+++อยาก Drif GT4 จะเซตยังไงครับ+++

การสนทนาใน 'Game & Hobby' เริ่มโดย x-release, 24 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. x-release

x-release New Member Member

18
    0
    0
    อยาก Drif GT4 จะเซ็ตยังไงครับ ขอแบบละเอียดหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. kritorm

kritorm New Member Member

54
    0
    0
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=89757&page=2

ลองดูในนี้ก็ได้ครับ วิธีเซ็ตก็ถ้าเป็น 4wd ก็ลองเซตคล้าย ๆ skyline ดู
    แต่ถ้าขับหลังก็เอาแบบ RX7 อะไรแบบนี้อะครับ

หรือไม่ก็บอกรุ่นรถที่ใช้อยู่ไว้ก่อนก็ได้แล้วเดี๋ยวให้ผู้รู้แนะนำอีกทีละกันครับ

ส่วนถ้ายังไม่เคยลองดริฟใน GT4 เลย
    ผมแนะนำว่าลองเล่นสนาม Autumn ring ใหญ่
    ใช้รถ R32 ตัวขับหลังแล้วใส่ยาง road
    ปรับแรงม้าเพิ่มอีก 20%
    ส่วนเรื่องน้ำหนักจะปรับหรือไม่ก็ตามใจครับ
    (อันนี้ในโหมด Arcrade นะครับ)

3. Graphic

Graphic New Member Member

181
    3
    0
    อยาก ดริฟ รถ อะไรคับ บอกมาเด๊ว บอกให้

4. x-release

18
    0
    0
    S14 HKS
    R34 BLITZ
    RX7 FC/FD
    ประมาณนี้อะครับ ถ้าปรับแล้วทั้ง 3 คันใช้เหมือนกันหมดทั้ง 3 คันได้หรือเปล่า (รวมถึงรุ่นอื่นๆ ด้วยที่ขับหลัง)
    และพวก ขับ 4 กับ ขับหน้าละครับ ปรับยังไง รวบกวนด้วยนะครับ (อยากได้แบบละเอียดๆ)
    ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับพวกพี่ๆ Drift KING GT

5. Graphic

181
    3
    0
    Blitz ER34 D1 Spec 2004

-Exhaust {Racing}

-Tyre's {Sport} (Front S3) (Back S1)

-Suspension {Semi-Racing}
    +Spring Rate (Font 10) (Back 9)
    +Ride Height (Front & back 85)
    +Camber (Front 5.0) (Back 4.0)

-Driving Aids
    +oversteer (0)
    +understeer (20)
    +TCS (5)

-Weight Balance
    +Ballast (200)
    +F/R (-40)

HKS Genki Hyper Silvia RS2 (D1GP) '04

Buy fully customize suspension, transmission, lsd, brake controller...

Spring: 10.5 / 7
    Ride: 80 / 80
    Bound: 8 / 8
    Rebound: 8 / 8
    Camber: 5 / 3
    Toe: 0 / -1
    Stab: 1 / 1

Turbo: None
    Brakes: 24/3
    Transmission: You could leave it the way it is
    Downforce: 13 / 13
    LSD: Leave it or change it
    Weight Ballast: 0
    F/R:-8

Tires: N1 all around
    Driving Aid Off
    HP: Lowest as possible

HKS Silvia
    Oil change (right when you get it)
    N1 tires
    ASM oversteer 0
    ASM understeer- all the way up
    TCS 0
    LSD
    Initial torque 5
    accelerator 5
    decelerator 5
    Racing Brakes
    Brake controller
    Front 20
    Rear 20

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2006
  6. Graphic

181
    3
    0
    Mazda RX7 Type RS (FD) '98 ... 337 HP / 282 Torque

Parts to buy:
    Oil Change
    Sports Chip
    Port Polish
    Racing Brakes
    Racing Suspension
    Full Customize Transmission
    Triple-Plate Clutch
    Racing Flywheel
    Carbon Driveshaft
    Full Customize LSD
    Stage 1 Weight Reduction
    N3 Tires

Settings:

Suspension:
    Spring Rate - 11.2 / 9.8
    Ride Height - 99 / 99
    Shock (Bound) - 7 / 7
    Shock (Rebound) - 8 / 8
    Camber Angle - 2.5 / 0.5
    Stabilizers - 3 / 3

Transmission:
    Auto Set 9

LSD:
    Initial - 15
    Accel - 30
    Decel - 10

All AIDS at 0!!

Mazda Rx7 RX-7 GT-X (Fc, J)1990

part to buy
    refresh the chasis
    Racing exhuast
    sports chip
    N2's tires
    Stage 1 turbine kit
    racing brakes
    racing suspension
    full customize transmission
    triple plate
    racing flywheel
    carbon drive shaft
    full limited slip

Settings:
    spring rate: 2.6/2.6
    ride height:110/110
    shock bound : 2/2
    rebound:4/4
    camber angle: 3.5/3.5
    toe angle: 0/0
    stabilizers:1/1
    LSD:
    Initial Torque:15
    Limited slip acceleratior:10
    Limitied slip accelerator:11

7. Graphic

181
    3
    0
    เรื่องการเซตรถแต่ละคันไม่มีกฏตายตัวที่แน่นอนคับ ขึ้นอยู่กับสไตล์ และเทคนิคของแต่ละคันคับ

ค่าเซตรถที่ผมให้ไปถ้ารู้สึกว่าไม่ถนัดลองปรับแต่งดูคับ เพราะบางทีอาจจะมีสไตล์ที่ต่างกัน

ส่วนตัวผมจะถนัดใช้ FeintDrift มากที่สุดคับ

8. x-release

18
    0
    0
    ขอบคุณมาก ๆๆๆๆๆ เลยครับ

9. gug_g

gug_g New Member Member

5
    0
    0
  10. x-release

18
    0
    0
    แล้ว AE86 ด้วยนะครับ
    ขออีกสักคันก้แล้วกันนะครับ
    แล้วพวก 200 กับ slivia S13-15 เซ็ตเหมือนรถ S15 HKS ได้ป่าวคับ

11. Graphic

181
    3
    0
    Srinter Trueno GT-Apex S.S. version J AE86
    --Parts to buy--

Exhaust: Racing
    Tire: Standard F-N3 R-N3
    Brake Controller: equiped
    Suspension: Racing
    Transmission: Full
    Stage 3 lightening
    roll cage
    chassis refresher plan

--Settings--

Brake Controller: 9 F 24 R

Suspension:

Spring Rate 9.0 Fr 7.9 R
    Ride Height 80 Fr 80 R
    Shock Bound 8 Fr 4 R
    Shock Rebound 8 Fr 8 R
    Camber Angle 2.0 Fr 1.0 R
    Toe Angle 0 Fr 0 R
    Stabilizers 5 Fr 5 R

Tranny: Auto Setting 12

Driving Aids: ASM and TCS off

ส่วนรถตระกูล ซิลเวีย และ 200 ผมว่านำค่า เซตติ้ง มาประยุกต์กันได้นะคับลองดู

12. x-release

18
    0
    0
    ขอบคุณหลายๆ คับอาจารย์

13. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    พรีหลูด ดริฟท์ได้ป่าวคับ แล้วเซ็ตยังไงอะคับ

14. Graphic

181
    3
    0
    พรีหลูด ก้อดริฟท์ ได้คับ แต่ยากหน่อย ต้องใช้เบรคมือช่วย ลอง เซตรถเป็นแบบนี้ดูนะคับ

Car: Honda Prelude Si VTEC '91
    239HP

Suspension
    - Spring Rate F: 10.0 R: 6.0
    - Ride Height F: 104 R: 108
    - Shock Bound F: 8 R: 8
    - Shock Rebound F: 8 R: 8
    - Camber F: 2.0 R: 7.0
    - Toe F: 0 R: 0
    - Stabilisers F: 4 R: 2

Brake Balance: Stock

Transmission Auto Setting: 8

Limited-Slip Differential: Stock

Downforce F: 0 R: 0

Driving Aids
    - ASM (Oversteer): 0
    - ASM (Understeer): 20
    - TCS: 0

Tires: N3

15. x-release

18
    0
    0
    อาจารย์ มีสูตรรถขับหน้าป่าวคับ พวก CIVIC EG,EF อะขับ

16. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    ขอบคุณมากับ ท่านอาจาร

17. Graphic

181
    3
    0
    มีแต่ EG อะคับ ลองดู

Honda CIVIC SIR-II (EG) '91

203PS

Parts:
    Racing Exhaust
    Sports Chip
    NA Tune Stage 1
    Tires: F/R - N3/N1
    Sports Brake
    Brake Controller
    Racing Suspension
    Full-custom transy
    triple plate clutch
    racing flywheel
    LSD 2way
    all weight reductions

Settings:
    brake balance: F/R - 7/11
    Spring Rate:6.4/3.6
    Ride Hieght: F/R - 99/99
    Shock Bound:8/8
    Rebound:8/8
    Camber:2.0/1.0
    Toe:0/0
    Stabilizers: F/R - 1/1
    transy: autoset 8
    All assist OFF
    Ballast weight: 20
    Load position: rear 19

ไม่ต้องเรียกผมอาจารย์ก้อได้นะคับ มันดูยังไงก้อไม่รู้ ผมก้อเพิ่งหัดเล่นเหมือนกันค้าบ เลยอยากให้

มีเพื่อนเล่น GT ด้วยกันเยอะๆ เพราะเกมนี้มันมีอะไรหลายๆอย่างที่เรายังไม่รู้อีกเยอะแยะคับ
    :D :D

18. Haruna

Haruna New Member Member

129
    3
    0
    แนะนำว่าปรับพวก Driving Aids ออกให้เหลือแต่ 0 เท่านั้นครับ ทั้ง TCS ASM (ถ้าคิดว่าน่าจะเอาไหว หรือมีจอยพวงมาลัย) ขนาดผมใช้จอยธรรมดายังได้ฟิลความสะใจครับ แล้วลองเล่นกับพวกรถ MR ดูก่อนอย่าง MR2 (AW11) ก่อนให้ชินมือ

ถ้ามีรถแล้วก็ค่อยๆปรับแต่งในหัวข้อพวก Suspension ถ้ามีงบเยอะๆ ไปซื้อพวก Original Suspension ซึ่งมีขายใน Tuner ไม่ใช่ในโชว์รูมของยี่ห้อรถอ่ะฮะ (ลืมไปแล้วว่ามันอยู่หมวดไหน) ตัวนี้จะปรับได้เยอะแล้วประสิทธิภาพดีกว่า Fully Customize Suspension ฮะ แน่นปึ๊กกว่าด้วย
    แล้วไปซื้อ LSD 2 Way เป็นหลักๆ

ลองค้นๆเว็บต่างประเทศดูฮะ เคยเจอแว่บนึงแต่ลืมแล้วว่า URL อะไร เขามีให้หมดทุกคันเลย
    ส่วนพวกรายละเอียดปลีกย่อยอย่างพวกอะไหล่ ลองไปค้นใน www.gamefaqs.com ดูฮะ แล้วค้นในหมวด PS2 อักษร G แต่นั่งแกะภาษาอังกฤษเอานะฮะ

19. x-release

18
    0
    0
    ขอบคุณมากๆ ครับ ท่านอาจารย์ ทั้งหลาย

20. gt4lism

gt4lism Guest

0
    0
    0
  21. Quick2

Quick2 Guest

0
    0
    0
    ทำรถครีฟ

มีสูตรการเซ้ตรถให้ครีฟรถไรอีกบ้างคับเอามาลงหนน่อย

22. NeMeSyS

NeMeSyS New Member Member

1
    0
    0
    รถขับหลัง ผม เซ็ตยังไง ก็ม้วน อะครับวิ่งโค้งยาวไม่ได้สักที เลี้ยวปุ๊ป ยัดเลย ไปได้ครึ่งโค้ง รถก้ม้วน ควรจะแก้ยังไงอะครับ

23. Aojun

Aojun New Member Member

16
    0
    0
    จากที่ผมเล่นมาประมาณ20ปี(ในเกมนะ) ผมว่าจะ ดริฟ เนี่ย หลักๆเลยอยู่ที่Driving Aidsครับ เซตให้เป็น 0 20 0 คือ oversteer 0 understeer 20 traction 0
    เมื่อปรับอย่างงี้ รถจะไหลง่ายครับ แต่ถามว่าเร็วขึ้นไม๊ ผมว่าไม่เกี่ยวกันนะ มันทำให้คุณต้องบังคับให้แม่นกว่าเดิม แล้วก็คอยปรับพวงมาลัย เบิ้นคันเร่งในขณะที่เข้าโค้ง
    ถ้าเป็นแบบธรรมดา ปกติจะเป็น10 10 5ถึง7 หลักๆในการเข้าโค้ง คุณต้องเบรกให้ได้ความเร็วที่เหมาะสม แล้วก็คุมคันเร่งในขณะเข้าโค้งซะมากกว่า
    ขอเพิ่มเติมเรื่องDriving Aidsนิดนึง ไอ้สองอันบน โอเวอ กะอันเดอ ผมแปลไม่ค่อยจะเข้าใจ แต่มันจะประมาณว่า คุมช่วงล่างไม่ให้แถมากไป แล้วก็เวลาหักพวงมาลัยจะได้feelจิก ประมาณนี้ สุดท้ายคือ Traction Controller(TSC) อันนี้เคยฟังในทีวีบ่อยๆ มันเป็นการควบคุมให้รถไม่แถออกจากไลน์ จะด้วยคอมพิวเตอรหรืออะไรซักอย่าง แต่รถดีๆหรูๆจะมีมาให้เปิดปิดเล่นกัน(ของจริงนะอันนี้) มันก็ตามชื่อล่ะครับ เพราะฉะนั้น TSCเนี่ย ไงก็ควรให้เป็น0ซะ ถ้าจะให้ความรู้สึกที่ว่า คันนี้คุมเองกับมือทุกอณู แต่สำหรับบางคันที่ชอบฟรีทิ้งมากๆ อันนี้แนะนำให้เพิ่มค่าTSC อย่าง Supraเนี่ย ผมก็ใช้TSCที่ 1 และสำหรับรถที่oversteerโคตรๆ อย่างพวก AE86ของคนวาดInitialDเนี่ย ลดไอ้understeerซะ เหลือ18 17 ก็จะไม่หลุดเกินไปจนน่ารำคาญ

อีกประการ เวลาเซตค่า ควรเซทให้หลุดน้อยกว่าที่คุณพอใจนิดนึง เพราะเวลาคุณไปแข่งแบบมียางสึกหรอ ก่อนที่มันจะหลุดขนาดที่คุณเซทไว้นั้น มันจะหลุดกว่าเดิมมากๆจนกว่ายางคุณตรงมุมล่างซ้ายจะเปลี่ยนเป็นสีเหลือง ยิ่งช่วงรอบแรก ยางจะไม่เกาะอย่างมาก แต่ถ้าคุณว่ามันท้าทาย ก็ดีครับ ควบคุมคันเร่งซะให้มันไปเลย

อีกประการ (ขี้คุยอะ) ถ้าใช้จอยนะครับ ผมว่า เปลี่ยนเป็นแบบ one hand steer มันให้ความรู้สึกเหมือนจริงกว่าแบบเดิมนิ้ดนึงครับ โดยเฉพาะตอนเมายา ก็คือ เปลี่ยนพวงมาลัยมาอยู่ทางขวา แล้วด้านซ้ายให้ใช้ ป็นชิฟเกียร ขึ้น ลง แทน ส่วน เบรกจะอยู่ L2 คันเร่งจะอยู่R2 เบรกมือที่ L1NOSที่ R1 อาจมีปัญหาช่วงแรกกับคันเร่ง เพราะช่วงมันสั้นกว่า analogพอตัว แต่ถ้าคุ้นเคย รับรอง มันมากครับ

ปล. หนุกมากครับเกมนี้ ทำผมบ้ารถอยู่ถึงทุกวันนี้
    [email protected] คุยกันได้ครับ

24. iTon

iTon New Member Member

16
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

เพิ่งโหลดมาเล่นพอดีเลย

25. minza

minza New Member Member

3
    0
    0
    ขอเซตEVOหน่อยงับ

26. minza

minza New Member Member

3
    0
    0
    ขอ supra ทั้งแบบใหม่กับเก่าด้วยงับ

27. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    สุดครับ สูตรเยอะจริงๆ ยกนิ้วให้เลย อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้