ระหว่างเบนซิน 91 กับโซฮอล 95 เติมอะไรดีคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย varamart, 7 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. varamart

varamart New Member Member

146
    9
    0
    คือตอนนี้ผมเติมเบนซิน 91 อยู่น่ะคับกำลังคิดจะเปี่ยนมาเติมโซฮอล 95 เลยอยากจะทราบข้อเสียของโซฮอล 95 น่ะคับ แล้วอยากทราบว่า
    1. ตัวไหนอัตราเร่งดีกว่ากัน
    2. อัตราการสิ้นเปลือง
    3. รถเดิมๆเติมโซฮอลได้ไหม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มิถุนายน 2008
  2. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ออกเทนสูงกว่าย่อมดีกว่าอยู่แล้วคับ
    ผมเติมโซฮอล 95 อยู่วิ่งในเมือง 10 โลลิตรใช้รถวันละ 24 โลวิ่งกลางวันนะคับถ้ากลางคืนมี 11 โล นอกเมืองมี 12++ คับ

สำหรับเครื่องเดิมเติมได้ไม่มีปัญหาแน่นอน

3. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ใช้อยู่ครับโซลฮอล95 ไม่มีปัญหาราคาประหยัด

4. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ.. หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

เราเติมสลับกันอะคะ เวลาจะเอารถลงแข่งก็เติม 91 อิอิ:D

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตอนนี้จะเติมออกเทน105แล้วครับ:D

6. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    หาเติมที่ไหนครับพี่

7. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    เติมของแรงเลยนะครับเนี้ย อิอิ:D

8. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    ทำไมถึงเติม 91 ตอนแข่งอ่ะครับมันดีก่า โซฮอล95หรอครับ เห็นออคเทนมัน
    น้อยกว่าอ่ะ

9. rummzink

rummzink New Member Member

74
    2
    0
    เติม 91 มันวิ่งกว่า โซฮอล95 อ่ะคับ

10. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    โซฮอล 95 ก็คือ (น้ำมัน 91 90 เปอร์เซนต์) + (เอทานอล 10 เปอร์เซนต์ ) อ๊อคเทนเลยเพิ่ม
    เป็น 95 เนื่องจากคุณสมบัติของเอทานอล
    โซฮอล 91 ก็คือ (น้ำมัน octain 87 90 เปอร์เซนต์) + (เอทานอล 10 เปอร์เซนต์ )
    ผมเข้าใจถูกไหมครับ

11. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตอบ

ถ้างั้นตามหลักการ 10 ส่วนที่เหลือที่เป็นน้ามัน 91 น่าจะมีค่าความร้อนสูงกว่า แอลกอฮอล์
    10 ส่วนในโซฮอลล์ 95 เพราะฉะนั้นถ้า ค่า tuning เดียวกัน น้ำมัน 91 น่าจะต้องได้พลังงานมากกว่า
    แอลกอฮอล์ ก็คือแรงกว่านั่นเอง แต่ถ้ามองในแง่ความคุ้มทางเศรษฐศาสตร์ส่วนต่างราคา ต่างกันหลายบาทก็น่าสน ซึ่งก็สามารถทดสอบดูได้จากอัตราการกินเชื้อเพลิงว่าแบบไหนคุ้มกว่ากัน

อีกอย่างค่า octain ไม่ได้เป็นตัวบอกว่า แรงกว่านะครับ แรงหรือไม่แรง
    ขึ้นกับค่าความร้อน คือพลังงานที่ได้ต่อหน่วยปริมาตร ดังนี้นถ้าค่า tuning เดียวกันน้ำมันแรงกว่า แหงๆ สมมติฐานว่ากล่องจูนมาได้เนียนกับน้ำมันนะครับ
    ส่วน Octain เป็นตัวบอกการต้านทางการระเบิดตัวเองภายใต้ความกดดัน
    octain ยิ่งสูงยิ่งไม่ระเบิดตัวเองได้ง่ายจึงเหมาะสำหรับรถที่กำลังอัดสูงๆ
    ซึ่งกำลังอัดสูงๆ ก็คือทำให้แรงได้มากกว่านั่นเอง ไม่งั้น ใช้ lpg ก็แรงกว่า
    น้ำมันน่ะสิ เพราะ Octain Lpg สูงกว่าน้ำมันนะครับ ถ้าจำไม่ผิดนี่เกิน 100 นะครับ
    แต่ค่า ความร้อนจะต่ำกว่าเพราะฉะนั้นบางคนใช้ Lpg มักจะบวกไฟเพิ่มเพื่อ
    หาเลื่อนเข้าหาจุด Peak power ให้ระเบิดหลังจากลูกสูบกำลังวิ่งลงนิดเดียว
    ผ่านศูนย์ตายบนเพื่อเป็นการ Maximize power นะครับ

บทสรุปถ้าถามว่าเติมอะไรดีก็ต้องถามว่า ต้องการอะไร แรง หรือ ประหยัด(ต้องทดสอบ) โดยสมมติฐานว่าเครื่องไม่ได้ปรับเปลี่ยนอะไรนะครับ เช่นจูนกล่อง
    หรือปรับไฟเพิ่ม เข้าใจว่า d16y8 จูนมาใช้ 91 ได้อยู่แล้ว a/f ก็น่าจะเผาไหม้
    สมบูรณ์ ถ้าเติมโซฮอลล์ ที่เป็นน้ำมัน 91 ผสม แอลกอฮอล์ส่วนผสมน่าจะ
    บางลง กำลังก็ลดลงจากค่าความร้อนที่ต่ำกว่าด้วย แต่จะแรงกว่าจนคุณรู้สึก
    ได้หรือเปล่าเป็นอีกเรื่องนะครับ
    แต่ถ้าต้องการประหยัดตังก็ต้องไปวัดมาว่า 91 ได้ บาท /กม เท่าไร
    เทียบกับโซฮอลล์ ซึ่งผมคิดว่าด้วยราคาตอนนี้โซฮอลล์น่าจะชนะ 91 นะครับ
    เพราะต่างกันอยู่ เกือบ 4 บาท /ลิตร

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2008
  12. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    ผมเคยเติมโซฮอล 95 เครื่องมีสะดุด เคยดับคาหน้าปั๊มเลยปัจจุบัน 91 ตลอดเลย

13. Black Coupy

Black Coupy New Member Member

78
    0
    0
    หุหุ พี่เติมมานานเเล้ว เเต่เเปลกใจว่าทำไมถูกกว่า 95 ตั้ง3-4เท่าน่ะ อิอิ

14. kwadbaa

kwadbaa New Member Member

325
    7
    0
    ผมรู้สึกว่า โซฮอล 95 ระเหยอ่ะ เวลาจอดตากแดด บ้าไปเองรึป่าวก้อไม่รุ เป็นเหมือนกันบ้างไหมเอ่ย

อารมณ์เข็มตกอ่ะ 55555

15. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ขอบคุณ คุณ RTNET อุตส่าห์มาอธิบายให้เราฟังยาวเลย

ไม่รู้สิคะ โดยส่วนตัวคิดว่าเติม 91 แล้วกดได้ดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ต่างมากนะ

สุดท้ายแล้วก็อยู่ที่คนขับอยู่ดีอะ ตีนใครจะแรงกว่ากัน ฮาๆๆ

16. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    :D LPG เอกเทน 105 อิอิ :D

17. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เติมอะไรก็เติมไปเถอะน้อง แล้วแต่จะมีตังค์เติมหรือเปล่า อยากประหยัดติดแก๊สไปเลย

18. Jeff

Jeff New Member Member

39
    0
    0
    ผมเติมโซลฮอล 95 เหยียบหนักกว่า 91 อะคับ แต่ก้เหลือก อย่างแรก ประหยัดกว่า

19. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ก็ว่ากันไปคร้าบบพี่น้อง

20. Phoenix13th

Phoenix13th New Member Member

145
    1
    0
    กำลังจะเปลี่ยนจาก เบนซิน 95 เป็น LPG 105 เหมือนกันครับ ตังค์มาละ ปั้มตังค์ถึงเป้าละ อิอิ กะจะใส่ Donut ดีไม๊น้าาาา อิอิ

21. <<AoD'S>>

<<AoD'S>> New Member Member

7
    1
    0
    ผมเติม โซฮอล 91 อยู่คับ ยังเดือนละ 5-6 พัน เลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้