++ เมื่อผมถูกด่าเป็นควาย ++

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย Bird_Es, 9 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    เก็บมาฝาก ไม่ทราบเคยอ่านกันหรือยังครับ

จากเรื่องจริงของใครบางคนครับ อ่านแล้วคิดดูนะครับ

ขณะที่ผมกำลังขับรถเดินทางไปจังหวัดลำปาง ซึ่งเป็นทางคดเคี้ยวบนเขาจะต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษ ทันใดนั้นเองผมเห็นรถโผล่พ้นเหลี่ยมเขาซึ่งเป็นทางโค้งวิ่งมาด้วยความเร็วลักษณะส่ายไปส่ายมา แถมยังกินเลนเข้ามายังถนนฝั่งผม ทำให้ผมต้องเบรคจนตัวโก่งพร้อมกับหักหลบลงไหล่ทาง คนขับเป็นผู้หญิง ก่อนที่รถจะสวนกันเขาก็ชะโงกหน้าออกจากรถแล้วตะโกนด้วยเสียงดังว่า " ควาย...ย...ย"
    มันทำให้ผมโมโหมากจึงตะโกนสวนออกไปว่า " E...ควาย...ย...ย"
    ขี่รถผิดกฎจราจรจนเกือบทำให้เกิดอุบัติเหตุไม่พอยังมาด่าเราอีก ยังดีนะที่เราด่ามันทันก่อนที่มันจะขับรถสวนพ้นไป
    มัวแต่นึกแค้นอยู่ในใจที่ถูกด่าอยู่นั้นทันทีที่ผมขับรถพ้นเหลี่ยมเขา " เอี๊ยด...เอี๊ยด...โครม..." รถผมก็ชนควายเข้าอย่างจัง
    (ที่จริงแล้วเขาไม่ได้ด่าเรา แต่เขาบอกเราว่ามีฝูงควายอยู่ข้างหน้า เพราะกรอบความคิดที่เกิดจากประสพการณ์ของเราทำให้เราเข้าใจผิดคิดว่าความหวังดีที่เตือนให้ระวังเพราะมีควายอยู่ข้างหน้ากลายเป็นการคิดว่าถูกด่าว่าเป็นควาย)
    นี่คือโทษของการคิดแต่ในกรอบ และการมองโลกในแง่ร้ายเสมอ

จบครับ

2. chai_es

chai_es New Member Member

202
    13
    0
    :p:p:p:p:p

3. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    :confused::confused::confused:

4. Lee_ES

Lee_ES New Member VIP

517
    19
    0
    ข้อคิดคติสอนใจ

5. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    อืม เป็นข้อคิด

6. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    กำแท้ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้