แง้ๆๆๆ ป้าเบริด u12 ผมงานเข้า หัวฉีดพัง2หัวหาไม่ได้

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย colazaaa, 22 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. colazaaa

colazaaa New Member Member

9
    0
    0
    อยากให้พี่ๆแนะนำที่ขายอะไหร่u12 2000cc. มรดกคุณพ่อครับ คือวันนี้เอารถไปซ่อมเพราะวิ่งไม่ออก (รถผมติดแก๊สครับ ตอนวิ่งแก๊ส วิ่งได้ แต่วิ่งเบนซินไม่ได้)ไปหาช่างสรุปหัวฉีดเสีย2หัว ทิ้งรถไว้แต่สุดท้ายช่างบอกหาอะไหร่ไม่ได้เลย โอววว....เส้าสุดๆป้าเบริดนอนนิ่งเลยสตาร์ทยากมากๆ ใครก็ได้ช่วยป้าเบริดผมทีครับ .................ขอบคุณมากๆครับ:cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มีนาคม 2010
  2. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    เดี๋ยวพี่ๆคนไหนที่มีจะมาตอบเองครับผมรอซักครู่ครับผม

3. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    เครื่องอะไร แจ้งไว้ด้วยซิครับ จะได้ง่ายและเร็วขึ้นครับ

4. colazaaa

9
    0
    0
    เครื่องเป็น u12 2000cc. ขอความกรุณาพี่ๆด้วยครับมือใหม่พ่อให้มา อยากลงเครื่องใหม่แต่ตังไม่ถึงซ่อมๆไปก่อน ขอบคุณครับ

5. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อืม.....เอาใจช่วยครับของมันหายากครับผม

6. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0
    ถ้าหาหัวฉีดผมมีนะ CA 20 .... 2 หัว 1500 โอเคไหม....อิอิ.....ทำมะดาเค้าขายหัวละ 1000 ......Promotion...ติดต่อมานะคราบ

7. colazaaa

9
    0
    0
    มี4หัวเลยมะครับ เบอร์ติดต่อด้วยครับ

8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    ;););););););););););)

9. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อาการมันเป็นเยี่ยงไรครับ หัวฉีดเสียเนี่ย ........ สิ้นเดือนนี้ตัดใจครับ กะว่าจะเปลี่ยนใช้เร็กกูเรเตอร์ของ SARD และใส่เกจวัดแรงดันอะครับ ....
    พี่ๆครับ อาการของผม เป็นไปได้มั้ย ว่าท่อน้ำมันใต้ท้องรถรั่ว อากาศเข้า.... เลยเป็นช่วงแรกๆ........ อีกอย่างสงสัยหัวเทียนจังเลย........ เมื่อเช้าเติมน้ำมัน
    คำนวณดูแล้ว บริโภคน้ำมัน 7.8 กม./ลิตรครับ ( บ้านไป-กลับโรงงาน )

10. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    อาการมันเป็นเยี่ยงไรครับ หัวฉีดเสียเนี่ย ........ สิ้นเดือนนี้ตัดใจครับ กะว่าจะเปลี่ยนใช้เร็กกูเรเตอร์ของ SARD และใส่เกจวัดแรงดันอะครับ ....
    พี่ๆครับ อาการของผม เป็นไปได้มั้ย ว่าท่อน้ำมันใต้ท้องรถรั่ว อากาศเข้า.... เลยเป็นช่วงแรกๆ........ อีกอย่างสงสัยหัวเทียนจังเลย........ เมื่อเช้าเติมน้ำมัน
    คำนวณดูแล้ว บริโภคน้ำมัน 7.8 กม./ลิตรครับ ( บ้านไป-กลับโรงงาน )

11. colazaaa

9
    0
    0
    คือผมไปหาช่างเพราะว่ามีอาการวิ่งไม่ออกเวลาใช้น้ำมัน(ผมติดแก๊สครับ)แต่ใช้แก๊สก็วิ่งปกติ ช่างก็ฟังเสียงเครื่องบอกเดินไม่เต็มสูบ เปลี่ยนหัวเทียน 4 หัว ก็ไม่หาย ช่างเลยทดลองให้เครื่องเดินเบาแล้วถอดหัวเทียนทีละหัว ถอดหัวที่1 เครื่องยังเดินปกติ ถอดหัวที่2 เครื่องกระพือๆ ถอดหัวที่3 เครื่องเดินปกติ ถอดหัวที่4 เครื่องกระพือๆ ช่างก็สรุปว่าหัวฉที่1 และ 3 เสียให้เปลี่ยนยกราว ตกลงราคาเรียบร้อยว่าเด๊วเย็นๆมาเอา
    แต่พอมาเอา แง้ๆๆช่างบอกไม่มีอะไหล่ถอดชุดหัวฉีดออกมาแล้วยัดเข้าไปเหมือนเดิมคราวนี้สตาร์ทน้ำมันไม่ติดเลย ต้องใช้สตาร์ทแก๊สแทน สตาร์ทยากมากๆกลัวไดสตาร์ทพังจริงๆ พี่ที่ขายหัวฉีดอะครับมีแค่2หัวหรือมีครบ4หัวเลยครับ ไงขอเบอร์ติดต่อด้วยนะ จุ๊บๆ

12. colazaaa

9
    0
    0
    ขอบคุณพี่เทวากับคุณนิวครับ พรุ่งนี้ผมจะพาป้าเบริดไปหาช่างต้นละ........ขอบคุณคร๊าบบบบบ.......ป้าเบริดหายดีละจะแอบไปเที่ยวกับ

• BLUEBIRD CLUBด้วยคนนะครับ สมัครสมาชิกยังไงอะครับ.......ขอบคุณอีกที

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2010
  13. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    สมัครสมาชิกได้ในวัน มีตติ้งครับผม

14. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    ;) ตามที่ marko บอกนะครับ
    สมัครสมาชิกได้ในตอนที่ BLUEBIRD CLUB Meeting ครับ
    Meeting จะมีทุกเสาร์แรกของเดือนครับ.........

:D

15. colazaaa

9
    0
    0
    เมื่อเช้านำรถเข้าไปให้ ช่างต้นดูละครับ....ได้คำแนะนำดีๆ แล้วยังเห็นเหล่าบลูเบริดมานอนในอู่หลายๆคันก็อุ่นใจครับ ช่างต้นว่าต้นเดือนต้องทำชุดที่นอนอยู่ให้หมดก่อน(พี่ๆจะไปทริปกัน อิจฉาๆ) นัดมาโมดิฟายเดือนหน้า รอๆๆๆไม่รีบๆมิตติ้งครั้งหน้าคงได้ไปเจอและขอบคุณพี่ๆครับ

ปล.มีกำลังใจขับรุ่นนี้มากขึ้นครับสู้

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: ครับ................

17. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    อืมมมมมมมม

18. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
  19. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes:
    อ่ะ.............
    ตอบข้อถามเป็นข้อๆ นะครับ........
    1. อาการหัวฉีดเสียเนี่ย มี 2-3 อาการใหญ่ๆ
    - หัวฉีดไม่ยอมเปิด กล่องสั่งให้ Plunger ยก แต่อาจจะมีปัญหาที่
    Coil ในหัวฉีดกินกระแสสูง หรือขาด ทำให้ Plunger ไม่ยก หัวฉีดก็เลย
    ไม่จ่าย หรือจ่ายน้ำมันน้อย........
    - หัวฉีดค้าง ยกให้น้ำมันจ่ายตลอด หรือจ่ายไม่เป็นฝอย น้ำมันก็จะท่วม
    เครื่องก็จะเดินไม่สมบูรณ์
    - O-Ring กั้นน้ำมันบริเวณตอนปลายของหัวฉีด เสื่อม - ขาด หรือภาษาบ้านๆ
    เรียกว่าหัวฉีดรั่ว ทำให้หัวฉีดกั้นน้ำมันได้ไม่ดี (อันนี้ CA20 ชอบเป็น) น้ำมันก็จะไหลลงมาเยอะ
    เกินกว่าปริมาณที่กำหนด ส่วนผสมก็จะหนา กินน้ำมันมาก ควันดำ Start ยาก

2. ท่อน้ำมันใต้ท้องรั่ว...... เป็นไปได้ แต่คงไม่เป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็น มันคงเป็นทุกตรง

3. หัวเทียน...... พังเสีย ผิดเบอร์ เย็นไป Start ติดยาก บอด เป็นไปได้ทั้งหมด

4. SR20, CA20 วิ่งแบบในเมืองเฉลี่ย จะ 7-8 กิโลเมตร/ลิตร อยู่แล้วครับ

:rolleyes:

20. colazaaa

9
    0
    0
    ยอดไปเลย

21. colazaaa

9
    0
    0
    ยอดเยี่ยมครับ

22. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อิอิ ของผม น้ำมันหนาาาาาาามากกกกก ไม่รู้หัวฉีด หรือ กล่องมีปัญหา อาการเป็นๆหายๆ

วิ่งในเมือง รถติดมั่งไม่ติดมั่ง 7-8 ก่าๆ

ตจว. 10-12 แบบใจเย็น :D

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) อิอิ
    เปลี่ยนมันให้หมดทุดอย่างเลยครับพรี่ A ;)

24. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    อาการที่ว่าเป็นไงอะครับ เอ

25. madboy

2,808
    11
    38
    เหม็นน้ำมัน (จากท่อไอเสีย)

เดินเบาไม่เรียบ มีสั่นๆ สะดุดเล็กน้อย เสียงเหมือนขับรูบาซุ

เวลาวิ่ง ยกคันเร่งแล้ว มี ปุ๊งปั๊ง จากด้านท้าย (อันนี้เพิ่งมี เพราะปรับแรงดันเบนซินเพิ่มเข้าไปอีก น้ำมันเลยยิ่งหนา)

ประมาณนี้ครับเสี่ย

26. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: ว้าว.......... มี BackFire ด้วยยยยยยยยยยยยยยย

27. A_Premium

A_Premium New Member Member

37
    0
    0
    อาการนี้ผมโดนมาแล้วครับผม
    ราคาหัวฉีดอยู่ที่ราคา 1000 - 1200 บาทครับ
    ที่เซียงกงบางนาครับพอหาได้อยู่
    ลองถามดูครับ....

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม..
    หัวฉีด CA20E จะหาได้จากแค่ 2 แหล่งนะครับ
    1. เบิก Siam Nissan
    2. แกะจะเครื่องยกลง ของบ้านเรา

ในเซียงกงต่างๆ ถ้าไม่ซื่อสัตย์จริง ชอบเอาหัวฉีดของ CA16
    กับ CA18 ขับหน้ามาหลอกขาย อ้างว่าหัวฉีดเท่ากัน
    มันไม่เท่ากันนะครับ........ ใส่ได้ เดินเบาพอได้ แต่เร่งเครื่อง
    หรือวิ่งยาวๆ เนี่ย มีเฮ นะครับ........

รบกวนระมัดระวัง ครับ......... ;)

29. madboy

2,808
    11
    38
    เครื่องบักอึดอย่าง CA อาจจะลาโลกได้

30. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    แหวนไหม้
    เสื้อเป็นรอย
    กำลังอัดรั่ว.....

เอ๊ย............ ไม่หรอกน่า.........:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้