สอบถามเรื่องแรคพวงมาลัยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย daisuke, 9 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. daisuke

daisuke New Member Member

77
    0
    0
    รถผมevo6 นะครับ

อาการมีอยู่ว่าเวลาเลี้ยวเร็วๆไม่ว่าจะขวาหรือซ้าย พวงมาลัยมันจะเอียงไปทางนั้นเลย
    ยกตัวอย่างพอเลี้ยวขวาแรงๆพวกมาลัยก็จะเอียงไปทางขวาเลยแต่พอกลับมาเลี้ยวซ้ายแรงๆอีกทีพวกมาลัยก็จะกลับมาตรง แล้วมีอีกอย่างคือเสียงเวลาหมุนพวงมาลัยแล้วมันดังกึ้กแต่เป็นบางครั้ง

มันเกิดจากอะไรครับ แล้วมันจะขับไปได้หรือป่าวพอดีพรุ่งนี้ผมจะต้องขับออกต่างจังหวัด
    รบกวนตอบหน่อยครับ:confused:

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ลองไปเช็คศูนย์ล้อดู เคยเป็นตั้งศูนย์แถวบ้านรถก็วิ่งตรงดี
    แต่เลี้ยวแล้วพวงมาลัยมีอาการคล้ายๆกันคุณ เลยไปตั้งศูนย์
    อีกที่ เขาบอกว่าศูนย์ที่ตั้งมามันเพี้ยน ประมาณว่ามุมล้อมัน
    เพี้ยนแต่บังคับโดยการตั้งให้มันวิ่งตรง ซึ่งมันฝืดกับค่าศูนย์
    ล้อที่ถูกต้องอ่ะ งงปะเนี้ย

อีกตัวหนึ่งก็ตัวปะกับแร็ค เป็นบูชยางยึดระหว่างแร็คกับตัว
    รถมันอาจจะหลวมหรือให้ตัวได้มากเกินไป ส่วนแร็คเพี้ยนผม
    ว่าไม่ค่อยมีปัญหา ส่วนใหญ่ถ้ามีปัญหาจะรั่วซะมากกว่า ส่วน
    ที่หมุนพวงมาลัยแล้วดังกึกๆ รถผมเป็นที่ยอยท์ต่อระหว่างแกน
    พวงมาลัยกับแร็คที่อยู่ในห้องโดยสารอ่ะเวลาเลี้ยวแล้วมันขบ
    กัน ตั้งใหม่ก็หาย อ่ะครับ

3. daisuke

77
    0
    0
    เพิ่มเติม

มีที่ไหนแนะนำบ้างครับถ้าจะไปทำ ตอนนี้ช่วงล่างก็ดังกอกแกก

มีเบอร์โทรด้วยจะดีมากๆเลย ขอบคุณครับ

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ถ้าตั้งศูนย์ผมตั้งที่ CG0-400 ตรงปั้ม jet เลียบทางด่วนอ่ะครับ
    ถ้าเครื่องยนต์ผมทำที่ พี่ตู่ บางซื่อ
    ถ้าช่วงล่างจุกจิกๆ ผมทำร้านแถวบ้าน เป็นร้านท่อ กับช่วงล่างในร้าน
    เดียวกัน ชื่อร้านจักรเฮดเดอร์อ่ะครับ

แต่ถ้าได้แบบวันสตอปเซอร์วิส ของเยอะๆ ครบๆ ไม่ต้องรอนานสงสัย
    ต้องไปที่มิตซูสปอร์ตอ่ะครับ ช่างเยอะ ของก็เยอะ

5. daisuke

77
    0
    0
    ขอบคุณครับแล้วจะลองดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้