nv 1996 ติดแก๊สใหม่

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย niphon495432, 8 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. niphon495432

niphon495432 New Member Member

13
    4
    0
    รถือ1996ของผมพึ่งติดมาเมื่อ 07/06/51 ที่ผ่านมานี่เอง อุปกรณ์หลักๆของผมหม้อต้มเป็นของ Energy Uniform ถังของMetal mate มัลติวาล์วก็Tomasetto และติ๊กนำมันและก็วาล์วปรับปริมาณแก็สเข้าคาบูเรเตอร์ อุปกรณ์ก็ไม่เห็นมีอะไรมากมายเลย ผลอยากรู้ใช่ป่าว หลังจากที่ติดก็ลองวิ่งดูนะปรากฏว่าวิ่งดีอัตราเร่งพุ่งกระฉูดกว่าน้ำมันอีก( โซฮอล95)ครวนี้ผมลองวิ่งดูอีกรอบโดยการวิ่งสลับไปมาระหว่างแก๊สกับน้ำมันมันก็โอเคนะครับ:teeth:แต่ระหว่างที่เราจะเปลี่ยนจากน้ำมันปเป็นแก๊สเราจะต้องปิดสวิทช์ของ PและGก่อนโดยไม่ให้มีไฟประกฏอยู่ที่หน้าปัดสวิทช์นะครับจากนั้นก็วิ่งไปเรื่อยๆจนรถแสดงอาการว่าน้ำมันได้หมดไปจากคาบูเรเตอร์แล้วนะจากนั้นแหละเราก็กดปุ่ม G ได้เลยตอนนี้จะอยูที่Gแล้ว คราวนี้เราจะเปลี่ยนจาก G เป็น Pบ้างโดยการกดG ได้เลยโดยไม่ต้องปิดสวิทช์หรือรอแก็สหมดเพราะอะไรก็ไม่รู้นะครับถ้าให้ผมเดานะครับเดา ทั้งแก๊สและน้ำมัน จะมีสวิทช์ปิดเปิดของมันอยู่นะครับที่เค้าเรียกกันว่าติ๊กแก๊ส ติ๊กน้ำมัน(ไม่รู้ว่าถูกหรือป่าวครับ)ท่านเทพแก๊สทั้งหลาย โดยการทำงานถ้าเราเปลี่ยนจากG เป็น P สวิทช์แก๊สที่อยู่กับหม้อต้มก็จะตัดแก็สออกจากระบบโดยที่แก๊สรออยู่ที่หม้อต้ม หรืดในทางกลับกันเราจะเปลี่ยนจาก P เป็น G ตอนนี่เราต้องปิดสวิทช์Gและ Pก่อนนะ ขณะที่เราปิดสวิทช?ทั้งสองนี่แหละติ๊กน้ำมันก็ทำการตัดน้ำมันและติ๊กแก๊สก็ตัดแก๊ส เมื่อวิ่งไปจนน้ำมันหมดที่คาบูเรเตอร์เราก็จ่ายแก๊สออกให้คาบูได้เลยโดยกด G เรียบร้อยวิ่งGแล้วคราวนี่
    :teeth: ท่านผู้ที่รู้มากกว่านี้ช่วยตำหนิและขยายผลให้ด้วยครับเพื่อสมาชิกท่านอื่นเข้าใจมากขึ้นผมก็อธิบายเท่าที่ระบบจะเป็นนะครับคิดเอาเองตามความรู้เล็กๆๆน้อยๆๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ:teeth:

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ตามนั้นแหล่ะครับ:D

3. ถูกต้องแล้วครับ ของผมก็ใช้แบบนี้ครับเครื่องคาร์บิวง่ายดีครับ บำรุงรักษาเองก็ได้ง่ายดีถ้าเราเข้าใจระบบครับ..........เยี่ยมมาก

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาเก็บข้อมูลไว้ครับผม

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ข้อมูลดีมากๆครับ

6. nok_rcw

nok_rcw New Member Member

13
    2
    0
    ผมก็ติดมาได้ไม่ถึงเดือน อัตราเร่งดีเหมือนน้ำมันครับ รถเครื่องหัวฉีดติดระบบ fixmix ก็ดูดนั่นแหละ
    ใช้หมดไปแล้วสามถัง ครับ ถัง77.5]ลิตร เฉลี่ย1.2 บาทต่อ ก.ม. กินประมาณ 8.5 กม /ลิตร แก๊ส
    อุปกรณืที่เปลี่ยนระบบใช้ ออโต้สวิตท์ ATX4 มีหลอดไฟ แสดงปริมาณสิบหลวด แต่โชว์ไม่ค่อยตรงเท่าไหร่
    ตั้งรอบตัดนำมันที่ประมาณ 2500 รอบ ครับตอน เป่ยนเป็นแก๊สจะมีอาการวูบนิดนึง ครับแต่ใช้การยกคันเร่งช่วย
    ก็โอเค ครับ อุปกร์ที่ใช้ มี หม้อ โทมาเซตโตะ วาวล์โทมา ถัง77.5 L ค่าติดตั้ง16.8 k ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้