ขอถามเพื่อนๆมีใครต่อท่ออากาศเพิ่มไหมครับ (รับลมจากหน้ารถอ่ะ)

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย winME38, 16 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    ผมลองเซิทๆ ดูเคยเจอ BIG ถามอยู่ใน DIY ไม่รู้ได้ทำไหม

อยากจะขอดูรูปหน่อยน่ะครับ สำหรับคนที่ทำ

พอดีเพื่อนผมทำเป็นท่อฟรอยต่อเข้าจากกันชนหน้า แต่มันเจาะกันชนเลย

ส่วนใน EG เห็นของรถคุณ DUE น่ะครับ ตรงช่องสปอตไลท์

อยากหาดูเผื่อมีคนทำแบบไม่ต้องแก้ไข แต่ติดตั้งเพิ่มน่ะครับ

ปล. อยากถามเรื่อง ค่าพวก F/A ratio เปลี่ยนไปไหมหรือดีขึ้น

2. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    ของผมซื้อมาจากเซืองกงครับ ร้าน TRC ตอนแรกไปซื้อกะเอาแบบ ฝอยนั้นแหละครับเค้าขายเมตรล่ะ250 บาท ผมต้องการ2เมตร
    แต่ที่ร้านเค้าแนะนำให้เอาอันนี้ครับมันไม่ใช่ฝอยแต่มันเป็นพลาติก ไม่ขาดง่ายเหมือนฝอยทนก่าฝอยแถมยังมีปากแตร2อันเดียวและมีขาติดตั้งตรงปากแตรด้วยครับ..........ราคาอันนี้ก็650 ยาว2เมตรนะครับ ผมก็เลยต่อราคาเค้าเหลือ 500 เค้าก็ให้........(รู้งี้น่าต่อซะ400ก่าๆ....อิอิ)ก็เลยเอาอันนี้มาครับ

ผมติดตั้งตรง กันชนหน้าของผมไม่มีสปอตไลท์อยู่แล้วครับเลยเจาะเลยครับ(เจาะภายในช่องสปอตไลท์นั้นแหละครับเพราะผมไม่อยากอยากให้มันกินเนื้อที่ของกันชนออกไปนอกกรอบสปอตไลท์อ่ะครับ)
    ติดตั้งง่ายครับ.......ตรงภายในห้องโดยสารก็น่าจะเห็นมันมีรอยวงกลมไว้แต่ไม่ได้เจาะมาให้เราต้องเจาะเอง.......ก็ไม่มีไรมากครับ.......

ปล. ผมเคยวิ่งตอนฝนตกแรงๆ.......ขับกลับถึงบ้านมีน้ำเข้าไปอยู่ในท่อด้วยครับ.....อิอิแต่ไม่เป็นไร.....อากาศจะได้ผ่านแบบเย็นๆ..................อิอิ

3. winME38

75
    2
    0
    แล้วคุณ Due เจาะเข้าไปในรถเลยหรอครับ >> .......ตรงภายในห้องโดยสารก็น่าจะเห็นมันมีรอยวงกลมไว้

แต่ไม่ได้เจาะมาให้เราต้องเจาะเอง ??

ผมนึกว่าต่อเข้าไปที่กรองซะอีก

แล้วเดินท่อไปในห้องโดยสาร ไว้ทำไรหรอครับ

4. ช่วยตอบนะครับ
    คิดว่าคงไม่ใช่ "ห้องโดยสาร" พี่เค้าน่าจะหมายถึง "ห้องเครื่อง" มากกว่ามั้งครับ
    เจาะในห้องเครื่องตรงที่วงๆใต้กล่องกรองอากาศของพวกเครื่องหัวฉีดอ่ะ
    แล้วก็ต่อเพื่อเอาลมมาเป่ากรองนั่นหล่ะครับ

5. Due_EG

4,053
    14
    0
    ไม่ใช่ห้องโดยสารนะครับ

แต่เป็นห้องเครื่องอ่ะครับผม

6. winME38

75
    2
    0
    ยิ่งอากาศเข้าเยอะๆ มีผลยังไงไหมครับ อาจารย์สอน I.C.E. บอกว่า

อากาศน่ะของฟรียิ่งเข้ามากก็ยิ่งดี ส่วนผสมระหว่างอากาศกับน้ำมันจะยังเหมือนเดิมใช่ไหมครับ

เพราะถ้าอากาศเข้าไม่พอส่วนผสมก้จะกลายเป็นหนาใช่ไหมครับ ในทางกลับกันถ้าอากาศเข้าเยอะไป

จะเป็น lean ไหมเนี่ย

7. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    ทุกอย่างมันต้องพอดีกันครับมันถึงจะแม็ท อะไรอย่างใดอย่างหนึ่งมากเกินไปก็ไม่ดีครับ
    ของผมเดินท่อแบบง่ายๆเลยครับเป่าลมเข้าที่หัวกรอง :D

8. winME38

75
    2
    0
    ของคุณทาคุมิ เจาะใต้กรองเหมือนกันไหมครับ

ปล. อยากถามเป็นความรู้นิดนึงว่า อากาศที่เข้าทางซุ้มล้อ ลมมัน flow มาจากทางไหนครับ

มาจากใต้ท้องรถด้วยหรือป่าว พอดีสงสัยอ่ะครับ แล้วรถที่มีบังโคลนซุ้มมันจะบังลมตรงซุ้มไหม

9. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    ของผมเป็นหัว EG6 แล้วครับ รูตรงใต้กรองมันมีอยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นของบ้านเราต้องเจาะครับ ลมที่เข้าทางท่อดักลมมันก็เข้าไปยังกรองโดยตรงเลย ส่วนบังโคลนมันไม่ได้บังลมที่จะเข้ากรองหรอกครับ ของผมก็ใส่บังโคลนเหมือนกัน เดี๋ยวเอาไว้ผมจะถ่ายรูปในห้องเครื่องมาให้ดูนะครับ

10. Ez-Net

Ez-Net New Member Member

39
    0
    0
    รอชมด้วยคนคร๊าบ :teeth:

11. ดูดอากาศจากข้างนอกมันช่วยเรื่องการนำอากาศเย็นนะครับ
    เครื่องก็ดูดอากาศเท่าเดิมหละ แต่อุณหภูมิอากาศที่เย็นกว่า
    อากาศเย็นมีออกซิเจนที่มากกว่า การจุดระเบิดก็จะดีขึ้นครับผม

สังเกตุง่ายๆเวลาวิ่งอากาศเย็นๆหรือตอนกลางคืน เทียบกับวิ่งกลางวันร้อนๆอ่ะ...

12. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0
  13. winME38

75
    2
    0

อ่อ อย่างนี้นี่เอง

พอดีหัวผมยังไม่เป็น EG6 และยังใช้รูอากาศจากซุ้มล้อ แต่เครื่อง d15b แล้ว

กรองมันคว่ำหน้าไปเจอกับรูที่ยังไม่ได้เจาะ แล้วปรึกษาเพื่อน เขาบอกไม่

อยากให้เจาะเด๋วมีปันหาเรื่องสนิม ส่วนอีกคนแนะว่าไม่อยากให้ใส่เปลือย

เพราะเกียออโต้ มันโล่งไป ทำนองนั้นอ่ะครับ

ตอนนี้ก้เลยคิดจะดักลม แล้วผ่ากรองเดิมออกนิดหน่อย เลยมาหาข้อมูล

14. Purd_Prostreet2

316
    20
    0
    รูปมาแล้ว :D

ของผมเดิมทีใส่ไฟตัดหมอก แต่ตอนนี้ถอดออกครับ รูมันเลยกว้างแบบนี้ :D

15. Purd_Prostreet2

316
    20
    0
    ตามนั้นเลยครับ :D

16. winME38

75
    2
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรับรูป รูกว้างจัง

วันนี้ผมลองไปถามๆหาซื้อท่อฟรอย แต่หาไม่ได้เห็นเขาบอกมีขายตามร้านซิ้ง ก้อกน้ำ ไรทำนองนั้น

ไปร้านพวกฮาดแวร์ก้มีแต่ท่อ drain ของเครื่องซักผ้า ไม่ค่อยสวย หาซื้อที่ไหนได้มั่งครับ

ปล. ในรูปคุณทาคุมิ เป็นท่อฟรอยใช่ไหมครับ ทำไมดูมันเหี่ยวๆไปหน่อย เป็นเพราะโดนน้ำหรือปล่าว

17. หาตามโฮมโปร/โฮมมาร์ทเลยอ่ะครับ มันจะเป็นท่อฟรอยหนาๆดัดได้ยืดได้(เหมือนขดสปริงห่อฟรอย) 4 - 500 บาทมั๊งนะ
    เรื่องสนิม ลองไปถามพวกอู่สีดูครับ เค้าจะมีที่ทากันสนิมอ่ะ หรือไม่ก็พ่นสีกันเอาไว้
    ถ้าเลื้อยไปซุ้มล้อเดิม กลัวลมมันจะเป่ามาไม่มากเท่าที่ควรน่ะครับ แต่ก็ลองดูครับ
    ทำเสร็จเอารูปมาให้ดูด้วยก็ดีนะ ฮิๆๆ

18. POP 11

POP 11 New Member VIP Racer

137
    1
    0
    มีเหมือนกัน :D

พอคว้านรูฟรอยเส็ด ก็เอาสว่านเจาะรูรอบๆ แล้วเอาสายรูด รูดเลยครับ:)

เรื่องน้ำเข้านี่ไม่ทราบเหมือนกัน แต่เวลาขี่กลางฝนก็ไม่เป็นไรนะ ไม่มีผ้ากรองด้วย

19. Purd_Prostreet2

316
    20
    0
    ของผมเป็นของเก่าที่วางทิ้งอยู่ที่อู่ไม่ได้ใช้ เลยเอามาใช้ประโยชน์ดีกว่าทิ้งไว้เฉยๆ แต่ถ้าจะหาซื้อดีๆหน่อยก็ที่ TRC ก็มีขายครับ เค้าขายเป็นเมตร แต่ไม่แน่ใจครับว่าเมตรละเท่าไหร่ น่าจะประมาณเมตรละ 200 - 250 มั๊งครับ :D

20. Due_EG

4,053
    14
    0
    250 /เมตร

21. kob_vtec

kob_vtec New Member Member

25
    0
    0
    ดีครับคุณ Due เห็นจอดอยู่แถวท่าน้ำ...ไม่ได้แวะทักทายว่างๆเชิญที่ร้านครับ

22. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    คันที่ร้าน b20 เหรอเนี๊ย ไว้ถ้าเจอขอลองกดตามหน่อยนะครับ อิอิ
    คืนวันเสาร์วนเข้าไปหาพวกเราในแปดริ้วได้นะ

23. Due_EG

4,053
    14
    0

จานต้นรังแกเด็กอีกแว้ว..............................น้องๆไม่มีแรงวิ่งนะคร้าบ..........................

24. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    หุหุ

25. Due_EG

4,053
    14
    0

หวัดดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมชื่อ ดิวครับ เจอที่ไหนก็แวะเข้ามาหาได้เลยครับ เสาร์นี้อยู่แปดริ้วรึป่าวครับพี่

26. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ดิวเมริงไม่เคยฟังเสียงรถพี่เค้า ทีแรกฟังยังคิดเลยตอนวิ่งตาม
    b16 อาไรว่ะเสียงแน่นมากๆ สุดท้าย 20 นี่เอง

27. Due_EG

4,053
    14
    0
    ติดแก็สด้วยใช่ม่ะ.....

28. eakzub

eakzub New Member Member

442
    0
    0
    อยู่ปากซอยบ้านพี่ซะด้วย เดวมีตังว่าจะเอาไปติดแกสหัวฉีดที่พี่เขาอ่ะ เคยแวะไปคุยแต่รถมะรู้รถใครคนไหนใช่รถคนที่ผมคุยด้วยป่าวอ่ะ :D

29. kob_vtec

25
    0
    0
    สวัสดีครับชาวแปดริ้ว...เสียงดังแรงไม่มี...วิ่งแบบแก๊สชิวๆๆๆ....
    วันเสาร์...อาทิตย์จูนรถลูกค้าอยู่ที่ร้าน ถ้ามีเวลาจะแวะไปทักทายครับ

30. kob_vtec

25
    0
    0
    ยินดีรับใช้ครับ....honda ทุกรุ่นติดแก๊สถนัด ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้