ปรึกษาหน่อยครับ ช่วงล่างเสียงดัง

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Puf, 3 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Puf

Puf New Member Member

4
    0
    0
    ชื่อปั๊บครับ เป็นสมาชิกใหม่ พอดีเพิ่งถอย neon สีน้ำเงินมาครับ ปัญหาที่เจ้าของเก่าบอกให้ไปทำเอาเองก็คือ ช่วงล่างเสียงดังน่ะครับ คือว่ามันดังกึกๆกักๆ ครืดๆ ตั้งแต่ตอนออกตัวน่ะครับ แล้วพอขับเร็วก็จะเสียงค่อยลงครับ ขับทางเรียบๆก็ดังนะครับ
    เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ? และต้องมีงบประมาณเท่าไหร่ครับ?
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ

2. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    โทรมาครับ จะได้คุยกัน.......

เบอร์ข้างล่าง.......

3. Puf

4
    0
    0
    พาไปพบคุณเติร์ดมาแล้วครับ ปรากฏว่า โช๊คตายสนิท ไม้ตีกลองเริ่มไปหน่อยๆแต่ยังพอใช้ได้ (คุณเติร์ดแนะนำว่าอีกซัก 5-6 เดือนค่อยมาทำไม้ตีกลองพร้อมหัวเพลาและลูกหมาก) และก้อมีน้ำมันเครื่องซึมหน่อยๆ
    สรุปรายการที่ทำ
    - เปลื่ยนโช๊ค ~6000
    - ทำซีล
    รวมของและค่าแรงประมาณไม่เกิน 8000
    ไว้ทำเสร็จแล้วจะมา update นะครับ

4. Puf

4
    0
    0
    ไปทำมาแล้วครับ ช่วงล่างตอนนี้เสียงดังต่างๆหายไปแล้วครับ รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมด 7900 ครับ .. ขอบคุณคุณเติร์ดมากครับ

5. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ตอนเริ่มออกตัวรถของผมก็มีเสียงเหมือนกันแค่เปลี่ยนโช๊คกับซีลหรือถึงเสียงดังหาย ซีลมันคือซีลตรงไหนอะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2008
  6. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    รถผมเคยดังครืดๆๆ แต่มันไม่ดังเฉพาะตอนออกตัวนะ มันดังตามความเร็วเลย แต่พอเลย 80 กม./ชม.
    มันก็จะไม่ค่อยดัง แต่มันจะมีการสั่นเข้ามาแทนที่ ผมก็เปลี่ยนลูกปืนล้อ 2 ข้าง และไอ้ที่มันสั่นก็เปลี่ยน
    ไม้ตีกรองไปอีก 2 ข้าง มันจึงเหมือนรถขึ้นมาครับ ไม่ทราบจะตรงกับอาการของรถคุณเก่งหรือเป่า
    :)

7. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0

8. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ไม่แน่ใจนะครับ ลองเช็คลูกปืนล้อดูครับ ล้อหน้าก่อน ยกแม่แรงขึ้นทีละข้างให้ล้อมันลอยข้างนึง หาอะไรหนุนล้อหลังไว้นะคับ
    และติดเครื่องเข้าเกียร์ให้ล้อมันหมุนฟรีดู มีเสียงดังเหมือนที่ได้ยินในรถไหม เร่งคันเร่งนิดเดียว
    ถ้าดังก็ลูกปืนไปคับ และลองกับอีกข้างนึงเหมือนวิธีแรก ถ้าไม่ดังก็ไม่ใช่ หาไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เจอเองคับ
    :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้