาที่ตั้งขึ้นมาลอยๆ โดยอ้างอิง
    จากตลาดที่ผันผวนมากที่สุด ในที่นี้ท่านยกตัวอย่างตลาดสิงคโปร์
    เเต่จริงๆเราซื้อจากตะวันออกกลาง
    เเละอีกอย่างที่น่าตกใจ ท่านบอกว่าในประเทศไทยมี stock น้ำมัน 2
    เดือนเเละหมุนเวียนอย่างนี้
    เรื่อยๆ พอเวลากระทรวงปรับน้ำมันขึ้นพวกพ่อค้าเอาน้ำมันใน stock
    มาปรับขึ้นด้วยคิดดูเอาเองว่าเป็น
    เงินเท่าไหร่ ไทยใช้ 700000 บาเรล/วัน 2เดือนกี่ลิตร ลิตรละ .50 บาท
    ลองคูณดู
    บริษัทที่ได้กำไรเยอะมากคือ ปตท เพราะมีโรงกลั่น 5 โรง อีก 2 โรงเป็นของเอกชน
    รวมในประเทศไทยมีโรงกลั่น 7 โรง เป็นของ ปตท 5 โรง เเล้วท่านสรุปกำไรของปตทในรอบ 10 ปีที่ผ่านมา
    ประมาณปี 2540-2544 ปตท กำไรปีละ 22,000 ล้านบาทครับ
    ฟังเเล้วเป็นงัยครับพี่น้อง
    กำไรเท่ากับงบประมาณ 1 กรมเลยทีเดียว เเละที่สุดยอดกว่านั้น ปี 2545-2550
    ปตทกำไรเพิ่มเป็น 50,000ล้านบาท /ปี
    เเละที่สุดๆ กำไร 195,000 ล้านบาทในปี 2548
    ฟังเเล้วอยากให้ลูกทำงานบริษัทปตท มั้ยครับเพื่อนๆ
    กำไรดังกล่าวมาจากอะไรลองคิดดูครับ
    ประชาชนตาดำๆอย่างเราเสียค่าน้ำมันลิตรละ 36 บาท ณ ปัจจุบัน
    รัฐบาลก่อนๆ น้ำมันขึ้น 3 บาท รัฐมนตรี นายก ต้องก้นร้อนเเล้ว

15. Komi3~vOVo8

Komi3~vOVo8 New Member Member

104
    3
    0
    บอกได้คำเดียวว่าอึ้งเลยครับ........แล้วเราทามมายต้องเติมน้ำมันแพงด้วนฟ่ะ

16. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    เป็นคนไทย ใจเกิน ร้อย 555

17. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    K Beer คับแถวบ้านเรา ( ใกล้กัน ) ไม่แน่ใจเท่าไรนะว่ายังขายอยู่ป่าว แต่อาทิตย์ที่แล้ว 2/6/51 เพิ่งเติมกลับมาเพชรบูรณ์ก็จะมี คาลเท็กก่อนถึงแยกนวลจันทร์คับ ฝั่งสุขา 1อ่ะคับไปจากโล8นะ:D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้