แอร์โพล ca20e

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย ningdoad, 14 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ningdoad

ningdoad New Member Member

125
    0
    0
    แกะดูแล้วพบว่า แถบคาร์บอน สึกหรอ ลอกออก(เห็นเนื้อเซรามิค) เกิดจากอายุการใช้งาน

ทำให้มีอาการเร่งไม่ออก(น้ำมันไม่จ่าย)

มีใครเคยลองใช้กาวคาร์บอนซ่อมหรือไม่ครับ

แล้วมันจะคงทนไหม เซิร์จดูในเวป เค้าเอาดินสอฝนในส่วนที่ขาด ผมว่าไม่น่าจะเอาอยู่เพราะหัวเข็มมันถูไปมาตลอด

รบกวนสมาชิกช่วยแนะนำด้วยครับ

2. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ไม่แน่ใจ อ่ะคับ

3. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    บัดกรีได้ไหมเอ่ย เดี๋ยวลองไปแกะตัวที่บ้านดูก่อนครับ

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    อยากทำ Carbon เองหรือซื้อล่ะครับ.......
    - ทำเอง
    1. ทำแบบที่เค้าแนะนำให้ใช้ดินสอ Carbon ถูเอาก็ได้ครับ หรือ
    2. ทำ Carbon Epoxy ใช้เอง....
    เอาถ่านไฟฉายมาแกะให้เจอแกนในสีดำ ใช้ของแข็งแซะงัดออกมา จะหลุดออกมาเป็นก้อนเล็กๆ
    หลังจากนั้นเอาก้อนเล็กๆ มาบดให้ละเอียด ในภาชนะที่เตรียมไว้ เสร็จแล้ว ให้เทกาว Latex ลงไป 1/3 ส่วน
    ของผง carbon คนให้เข้ากันจนเหนียวได้ที่ แล้วค่อยนำกาวที่ผสมได้ที่แล้ว มาทาเป็นเส้นตรงที่ต้องการซ่อม
    แล้วรอให้กาวแข็งตัว
    *** ทั้งนี้ กาวคาร์บอนที่ผสมแต่ละครั้ง จะมีค่าความต้านทานแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับ
    ปริมาณผง carbon และ กาว ที่ใช้ผสม ในการทดลองนี้กาว 1/3 ของผง Carbon
    ค่าความต้านทานจะอยู่ที่ 10K-15K ถ้าจะให้ค่าความต้านทานลดน้อยลง ก็เพิ่มปริมาณผง carbon ให้มากขึ้น และ
    ลบปริมาณของกาวให้น้อยลงไปอีก

- ซื้อ Carbon Ink มาทา
    เมื่อก่อน ตามบ้านหม้อ หรือพวกห้างอมร จะมีตัว Carbon Ink Pen หรือพวก Carbon Epoxy ขาย
    เป็น Kit Set ......... ลองหาซื้อมาใช้ดูก็ได้ครับ สนุกๆ ยี่ห้อยอดนิยม ก็พวก Semicon ที่เป็น Conductive Ink
    หรือไม่ก็พวก MG Chemicals ที่เป็น Carbon Ink อ่ะครับ......

อิอิ
    ลองดูครับ...... :eek:

5. ningdoad

125
    0
    0
    ที่กลัวอยู่เหมือนกันก็คือค่าความต้านทาน แต่ไม่เป็นไร ซ่อมแบบขำๆ ครับ หากไม่ได้จริงๆ ก็คิดไว้ว่าจะไปสไลด์รูขายึด แล้วยึดใหม่ให้ตรงกับที่มันยังไม่สึก

ที่จริงแล้วตอนนี้ยังไม่อยากจะวางเครื่องใหม่ เพราะเพิ่งวางไปแล้วอีกคัน คงต้องเว้นระยะไว้ซักหน่อยเด๊ว ผบทบ. จะว่าเอา และเครื่องที่ใช้อยู่ก็ยังโอเคจึงอยากจะ

ซ่อมหรือโม เท่าที่ทำได้ไปก่อนครับ

ส่วนที่จะให้บัดกรี คงทำไม่ได้ครับเพราะ มันไม่ติดแน่นอนมันเป็นเซรามิค และเรื่องความต้านทานก็ยังเป็นปัญหาอยู่

6. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ขอบคุณคับ ความรู้มาก ๆเลย

7. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ

สำหรับพี่นน คำถามและคำตอบละ 200 บาทไทย ดีไหมครับบบบบบบบบ :eek:

8. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    อย่าเลยคับพี่ ผมยังติดตังพี่อยู่เลย

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) คิดดอกเบี้ยด้วยดีไหม...........

10. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    อย่าเลยคร๊าบบ

11. ningdoad

125
    0
    0
    ยังไม่มีเวลาไปบ้านหม้อ

ผมกะจะลองใช้ สีคาร์บอนแต้มก่อน

ไม่ได้ผล จะลองขยับ รูยึดใหม่ ให้ที่มันยังไม่สึกอยู่ตรงตำแหน่งเข็ม

ปล. จากที่เปลี่ยนแผงคาร์บอน(สำรอง) ขับไป ตจว. เฉลี่ยกินแก๊สอยู่ที่ 9 โล/ลิตร (เกียร์ธรรมดา)

กินดุกว่า 2 เจ วี วี อีก เข้าใจว่าความสมบูรณ์เครื่องเริ่มไปแล้ว ผมลองปรับแต่งสปริงแอร์โฟล ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก

มาเล่าสู่กันฟัง

12. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    หรือลองหาแอร์โฟลว์มาลองเปลี่ยนดูครับ

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    :):):):):)

14. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ออิอิอิ

15. madboy

2,808
    11
    38
    ผมยังมี airflow ca20 อยู่ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้