สอบถามเรื่องไฟหน้าปัดรูปน้ำมันเครื่องมันโชว์ตอนเบรคแรงๆคับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย torsak, 3 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. torsak

torsak New Member Member

52
    0
    0
    รถผม u12 เครื่อง sr20 det ฝาแดงคับ รบกวนทีคับ มันเป็นตอนเบรคแรงๆไฟโชว์สัก2-3วิแล้วก็ดับไป ถ้าตอนใช้งานปกติ
    อ่างน้ำมันเครื่องมันเล็กมกีส่วนหรือป่าวคับ
    แล้วมีวิธีแก้อย่างไรบ้างขอบคุณคับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)
    1. Fact ของ Switch น้ำมันเครื่อง คือเป็น contacting
    ที่ใช้ไฟลบเป็นตัวสั่งการ ถ้ามี Ground รั่วณ. ขณะที่มีการให้ตัวแล้วสายไฟไปพาด
    กับเครื่องแล้ว Short Circuit กับ Ground ก็อาจจะทำให้ไฟ Show ได้ครับ
    2. หรือน้ำมันเครื่องขาด หรือเหลือน้อย ก็จะทำให้ Switch น้ำมันเครื่อง Show เหมือนกันครับ

ต่อข้อถามที่ว่า อ่างน้ำมันเครื่องมันเล็กไปหรือเปล่า
    Fact ของความจุน้ำมันเครื่องของ SR20DET นั้นประมาณ 3.5-3.8 ลิตร
    ต้องถามว่าคุณใส่น้ำมันเครื่องลงไปในเครื่องได้เท่ากับ 3.5-3.8 ลิตรหรือเปล่า
    หรือมีการ modify อ่างน้ำมันเครื่องให้มันเล็กลงหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มี ก็ไม่
    ถือว่าอ่างน้ำมันเครื่องผิดปกติครับ..........

:eek:

แก้ไขล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2011
  3. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ผมว่าประเด็นไฟรวนมากกว่า

4. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ....................ผมเคยเป็นตอนที่เติมน้ำมันเครื่องขาดอะครับ

5. torsak

52
    0
    0
    อ่างน้ำมันเครื่องเดิมๆเลยอะคับ ไฟรวนผมไม่แน่ใจ ผมสังเกตุมันเป็นตอนเวลาเบรคแรงๆแล้วตัวรถเหวี่ยงไปข้างหน้าเหมือนกับว่าน้ำมันเครื่องมันไหลไปข้างหน้า
    แต่ผมดูที่วัดน้ำมันเครื่องมันก็ถึงขีดที่กำหนดนะ หรือว่าลองเติมเยอะๆลงไปดูก่อนแล้วค่อยดูอีกทีดีคับ
    ไฟมันโชว์ตั้งแต่ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ตอนที่ซื้อรถมายังไม่ได้เปลี่ยนก็ไม่เป็นอะไร ตั้งแต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนั้นแหละคับมันโชว์ตอนเบรคแล้วหน้าทิ่มๆอะคับ............ขอบคุณคับ

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    ใช้ น้ำมันเครื่อง Grade ไหนครับ............

7. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืมมมมมม มีส่วนด้วยเหรอครับ สงสัยด้วยคน งั้นสอบถามพี่โต้ง เครื่อง SR20DET เนี่ยตามSpec ใช้เกรดไหนครับ ผมรู้แต่ว่าวิ่งหนักๆ อากาศร้อน ตัวหลังสูงจะดี

8. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: ถ้าน้ำมันใส(เหลว)ไป ก็จะเคลื่อนตัวตามแรงเหวี่ยงได้
    เร็วกว่าน้ำมันข้น น้ำมันก็มีโอกาสที่จะหนี pump น้ำมันเครื่อง ครับ

ตาม Spec Nissan Japan Recommend น้ำมันเครื่องสำหรับ
    SR20DET ที่ไม่มีระบบ VE ว่าอย่างต่ำ(สำหรับบ้านมันที่ใช้งานทั่วๆ ไป)
    ต้อง Fully Synthetic ที่ -40, -50 ครับ.........

:cool:ส่วนของบ้านเรา ก็คิดต่อเอาเองครับ.......

9. torsak

52
    0
    0
    ผมใช้ ปตท กึ่งสังเคราะห์คับ ข้างกล่องเขียน 5-40W คับ

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: อิอิ
    น้ำมันเครื่องยี่ห้อนั้น สำหรับ SR20DET ผมไม่อยาก Comment อ่ะครับ......

11. torsak

52
    0
    0
    พี่แนะนำยี่ห้อหน่อยคับ....ขอบคุณคับ

12. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: น้ำมันเครื่องที่เหมาะสมสำหรับเครื่องยนต์ SR20DET
    - เป็นน้ำมันเครื่องแบบสังเคราะห์ 100% (Fully Synthetic)
    - มีค่าความหนืดตั้งแต่ - 40 ขึ้นไป
    - น้ำมันที่มีราคาถูกจนหน้าใจหาย ครับ

ส่วนเรื่องยี่ห้อ สำหรับผมใช้ ผมใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อที่มีสัญชาติฝรั่งเศส
    ที่เป็น Sponsor ให้กับทีม WRC ที่มี Sabastian Loab เป็น Driver ครับ

ลองดู Comment ท่านอื่นด้วยแล้วกันนะครับ.......... :cool:

13. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ก็บอกไปเลยว่า Total อิอิ :D

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: Oouuppppppsssss !!!!!!!!!!
    ไม่ดีครับท่านประธาน ขอถอนครับท่านประธานนนนนนนนนนนน
    มันเป็นการชี้นำครับท่านประธานนนนนนนนนนน ไม่ดีครับท่านประธานนนนนนนนนนนนนน :eek:

15. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

16. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    อืม :welcome:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้