การทำรถ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย Ma_za, 3 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ma_za

Ma_za New Member Member

5
    0
    0
    อยากถามพวกพี่ๆๆหน่อยอ่ะครับ

พอดีไปเห็นโครงบีเอ็มอีสามหกมาอ่ะทะเบียนครบสภาพไม่มีชน

ถ้าเราจะเอามาทำเองอ่ะมันจะคุ้มไหมครับ

มันมีแต่โครงมาอ่ะ เครื่องไม่มี กระจกอะก็ไม่มี ล้อก็ไม่มี(เค้าขายสามหมืนครับ)

ถ้าเอามาทำ งบ มันจะอยุ่ประมารเท่ารัยรับพี่ ( พอดีมีงบอยุ่เเสนต้นๆๆพอจะไหวไหมครับ)

หรอว่าไปดาวน์คันใหม่ถูกกว่าเยอะ (พอดีผมพอมีความรุ้พวกช่างอยุ่บ้างอ่ะ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ(มีคัยให้คำปรึกษาได้บ้างครับลงเบอร์โทรไว้เดียวผมจะโทรกลับครับ)

ปล.อยากจะร้วมเป็นสมาชิกในคลับด้วยคนครับ

2. กัสจัง

กัสจัง New Member Member

56
    0
    0
    น่าสนอยู่นะ

3. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    น่าอยู่ แต่กัวว่าแสนต้นๆจะไม่พอ อ่าคับ..

เพราะถ้าเอาหัวตัดท้ายตัดมาทำ ก็หลายอยู่

ถ้าวางเจ ก็ต้องตามเก็บภายใน กันส่วนประกอบ

ไม่ทราบว่ามีช่วงล่างมาด้วยไหมอ่ะคับ

ถ้าเอามาทำรถแต่งแนวโหดๆหน่อย ก็อาจใช้ทุนไม่มาก

แต่ทำเครื่องไม่ได้มาก เพราะงบจำกัด

แต่ถ้าจะเก็บให้ครบเหมือนเดิม คงเหนื่อยเหมือนกัน

ลองประเมินราคาคร่าวๆของของต่างๆนะคับ

กระจกรอบคัน น่าจะราวๆสองหมื่นได้ (กระจกบ้านเรานะคับ)

ภายในไม่ทราบมีอะไรให้มาบ้าง ระบบบังคับเลี้ยว

ช่วงล่างที่ติดมา

ยังไงผมรบกวนขอรายละเอียดเพิ่มอีกหน่อยละกันคับ

แต่คิดว่า ถ้าเอามาทำกับงบแวนต้นๆ อาจจะไม่ครบ

ถ้าเอามาทำกลับสภาพเดิมๆ สมบูรณ์ๆ เพราะอาจจะต้องทำสีใหม่อีก

อะไหล่บางอย่างอาจต้องเบิกใหม่ เช่นบูทยางต่างๆ

ยางขอบกระจก

ยังไง ลองเช็คราคาหัวตัด ท้ายตัดมาก่อนก้ได้คับ

ลองดูของครบๆ แล้วเราได้ประมาณงบประมาณถูกคับ

ถ้ามีอะไรลองถามๆ มาดูได้นะคับ

ยินดีคับ ^^

ถ้ามีอะไรโทรมาก็ได้คับ 081-921-2250

อาจจะไม่รู้อะไรลึกมากมาย แต่ก็พอบอกได้ในบางเรื่อง

ยินดีต้อนรับนะคับ

4. Ma_za

5
    0
    0
    ช่วงล่างก็มีมาครบอ่ะครับแต่อาจจะไม่ค่อยสมบูรณ์ซักหน่อยขาดแต่ล้อ

ไม่ต้องเอาเเบบครบหรอกครับ เอาเเบบวางเครื่อง j แล้วทำสี เก็บภายในนิดหน่อยอ่ะครับ

แล้วก็วิ่งได้อ่ะครับแต่กลัวเรื่องเเอร์นิดหน่อยกลัวว่ามันจะเเพงอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับที่เสนอเเนะความคิดเห็น

5. Ma_za

5
    0
    0
    อืมอีกนิดครับ

เเล้วถ้าซื้อหัวตัด ท้ายตัดมามันจะง่ายกว่าใช่ไหมครับ

ส่วนราคามันต่างกันมากไหมครับ ถ้าเรามาเก็บเองที่ละนิดอ่ะ

แบบว่าไม่รีบทำเรื่อยๆๆอ่ะครับแต่อย่างหลังนี้กลัวจะไม่จบอ่ะครับ

6. BiG FaT

BiG FaT New Member Member

510
    4
    0
    ผมว่าแสนต้นไม่พอนะคับแค่เรื่องเครื่องอย่างเดียวก็เกือบแล้วคับ

7. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    แล้วภายในรถมีอะไรมาบ้างอ่ะคับ

ราคามันจะมาแพงพวกยางขอบกระจกนี่อ่ะคับ

บางทีของมากับหัวมันใส่ไม่ได้ ถ้าเบิกใหม่ก็เส้นละ หลักพันอยู่

ส่วนเครื่องเจ ถ้าทำดีๆ ครบๆ สเต็บต้นๆคงเฉียดแสนอยู่

แต่อาจจะคุ้มตรงที่ว่า เราได้รู้ว่ารถเราเป็นยังไง

ได้ทำอะไรไปบ้าง

เพราะบางทีซื้อรถที่ทำมาแล้ว ถ้าไม่รู้จักกัน ก็ต้องวัดดวงกันพอสมควร

8. p_e36

p_e36 New Member Moderator

360
    10
    0
    จะทำยังงัยอะ....ถ้าทำวิ่ง....ให้วิ่งได้ แค่ราคาวางเครื่อง+กะช่วงล่างให้ออกมาวิ่งได้ก็น่าจะเกินแสนแล้วละคับ.....แล้วไหนจะมีภายในอีก....ล้ออีก......แต่..ถ้าซื้อหัวตัดมาก็ใช่ว่าจะไม่แพงนะคับ....แพงเหมือนกันนะ....ไหนต้องหาอย่างอื่นอีกที่ไม่มี.......โอ้ย....อีกหลายอย่าง......เกินแน่ๆๆๆคับ.......แต่ถ้าจะทำวิ่งทางตรงก็.....แค่ทำเครื่องให้วิ่งสู้เค้าได้กระรันตีว่า เกิน 3-4 แสนแน่ๆๆๆเลย....ถ้าเบิกของใหม่นะ....แต่ถ้าหามือ 2 ได้ก็อาจจะถูกลงมาอีก.....อิอิอิอิ......เอาแค่ กล่อง เครื่อง แคม หัวฉีด เทอร์โบ เอาแค่นี่อะ...คิดเอาคับว่าเท่าไร....อิอิอิอิ....แล้วยังมีอีก.......หลายอย่าง...นับไม่ทวน........อิอิอิอิ........แต่ถ้าซื้อมาทำขับเล่นๆๆๆๆ........ซื้อที่แบครบๆๆมาเลยดีกว่านะคับ....เลือกเอาเลยว่าจะเอาเครื่อง bm หรือ j แต่ถ้าอยากวาง....เอาเครื่อง bm ดีกว่านะคับ...แล้วมาวางเองจะได้รู้ด้วยว่ามีปัญหาอะไรมั่ง.........แต่ถ้าเอาเครื่อง j ต้องดูดีๆๆๆนะคับ....ถ้าได้ดีก็ดี.......ถ้าได้ไม่ดีมา...ก็ก็โชคดีเลยคับ...........ตามความเห็น.....ผมว่า..ซื้อใหม่โล้ด......มือ 2 เดียวนี้ไม่เท่าเองคับ.......ผมว่าน่าจะคุ้มกว่า....หารถดีๆๆได้คับ..........อิอิอิอิ...หมู ญ ตรึม คับ.........................5555555

9. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    ผมว่าไม่คุ้มอ่ะ ได้มาแบบนี้ ทำสีปะผุ เท่าไหร่แล้ว

10. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    หารถมือสองเอาก็ดีนะครับ

11. Ma_za

5
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณพวกพี่ๆๆมากนะครับที่ให้คำเเนะนำ

ผมก็คิดอยุ่ว่ามันอาจจะไม่จบที่เเสนมันจะเลยไปไกลซิครับ

งั้นรอหารถเเจ่มๆๆได้หล่ะจะมาเเจมด้วยนะครับ

ปล.เป็นกลุ่มที่เป็นกันเองจิงๆๆครับ อยากเข้ามาอยุ่กลุ่มไวๆๆจัง

อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้