ช่วยด้วยคราบ หน้าจอ acd ไฟโชว์ทั้ง3ดวงเลยคราบ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย mini mania, 8 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mini mania

mini mania New Member Member

10
    4
    0
    รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ ของevo7 นะครับ

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    คุ้นๆ เหมือนเคยอ่านเจอ เห็นว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันที่เฟืองท้ายอ่ะ
    รู้สึกว่าเฟืองท้ายแบ่งเป็น 3 ห้อง ใช้น้ำมันแตกต่างกันด้วย รอท่าน
    อื่นมาตอบอีกที่หล่ะกัน :rolleyes:

3. Komi3~vOVo8

Komi3~vOVo8 New Member Member

104
    3
    0
    มันมีได้หลายสาเหตุมากเลยครับผม.......คมเป็นมาเป็นปียังหาทางแก้ไม่ได้เลยครับ

4. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    ของผมเคยเป็นนะคับ ติด3ดวงเลย เเล้วเอาไปเช็ค สรุปเปนที่สายกราวหลุดอะคับ พอต่อใหม่หาย

5. Komi3~vOVo8

Komi3~vOVo8 New Member Member

104
    3
    0
    ถ้าเกิดจากสาเหตุที่ไม่ซับซ้อนก็โชคดีมากเลยครับ อิอิ ของคมหาเท่าไหร่ก็กาไม่เจอ 555+

Keng@7GT-A ถูกใจสิ่งนี้
  6. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    อาการเป็นได้จากหลายอย่างมาก
    1. แค่ตามขั้วหรือข้อต่อต่างๆสกปรก อันนี้ทำความสะอาดก็หาย
    2. ระดับน้ำมัน ไม่ปกติ อันนี้ บางครั้งเกิดขึ้นได้จากการเปลี่ยนน้ำมัน AYC ด้วย เพราะการเอาน้ำมันเดิมออกรวมถึงใส่ใหม่ค่อนข้างยุ่งยาก น้ำมันเลยไม่ได้ level ที่ถูกต้อง หรือบางทีใส่เสร็จลืมใส่น๊อต ก็ขึ้น
    3. เกิดจากระบบไฟในรถกวนกันเอง อันนี้เพื่อนผมถอด Volt stability ออกปุ๊ป หายเป็นปลิดทิ้งเลย
    4. เกิดจากตัวปั๊มเอง อันนี้ต้องลองเอาเครื่องจิ้มดู ว่าโค้ต error คืออะไร ผมจำโค้ตไม่ได้แล้ว แต่ถ้าใช่ ก็ต้องเปลี่ยนปั๊มใหม่
    5. ต่อมาเป็น TPS ถ้าค่าผิดเพี้ยนมากๆ ก็ต้องปรับตั้งค่ากันใหม่
    6. กล่องควบุม มันจะแยกจาก ECU บางคนลองเปลี่ยนกล่องก็หายเลย
    7. ถ้ารถคุณเปลี่ยนกล่องแสตนอโลนมาแล้ว โดยมากกล่องใหม่มักจะคุยกับระบบ AYC ACDไม่ค่อยรู้เรื่อง เห็นไฟติดกันแทบทุกคัน

สุดท้าย อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวนะ ว่า ถ้าเป็นไปได้ ควรใช้น้ำมันที่ทำมาเฉพาะสำหรับ AYC ด้วยก็จะดี หลายคนรวมถึงในเมกาด้วยใช้น้ำมัน ATF แทน ซึ่งผมก็ว่าก็ใช้ได้แหละ แต่ไม่น่าจะดี รถผมวิ่งสนามด้วย ไฟสามดวงติด แทบจะไม่มาเยือนเลย ส่วนเพื่อนใช้ ATF วิ่งแป๊ปเดียวไฟติดซะแล้ว

ลองเช็คดูตามอาการตามนี้ก่อนครับ

โชคดี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มิถุนายน 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้