ใส่เกียร์ถอยหลังแล้วรอบตกวูบเลยครับ (เกียร์ออโตนะครับ)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย akimotosoles, 4 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    รถผมปี 96 เวลาใส่เกียร์ถอยหลังแล้วรอบจะตกเอามากๆเลยครับ จนเครื่องสั่นมากๆเลยครับ จะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตตตต

เป็นเฉพาะเข้าเกียร์ถอยหลัง ถ้าเข้าเกียร์ D และแอร์ทำงานเป็นไหม ถ้าไม่เป็นก็มุ่งไปที่ เกียร์ล่ะครับ
    ขอตอบกว้างๆ สำหรับกรณีทั่วๆ ไปก่อนละกัน

เครื่องอาจจะไม่มีกำลัง ในรอบเดินเบา เนื่องจากกำลังอัดรั่ว วาล์วปิดไม่สนิท หรือตัวควบคุมรอบเดินเบา
    อุดตันทำงานได้ไม่ดีครับ
    ลองไล่จากล้างลิ้น ตัว eacv ,เช็คระบบไฟ หัวเทียน ตั้งวาล์ว ,ถ้าไม่หายก็วัดกำลังอัด แต่ละสูบถ้าไม่เกินสัก 20 psi สำหรับแต่ละสูบก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าต่างกันมากก็กำลังอัดรั่ว ที่นี้ถ้ารถไม่กินน้ำมันเครื่องก็แสดงว่าวาล์วปิดไม่สนิท บางทีเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็น บางครั้งอาการหนักตอนเครื่องร้อน
    มีอาการวาล์วยันด้วยเพราะวาล์วขยายตัวก้านไปชนกระเดื่องวาล์วด้านบนทำให้ปิดไม่สนิท ถ้ารถใช้แก๊สมานานก็มีโอกาสที่บ่าวาล์วจะทรุดและวาล์วยันได้ต้องเปิดฝาสูบออกมาบดวาล์ว หรือตรวจสอบวาล์วบ่าวาล์วว่ายังดีอยู่หรือเปล่า
    ลองไล่ลำดับการตรวจสอบให้ดีไม่งั้นเสียเงินเยอะนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มิถุนายน 2008
  3. cgi

cgi New Member Member

124
    24
    0
    ลองล้างลิ้นกับ eacv วาล์วดูคับ สงสัยโทรมาปรึกษาได้คับ0866230560

4. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    เป็นทั้งตอนแอร์ทำงานและไม่ได้ทำงานเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้