เวลาเหยียบเบรคมีเสียงดัก กึกๆ นี่ปกติป่าวครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 12 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    เวลาเหยียบเบรคมีเสียงดัก กึกๆ นี่ปกติป่าวครับ

แล้วก็อีกอาการนึง เวลาเข้าโค้ง, ขึ้นทางจอดรถบนห้างหรือ ขึ้นทางยกระดับวงแหวน ที่มันต้องวนขึ้นไปมันจะมีเสียงดังแครกๆๆ อ่ะครับ มันเกิดจากอะไรครับ สัณนิษฐานว่าเป็นอะไรได้บ้างครับ

ปล. มันแพงปะครับค่าซ่อม
    ขอบคุณครับ

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เบรคดังกึกๆ เวลาเหยียบเบรคสลับกับปล่อยๆ เป็นเรื่องปกติ จะได้ยินบ่อยๆ เวลาจะออกจากซอย หรือลงทางลาดเตี้ยๆ แล้วเราคลายเบรคช้าๆ เพื่อดูรถสวน

เสียงเวลาเลี้ยวแรงๆ มาจากแร็ก ข้อต่อเพลาขับทางด้านนอก หรือ outboard joint ตามปกติต้องมีจารบีเคลือบอยู่ โดยเป็นจารบีเฉพาะที่ทนต่อแรงเหวี่ยงได้

เสียงอาจมาจากยางหุ้มเพลาขาด ทำให้ทรายหลุดเข้าไปปนกับจารบีแล้วไปขยี้ระหว่างไทพ็อตกับปลอกหัวเพลา ไม่ก็จารบีแห้ง ให้ร้านช่วงล่างถอดออกมาดูครับ

หากเสียก็เปลี่ยนทั้งเพลาเชียงกงขายคู่ล่ะ 2000 บาท ประมาณนี้ครับ

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    เสียงจากตอนเบรค ลองดูสลักคาลิปเปอร์เบรคคับ

ถ้ามันสึกมาก หรือจาระบีแห้งก็ดังได้

เสียงจากตอนเลี้ยวก็หัวเพลาคับ

ถ้าเลี้ยวซ้ายดัง ก็เพลาข้างขวาเสีย

ถ้าเลี้ยวขวาดัง ก็เพลาข้างซ้ายเสีย

ส่วนใหญ่จะเสียหัวเพลานอกคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้