เบรคหมดข้างเดียว ช่างบอกว่า เป็นที่ลูกปั้มเบรค ช่ายไหมครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย เอก2530, 5 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอก2530

เอก2530 Guest

0
    0
    0
    เบรคหมดข้างเดียว ช่างบอกว่า เป็นที่ลูกปั้มเบรค ช่ายไหมครับ
    ต้องหาซื้อชุดซ้อมมันหาหากด้วย หรือ ไปก็เปลียนดิกเบรค เลย ถ้าล่างเบรคก็อาจจะไม่หายอยู่ดี ?? แต่เห็นเพือนๆบอกว่าล่างก็หาย เลยไม่รู้จะเชื่อใครดีครับ
    ช่างบอกว่า ถ้าไม่นั้นก็ เปลียนผ้าเบรคไปก่อน เด๋วพอหาชุดช้อมให้ค่อยมาทำ

**ถ้าเปลียนผ้าเบรคอย่างได้จะได้ไหมครับ รอให้มีเงินค่อยซ้อมได้ไหมครับใช้ไปก่อนจะเกิดปัญหาอะไรไหม

***ค่าซ้อม ลูกปั้มเบรค มันประมาทเท่าไรครับจะได้เก็บเงินถูก

ขอบคุณนะครับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) อิอิ
    อ่านแล้วมันอ่านยากๆ ไงไม่รู้ แก้ไขเป็นประมาณนี้ได้ไหมครับ.......

"ผ้าเบรคหมดที่ล้อใดล้อหนึ่งข้างเดียว ช่างบอกว่า เป็นที่ลูกสูปปั้มเบรคเสีย ใช่ไหมครับ
    ต้องหาซื้อชุดซ่อมมันหายากไหม หรือ ไม่ก็เปลี่ยนตัวดิสเบรค ไปเลย ถ้าล้างเบรคก็อาจจะไม่หายอยู่ดี ??
    แต่เห็นเพื่อนๆ บอกว่าล้างก็หาย เลยไม่รู้จะเชื่อใครดีครับ
    ช่างบอกว่า ถ้าไม่นั้นก็เปลี่ยนผ้าเบรคไปก่อน เดี๋ยวพอหาชุดซ่อมได้ ก็ไว้ค่อยมาทำ

**ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคอย่างเดียวจะได้ไหมครับ รอให้มีเงิน แล้วค่อยซ่อมได้ไหมครับ ใช้ไปก่อนจะเกิดปัญหาอะไรไหม

***ค่าซ่อมลูกสูปเบรค มันประมาณเท่าไรครับจะได้เก็บเงินถูก

ขอบคุณนะครับ

:eek:

3. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ผมว่าปกติ........นะ....................เบรคสองข้างหมดไม่เท่ากันอยู่แล้ว..............โดยเฉพาะรถผม.................ผมตัวหนัก........เบรคหน้าซ้ายหมดก่อนเสมอ

4. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    แล้วแต่ว่ามันมีรอยที่ตัวปั๊มเบรคเยอะป่าว ไม่เยอะเปลี่ยนลูกยางและซีลก็หาย

เป็นรอยเยอะคงต้องรบกวนกระบอกใหม่ ราตาไม่น่าแพง ถ้าเป็นดรัมเบรค

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool:
    - อัตราการสิ้นเปลืองผ้าเบรคของ คู่ล้อ (ล้อหน้ากับล้อหน้า, ล้อหลังกับล้อหลัง) ไม่ควรเกิน 20% ครับ..........
    ถ้าเกินนี้ แสดงว่าระบบ Brake ผิดปกติ ไม่ใช่แค่ ลูกสูปเบรค หรือ ตัวเสื้อ Caliper เป็นรอย หรือเป็นสนิม น่าจะต้องล้าง
    ระบบ Brake ใหม่ตั้งแต่แม่ Pump Brake บน, ท่อน้ำมัน และชุด Caliper หรือ pump brake ตัวล่าง

- ชุดซ่อม Caliper Brake ของ U12 ที่มีขายอยู่ จะเป็นชุดลูกยาง Brake เท่านั้นครับ ในชุดซ่อมนี้จะมีแค่ Seal ยางกันฝุ่น กับ Seal ยาง
    กันน้ำมันเบรคที่ครอบตัวลูกสูป ในตัวโครง Caliper.... ครับ........... ส่วนลูกสูปเบรค หรือตัว Caliper จะขายแยกต่างหากครับ
    ชุดซ่อมลูกยาง หาซื้อไม่ยากครับ

- จำเป็นต้องเปลี่ยน Disc brake หรือเปล่า........... ขอทำความเข้าใจก่อนว่า Disc Brake คือ จานเบรคนะครับ
    งานนี้ คงไม่ต้องเปลี่ยนจานเบรคกระมังครับ............. ทีนี้ ผมเข้าใจว่า ที่ช่างมาคุยเรื่องชุดซ่อม Brake.... เค้าคงจะ
    ไปเห็นเรื่องยางกันฝุ่นเบรค หรือมีพวกน้ำมันซึม หรือมีสนิมบริเวณ Caliper Brake อาการที่เจอพวกนี้ มีผลกับ
    ตัว Caliper โดยตรง ซึ่งบางครั้งแค่เปลี่ยนชุดซ่อมลูกยาง หรือล้างประกอบ Caliper ใหม่ อาจจะไม่หาย
    ก็อาจจะต้องเปลี่ยนทั้ง Caliper + ลูกสูปเบรค ครับ

- ถ้าอาการเสียของเบรคไม่หนักมาก(ขนาดใช้แล้วอันตรายต่อชีวิตคุณเอง) จะแค่เปลี่ยนผ้าเบรคก่อนก็น่าจะได้นะครับ
    คงต้องใช้วิจารณญาณของตัวคุณเองนะครับ เพราะไม่มีใครเห็นอาการเสีย หรือของที่เสีย........

- ค่าซ่อมลูกสูปเบรค แพงไหม............ ผม Comment ได้แต่ว่า ไม่ควรซ่อมครับ เพราะการซ่อมไอ้ลูกสูปพวกนี้ จะใช้วิธีการ
    เชื่อมเพิ่มเนื้อ ไม่ว่าจะเชื่อมด้วยวิธีบ้านๆ หรือพวก ที่ Hi-Tech ขึ้นมาอย่าง EDM แล้วก็ค่อยไปกลึงเเอาเนื้อที่พวกไว้ออกให้เนื้อเนียน
    ตามรูปร่างของลูกสูป หรือเสื้อสูป........ การพอกซ่อมทุกวิธี มันไม่สามารถทำให้เนื้อของใหม่ที่เติมไป เชื่อมประสานเนียนเข้าเป็นเนื้อเดียวกับ
    เนื้อเดิมได้......... เอาไปใช้ไม่นาน ก็อาจจะมีอาการแยกเนื้ออีก........ แนะนำเปลี่ยนใหม่ตัวที่เสียดีกว่าครับ (จะของใหม่ หรือเซียงกง ก็แล้วแต่กำลัง ครับ)
    อ้อ........ ค่าซ่อมลูกสูป มีตั้งแต่หลักร้อยปลายๆ ถึง 3000 ต่อลูกครับ........

:)

6. เอก2530

เอก2530 Guest

0
    0
    0
    ขอบคุนพวกพี่ๆมากนะคับ
    ขอบคุน พี่yy_u12 ที่ช่วยแปลง จากไทย เป็นไทยนะคับ ขอโทษที่เขียนอ่านไม่ค่อยออก ^_^
    ขอบคุน พี่new@nymph ที่ช่วยให้ข้อเนะนำ
    ขอบคุน พี่azure_abb ที่ช่วยให้ข้อเนะนำ
    ขอบคุน พี่ yy_u12 อีกครั้งที่ช่วยตอบทำถาม

ตกลงให้ช่างเกาะดูแล้วช่างบอกว่าต้องเปลียน สายอ่อน เป็นสายน้ำมัน (หรือป่าว) ช่างบอกว่าให้เราเป็นคนไม่หาเด๋วจะเปลียนให้ เพราะเหมือนน้ำมันจะตัง เลยทำให้ผ้าเบรคคืนตัวช้ากว่าปกติ ผ้าเบรคเลยหมดไปข้ามนึก แต่อีกข้ามนึงยังเหลืออีกเยอะมากๆๆๆ
    และ สายอ่อน มันเป็นงัย ราคามันเท่าไร มีขายที่ไหนหรอคับ ช่วยบอกที่นะคับ

7. Beer_BMS_Services

Beer_BMS_Services New Member Member

83
    0
    0
    ผมพึ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาเมื่อเดือนก่อน วิ่งมอเตอร์ชลบุรี ไฟลุกท่วมล้อ ดับแทบไม่ทัน
    สรุปว่า เบรคล้อหลังขวาติดครับ แต่ไม่ถึงกับออกอาการว่ารถมันฝืด เลยขับแบบไม่รู้ตัวว่าเบรคติด
    กลับไปร้านเดิมที่เปลี่ยนผ้าเบรค รื้อออกมาดู สรุปว่าลูกสูบปั๊มเบรคมีตามดและสนิมขึ้นเป็นวงขนาดประมาณหัวนิ้วชี้
    เอาไปขัดออก แล้วล้างปั๊มเบรค ใส่คืนแล้วใช้ได้ปกติครับ รอว่าไม่รู้เมื่อไรน้ำมันเบรคจะซึมออกมาครับ อิอิ
    แต่ตอนนี้ใช้ไม่มีปัญหาแล้วครับ ล้อหลังลื่นปื๊ดๆๆๆ

ต้องเตรียมหาปั๊มเบรคไว้เป็นอะไหล่แล้วครับ เพราะช่างบอกว่าเฉพาะลูกสูบปั๊มเบรคมันแพง หายาก หาซื้อทั้งปั๊มเบรคตามเชียงกงดีกว่า

8. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    สายอ่อนเบรค หลักร้อยครับ

เป็นท่อยาง มีหัวเกลียวไว้ต่อกับแป๊ปครับ

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    สายอ่อน Brake คือสายลำเลียงน้ำมันเบรคจากชุดท่อแข็งที่ติดอยู่กับตัวถัง ไปยังชุดเบรคที่ติดอยู่กับล้อ....... ครับ....
    ราคาของเทียบเทียมแท้ U12 ราคาตั้งแต่ 150 บาทไปถึง 500 กว่าบาท ของเบิกห้างก็อยู่ที่ 1000 ต้นๆ ต่อเส้นครับ
    สายอ่อนเบรคมีขายตามร้านอะไหล่ใหญ่ๆ ทั่วไปครับ หรือถ้าจะเบิกห้าง ก็เบิกตามศูนย์บริการ Nissan ก็ได้ครับ

10. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืม........

11. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้