R11 มีปัญหาแล้วครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Golfer Jar, 8 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Golfer Jar

Golfer Jar New Member Member

55
    0
    0
    รบกวนผู้ที่เคยเจปัญหา หรือผู้ที่รู้เรื่องนี้ด้วยครับ ตอนนี้รถผม R11 เครื่อง SR18 มีปัญหาสตาร์ทไม่ได้ครับ มอเตอร์สตาร์ทไม่ทำงานเลยครับ ปัญหาที่เกิดเรียงกันครับ
    1. วันศุกร์ ที่ 6 จู่ๆ ไฟแสดงเกียร์ที่หน้าปัทม์ก้อไม่ขึ้นเลย โชว์แต่ Over drive อย่างเดียวครับ
    2. วันเสาร์ ที่ 7 เกิดอาการเริ่มแรกเลยครับ คือสตาร์ทแล้วไดสตาร์ทไม่ทำงาน ผมเลยตบเกียร์ออโต้ลงมาที่ 1 แล้วก็ผลักไปที่ P ใหม่ ปรากฎว่าสตาร์ทได้ครับ
    3. วันนี้ ( อาทิตย์ที่ 8 ) ตอนเช้า อาการเหมือนวันเสาร์ และก็แก้ไขแบบเดิม ก้อสตาร์ทได้ กะว่ามาถึงที่ทำงานจะถอดดูสายที่เกียร์หน่อย พอถึงที่ทำงาน ดับเครื่องเสร็จ ลองสตาร์ทดูปรากฎว่าเหมือนเดิม ลองแก้ไขแบเดิม คือขยับเกียร์ไปๆมาๆ คราวนี้งานเข้าครับ สตาร์ทไม่ได้เลย ทีนี้ผมเลยถอดฝาครอบเกียร์ออกมาทำความสะอาดแจ็คต่างๆด้วยคอนแท็คคลีนเนอร์ ตรวจเช็คฟิวส์ทุกๆอัน ก็ยังไม่ได้ผลครับ ลองถอดแบตฯออก เผื่อเป็นที่ระบบกันขโมย ก้อยังเหมือนเดิมครับ ทำอยู่ครึ่งวันแระ ยังไม่ได้ผลเลย ตอนนี้จอดอยู่ที่ทำงาน ใช้งานไม่ได้เลยครับ ท่านใดพอจะมีวิธีแก้ไข หรือเคยเจปัญหาแบบเดียวกับผม รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

2. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    แนะนำคับให้ไปดูใต้แบตนะคับมันจะมีสายสลิงดึงชุดเกียร์อยู่ ใช้ประแจเบอร์12คับ บางทีตำแหน่งมันอาจจะไม่อยู่ในตำแหน่งp/n เลยสตาร์ทไม่ได้ ลองเข้าเกียร์ทุกเกียร์แล้วสตาร์ทดูคับถ้าไม่มีเลยก็คงสายหลุดแล้ว หรือ ฟิวส์ขาดรึเปล่าคับ

3. Golfer Jar

55
    0
    0
    แก้ไขได้แล้วคร้าบบบ
    สาเหตุมาจาก สวิทช์ควบคุมเกียร์มันสกปรกน่ะครับ ถอดออกมาทำความสะอาดหน้าสัมผัสก้อใช้ได้เหมือเดิมหมดทุกอย่างครับ ไฟแสดงตำแหน่งเกียร์ก้อกลับมาโชว์เหมือนเดิมครับ

4. Golfer Jar

55
    0
    0
    เอารูปมาลงให้ดูครับ

5. Golfer Jar

55
    0
    0
    อีกทีครับ

6. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    หายแล้ว ดีใจด้วยครับ

7. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    สุดยอดครับ ขอเก็บรูปไว้เลยนะครับ

โอ้ย.. สุดยอดๆๆๆ

8. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    เยี่ยมครับซ่อมเองได้......ยินดีด้วยครับ

9. Golfer Jar

55
    0
    0
    แฮ่ะๆๆ ขอบคุณที่ชมคร้าบ ลืมบอกไปอีกขั้นตอนนึงครับ
    หลังจากที่ตอนแรก บิดกุญแจสตาร์ทแล้วไดสตาร์ทไม่หมุนน่ะ ผมเลยลองเช็คว่าไฟมาที่มอเตอร์สตาร์ทรึเปล่า
    แต่ว่าเครื่อง R11 ค่อนข้างที่จะเช็คยากนิดนึงครับ ต้องใช้โวล์ทมิเตอร์เช็คโดยการถอดแจ็คที่เสียบเข้ามอเตอร์ออกมา
    ให้เพื่อนอีกคนเป็นคนบิดกุญแจสตาร์ท ส่วนเราก็เอาโวล์ทมิเตอร์จิ้มระหว่าขั้วไฟที่แจ็ค ( ตรงสายเส้นใหญ่สุดของแจ็คนะครับ ) กับขั้วลบของแบตฯ ปรากฏว่าไม่มีไฟมาที่มอเตอร์สตาร์ทจริงๆ
    เลยลองเอาสายไฟมาเสียบพ่วงกับขั้วนี้แล้วเอาปลายอีกด้านแตะที่ขั้วบวกของแบตฯ ปรากฏว่ามอเตอร์สตาร์ทหมุนปกติครับ ทีนี้ก็เลยเดาออกว่า ระบบคงจะตัดการทำงานนี้แน่นอน
    เผอิญลองไปขยับสายดึงเกียร์แล้วเห็นมีเจ้าสวิทช์คอนโทรลเกียร์ตัวนี้ต่อกับลิ้งค์เกียร์อยู่ แถมมีสายไฟต่ออยู่ด้วย
    ผมเลยลองมุดเข้าไปถอดมาดู เห็นภายนอกมันสกปรกมาก เลยล้างทำความสะอาดแล้วแกะออกดู ก็เจอว่าแถบทองแดงที่เป็นสะพานไฟมันสกปรกมากจนไม่สัมผัสถึงกันน่ะครับ
    ก็เลยล้างหน้าสัมผัสด้วย Contact cleaner แล้วเอากระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดเบาๆซ้ำอีกนิดนึง แล้วประกอบกลับเข้าใช้งานตามตำแหน่งเดิม ลองเปิดสวิทช์กุญแจดู ใจชื้นเลยครับ เพราะว่าไฟแสดงตำแหน่งเกียร์มันกลับมาโชว์เหมือนเดิมแระ แล้วพอสตาร์ทดูก้อ ..ชึ่ง..เลย 555 แบบว่า รีบประกอบชิ้นส่วนอื่นๆที่ถอดไว้แล้วไปฉลองความสำเร็จเลยครับ หลังจากที่ต้องเหนื่อยกับการหาจุดเสียมาตั้งวันนึงเต็มๆ:D:D:D

10. XMAN

XMAN New Member Member

35
    0
    0
    เก่งมากเลยครับ แฟ้มบุคคลขอปรบมือให้ ซ่อมรถเองได้อย่างนี้ไปไหนก็ไม่ต้องกลัว นี่ถ้าเป็นผมละก็จับเปลี่ยนอะไหล่ไปแล้วเพราะซ่อมเอง
    ไม่เป็นแต่ตรวจหาสาเหตุได้พอประมาณ นับถือครับ ขอยกให้เป็นเซียนตัวจริง R11 ครับ
    แมน

11. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    นั่นเด่ะ........เป็นผมคงได้เปลี่ยน........ไดสตาร์ท........รึวายสายใหม่.....อีกรอบ......
    และ/หรือ....คงได้เปลี่ยนอะไรต่อมิอะไร.......ให้วุ่ยวายเป็นแน้แท้ :p

12. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    รถสตาร์ทไม่ติด ก็เปลี่ยนคอนโทรลแอร์ดิพี่ อิอิ :D

13. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    นั่นน่ะสิ นี่ยังมีสำรอง ติดท้ายรถอยู่เผื่อฉุกเฉินเกิดอะไรขึ้นมาจะได้มีเปลี่ยนได้ทันท่วงที :confused:
    เชื่อม่ะนี่ถ้ายางแตก แม่แรงยางอะไหล่มีเตรียมไว้ แต่ประแจถอดน๊อตล้อ(กากะบาก) ตัวนึงมีตั้ง 4 เบอร์ แต่มันคนละขนาดกับน๊อตล้อผม ขึ้นแม่แรงไว้แต่ถอดไม่ได้ นั่งกินข้าวลิงอยู่ข้างทาง ได้แต่โบกเรียกรถแทกซี่ อยู่เป็นนานสองนาน :cry: ความผิดแบงค์ชาติเลยน่ะเนี่ย โทษฐานแทรกแซงค่าเงินบาทเนี่ย (เกี่ยวกันไหมนั่น.............)

อ่านเอาฮา กันก็แล้วกัน

ทิ้งท้าย
    แม่แรงที่อยู่ท้ายรถน่ะ เป็นแบบตะเข้ตัวเล็กๆ พิกัด2 ตัน เลยล่ะ แถมมีอยู่ 2 ตัว ด้วย ไม่รู้จะแบกไปแบกมาทำไม :confused:

14. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ถอดทำเองด้วยสุดยอดฝีมือจริงๆๆคับ.................................

15. Classicalism

Classicalism New Member Member

19
    0
    0
    เก่งโคตรๆ อ่ะนับถือๆ ที่จริงตอนนี้รถผม R11 ก็มีปัญหานะ คือบางครั้ง start ที่ p มันไม่ติดอ่ะ มีไฟขึ้นจอ แต่ไม่มีเสียงอะไรทำงานเลย ต้องขัยบเกียร์ไปมา แล้วถึงจะติด สงสัยจะเป็นปัญหาคล้ายๆกัน แต่ไม่มีปัญญารื้อออกมาดูเองอ่ะ กลัวใส่กลับเข้าไปแล้วพังยิ่งกว่าเดิมเลยยังไม่ได้ทำไร ...เศร้า

16. Golfer Jar

55
    0
    0
    ผมว่าคุณ Classicalism น่าจะลองถอดออกมาดูนะครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ แค่ใช้ปากกามาร์คจุดที่สายเกียร์ล็อคอยู่ ณ.ปัจจุบันไว้ก่อน พอถอดออกมาทำความสะอาดเสร็จก็ใส่กลับที่เดิมครับ รึไม่ก็ลองดูตอนที่เข้าเกียร์ตำแหน่ง 'P' แล้วสตาร์ทไม่ได้ ตอนนี้อย่าเพิ่งขยับเกียร์ครับ แต่ให้ลองไปขยับคันโยกของสวิทช์ตัวนี้ดู อาจจะไม่เข้าตำแหน่งดีน่ะครับ แต่ว่าที่ชัวร์สุดก้อคือ ถอดออกมาทำความสะอาดหน้าสัมผัสครับ จะได้ลื่นไหลทุกตำแหน่งเกียร์ครับ:D:D

17. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    มีทีมเซอร์วิสประจำคลับแล้ว อิ อิ

18. Tuck1

Tuck1 New Member Member

91
    0
    0
    เจ๋ง แฟนพันธ์แท้แห่งปีไปเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้