ดิดออยคูลเลอร์ดีไหมครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย nick_lonely, 2 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nick_lonely

nick_lonely New Member Member

19
    0
    0
    คือเครื่องผมเป็น SR20DE ติดแก็ส แล้วผมคิดว่าแก็สมันร้อนกว่าน้ำมันเครื่องสึกหร่อเร็ว จะติดออยคูลเลอร์มันจะช่วยยืดอายุของเครื่องไหมครับ หรือมีผล ไม่มีผลอย่างไร แล้วถ้าติดติดแบบอเดปเตอร์จะติดอะไรไหม หรือต้องย้ายกรองครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 สิงหาคม 2011
  2. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    รอผู้รู้คับ

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    เป็น Idea ที่ดี ครับ ที่จะติด oil cooler เพื่อยืดอายุเครื่อง

แต่......... กรณีติด gas
    ผมยังไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องใช้ Oil Cooler อ่ะครับ.......

ผลดีมี ผลเสียก็ยิ่งมี......... อาจมากกว่าผลดี อีก.......... :eek:

4. Kiat nissan

Kiat nissan New Member Member

112
    0
    0
    ผลเสียคือ

5. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    แรงดันน้ำมันเครื่อง ตก เพราะระยะทางนั้นไกล กว่าจะที่วนกลับมา

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool:ผลเสียเหรอครับ.......
    ก็ถ้า Oil cooler ที่ติดเข้าไป ต้องไป Share แรงดันในระบบของน้ำมันเครื่องเดิม
    ก็จะทำให้แรงดันน้ำมันเครื่องในระบบเกิดแรงดันไม่พอ แรงดันไม่พอ
    น้ำมันเครื่องก็เข้าไปหล่อลื่นในจุดต่างๆ ได้ไม่ดี ก็มีโอกาสทำให้เกิด
    พวก Shaft ต่างๆ ละลายได้ เครื่องก็พังได้ครับ........

อิอิ:cool:

7. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อ๋อ.โตชิบ้า ละลาย เป็นบ่อยๆๆๆ

8. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    อิอิอิอิิอิอิ

9. Kiat nissan

112
    0
    0
    เครื่อง sr20det แก้ไขอย่างไรไม่ให้ความร้อนน้ำมันเครื่องขึ้นไวตอนขับทางไกลเวลากดบูสเทอร์โบบ่อยๆครับ:)

10. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ขึ้นมาก ขนาดไหนอ่ะคับ

11. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ..............อิอิ

12. Kiat nissan

112
    0
    0
    กดบูสขึ้น 1 บาร์ 3-4 ครั้งต่อเนื่อง อุณหภูมิน้ำมันเครื่องแตะ 110 องศาแล้ว (หรือว่าเป็นเรื่องปกติของเครื่องรุ่นนี้):)

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) อิอิ
    โดยปกติ ของ เครื่อง SR ถ้าอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง ไม่เกิน 120-130 ก็ไม่อันตรายครับ
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องอยู่ที่คุณภาพของน้ำมันเครื่อง และ ความสมบูรณ์ของชิ้นส่วนในเครื่องยนต์ ด้วยนะครับ...

:)

14. Kiat nissan

112
    0
    0
    ปัจุบันใช้น้ำมันเครื่อง mobil 1 (5w-50) ถือว่า Okay ไหมครับ หรือว่ามีอะไรดีกว่านี้ขอคำแนะนำครับ :)

15. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ผมว่าปกติ น่ะคับ รถผม ต่างจังหวัดก็ ประมาณ นี้

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) เรื่องน้ำมันเครื่องยี่ห้อที่ใช้ ผมไม่วิจารณ์นะครับ......
    เพราะเป็น Fully Synthetic อยู่แล้ว.......... แค่ไม่ให้เจอของพวกปลอมปน เป็นพอนะครับ..... :)

17. Kiat nissan

112
    0
    0
    แล้วสังเกตอย่างไรว่าปลอมปนครับ :)

18. yy_u12

18,827
    95
    48
    คงบอกยากอ่ะครับ..... เพราะว่า คนทำปลอม คงต้องพยายามทำทุกอย่างให้เหมือนของแท้

แต่ส่วนตังผม ผมซื้อกับร้านที่ไว้ใจได้ หรือร้านที่มีหลักแหล่งซื้อตรงจาก Sale ของบริษัทน้ำมันอ่ะครับ

19. Kiat nissan

112
    0
    0
    :)ถามต่อ น้ำมันเครื่องค่าตัวเลขหลังมาก แสดงว่าคุณสมบัติสามารถทนอุหณภูมิได้สูงใช่ไหมครับ เช่น w60 สามารถทนอุหณภูมิได้สูงกว่า w50 เสมอไปใช่ไหมครับ :)

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) ตัวเลข หลัง W เป็นตัวเลขที่บอกค่าความหนืดของน้ำมันเครื่อง ครับ
    โดยน้ำมันที่มีเบอร์ต่ำจะใสกว่าเบอร์สูง ตัวเลขที่แสดงอยู่นั้นจะมาจากการทดสอบที่อุณหภูมิ 100 องศา C (SAE standard)
    ไม่ได้หมายความว่า เลข 60 จะทนความร้อน ได้มากกว่าเบอร์ 50 อย่างที่กล่าวถามนะครับ.......

21. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ.....................................ความตึ๋งหนืด........................

22. Kiat nissan

112
    0
    0
    :)ถามต่อครับ น้ำมันเครื่องเบอร์10W-60 กับ 5w-50 อันไหนทนอุณหภูมิสูงได้มากกว่ากันครับและเหมาะกับเครื่อง turbo อัดboot บ่อยๆ ครับหรือมีเกรดอย่างอื่นแนะนำขอด้วยครับ:teeth:

23. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    :rolleyes::rolleyes:

24. yy_u12

18,827
    95
    48
    การทนอุณหภูมิของน้ำมันเครื่องนั้น ขึ้นอยู่กับ Natural Base กับ Formula Base ของแต่ละบริษัทน้ำมัน
    เป็นคนใช้และสร้างสูตรของ Molecule น้ำมันเครื่องนั้นๆ ครับ ไม่มีมาตรฐานของ Third Party Lab/Standard
    ในโลก ณ. ปัจจุบัน ที่คุยเรื่อง Standard การทนความร้อนมาตรฐานครับ มีแค่ API Standard ที่กำหนดออกมาเป็นแค่
    Recommend Standard ของน้ำมันเครื่อง ต่อประเภทของเครื่องยนต์ เช่น SL, SM จะเป็นของเครื่องยนต์ gazoline
    ส่วนพวก CC, CF ก็สำหรับเครื่องยนต์ diesel อ่ะครับ

25. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ตัวเลขข้างหลัง 2 หลักนั้น บอกเป็นความหนืด เรื่องทนอุณหภูมิได้สูงต่ำเท่าไหร่อันนั้นผมไม่ทราบว่าต้องการที่อุณหภูมิเท่าไหร่หรือครับ

หรือลองถาม บ.ผู้ผลิตน้ำมันยี่ห้อนั้นๆดูครับ

26. new@nymph

12,042
    38
    0
    ................................แล้วถามต่อ................ว่า.....................หัวเชื้อน้ำมันเครื่องนั้นมีหน้าที่ อะไร ครับ

27. SAN910

SAN910 New Member Privilege

272
    3
    0
    หัวเชื่อ เอ้ย............... หัวเชื้อ

สารเคลือกเครื่องยนต์

ด้วย ชิมิ

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    อิอิ
    ให้ผมตอบหรือเปล่า ไม่รู้.......

แต่คำตอบของผมคือ หัวเชื้อน้ำมันเครื่องนั้นมีหน้าที่ทำให้คุณเสียสตางค์ซื้อมันมา
    โดยไม่คุ้มค่ากับเงินที่คุณไม่ฉลาดเสียไปครับ

29. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    :(:(

30. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืม...อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้