ถามเรื่องแก๊สกับท่อไอเสียหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Purd_Prostreet2, 7 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    คือว่าเครื่องผม GA16 เกียร์ธรรมดาติดแก๊ส LPG ระบบ FixMix มา แล้วตอนนี้เพิ่งเอาไปเดินท่อไอเสียมาใหม่ เป็น 2" ทั้งเส้นโดยเอาแคทออก ใส่พักกลางของเดิม 1 ใบ พักปลายใส้ตรง 2" ปัญหาที่มีตอนนี้คือเวลาวิ่งแก๊สแล้วพอยกคันเร่งจะมีเสียง ปุ๊งๆๆๆ ดังออกปลายท่อด้านหลังอ่ะครับ แต่ถ้าวิ่งน้ำมันจะไม่เป็น เอาเข้าไปให้ร้านที่ติดตั้งจูน เค้าลองจูนดูแล้วก็บอกผมว่ามันไม่หาย เค้าบอกว่าท่อผมใหญ่ไป มันเป็นไปได้มั๊ยครับ ใครเคยเจอปัญหานี้แล้วแก้ไขหายช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือใครพอจะมีร้านจูนดีๆ จูนแล้วหายบ้างครับ ราคาจูนประมาณเท่าไหร่ครับ ช่วยที หรือว่าจะต้องปล่อยให้มันเป็นอย่างนี้ต่อไป :cry:

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ลองจูนแก๊สให้หนากว่านี้อีกหน่อยดูครับไม่รู้ว่าติด Lamda ด้วยรึเปล่า
    ถ้าไม่ติดลองหมุน Power Valve ออกซักทีละ 1/4 รอบครับ

Purd_Prostreet2 ถูกใจสิ่งนี้
  3. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    อยากได้ความรู้คะ ขอดูรูปตัวอย่างได้ไหมคะ ว่าอันไหนคือ Power Valve ขอบคุณคะ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  4. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    Power Valve มันอยู่ตรงไหนครับ

5. เป็นเรื่องปกติของเครื่อง นิสสันคับ ทั้ง GA SR เพียงแต่อาจจะจูนให้เหมาะสมกว่านี้อีกสักหน่อย ก็พอช่วยได้ บางไปหรือหนาไป มันก็ตดคับ อีกอย่างคือ ท่อคุณรู้สึกจะโล่งเกิน เลยทำให้ดังด้วย เมื่อก่อนผมก็ใช้เสตปเดียวกะคุณ แต่มันตดังหนวกหู ก็ไปเปลี่ยนเป็นพักกลาง 2 ใบ พักปลายใส้เยื้อง คับ ลดเสียงลงมาได้พอสมควร
    หรือจะหา AF METER หรือ APEX ปากกา ใส่เพิ่มสักตัวก็ได้คับ ของไทยอันไม่กี่ร้อย จะทำให้จูนได้ง่ายขึ้น

nv1020 และ Purd_Prostreet2 ถูกใจสิ่งนี้
  6. Purd_Prostreet2

316
    20
    0
    ขอบคุณครับ สงสัยจะต้องหาพักกลางมาใส่เพิ่มอีก 1 ใบแล้ว

สงสัยอีกอย่างครับว่า APEX ปากกามันใช่จูนแก๊สได้ด้วยหรอครับ
    :D

7. เอเพก ปากกา จะมีโหมดบอกค่า AF อยู่ด้วยคับ ส่วนของผมใช้ AF ของ REVSPEC อันละประมาณพันกว่าบาท (จูนไม่ค่อยเป็นก็ต้องใช้ตัวช่วยหน่อย:D)

8. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    เคยเป็นครับ ผมแก้ด้วยวิธีเอาท่อเดิมมาใส่ หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อ่านใว้เป็นแนวทางครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้