b16a ติดlpg 7000รอบ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย civic9, 6 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. civic9

civic9 New Member Member

70
    0
    0
    คือผมไปติดlpg มา แล้วจะขอความรู้จากพี่ๆหน่อย

ผมอยากรู้ว่าจะรากรอบได้สูงๆเหมือนเดิมหรือป่าวคับ

และควรรากไม่เกินกี่พันรอบคับ ที่จะทำให้รถไม่พัง

วิธีการดูแลรถต้องทำอะไรเพิ่มขึ้นไหม

รถผมเป็นเครื่องb16a เดิมๆ ติดแบบมิกคับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    LPG ความร้อนในการเผาไหม้จะสูงกว่า น้ำมันเบนซินครับ

เพราะฉนั้น ถ้ารอบสูง ๆ ความร้อนก็จะเยอะ อาจทำให้ หัวลูกสูบละลายได้

จึงไม่ควรใช้รอบสูง หรือแช่สูงนาน ๆ เพราะทำให้ระบายความร้อนไม่ทัน ความร้อนสะสมเยอะ

ลูกสูบออกมายิ้มแน่

ของผม ปกติน้ำมัน 8000-8500 ถ้าเปนแก๊ส 5000-6000 ก็หรูแล้วครับ แต่ถ้าลากนาน ๆ ยาว ๆ ผมว่า ไม่น่าเกิน 5000 น่ะ มันเสียว

ปล.อีกอย่าง ตอนรอบสูง ๆ ถ้าจูนมาไม่ดี น้ำมันบาง มีสิทธิ์พังได้เลยน่ะนั่น

จุดประสงค์ของการใช้แก๊ส คือการประหยัดครับ ถ้าอยากแรง ก็สับเป็นน้ำมัน จะทำให้เราไม่ต้องเสียค่าซ่อมเครื่องครับ

3. zirus

zirus New Member Member

46
    7
    0
    โอ้เกีอบไปแล้ว b18b ใช้แก๊สเมื่อคืนลาก D3 รอบไป 7000 รอบไม่ยอมตัด เลยถอน คราวหน้าต้องระวัง ขอบคุุณครับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ใช้รอบสูงได้ครับ แต่
    1. ต้องมั่นใจว่า ในรอบสูง แก๊สจ่ายเพียงพอ (จะรู้ได้จากค่า A/F ครับ ความรู้สึก ถ้าไม่บางมากจะไม่ค่อยรู้สึกได้)

2.ต้องไม่ลากรอบสูงแช่ไว้นาน ๆ

5. T-U-N

T-U-N New Member Member

34
    2
    0
    ติดแก็สกันที่ไหนหรอครับแนะนำหน่อยซิครับ
    ของผม B20 ฝา 18 แล้วติดระบบไหนดีครับ

6. darkspeed

darkspeed New Member Member

37
    3
    0
    พึ่งติดมาไม่กี่วันยังไม่ได้รองราก ดีนะที่มาอ่านก่อน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้