เรื่องเข็มความร้อน และรอบเดินเบา

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย ningdoad, 10 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ningdoad

ningdoad New Member Member

125
    0
    0
    รู้สึกว่าเข็มความร้อนที่หน้าปัดมันแปลกๆ ตอนไม่เปิดแอร์

เปิดแอร์จะอยู่ประมาณ ไม่เกิน 9.00 น.

แต่พอไม่เปิดแอร์ เข็มมันจะเกิน 9.00 น. ไปเล็กน้อย พัดลมถึงติด และก็ทำงานแป๊บเดียวก็ตัด

คือช่างเค้าบอกว่ามันแปลกๆ ไม่รู้ว่าเข็มเพี้ยน หรือเซนเซอร์ เพี้ยน

ของเดิม(เครื่องเดิม) ผมก็จำไม่ได้แล้วด้วย

ของเพื่อนๆ เป็นเช่นไรบ้าง

อีกเรื่อง เครื่อง sr20 เดินเบา (ไม่มีโหลด) ประมาณ กี่ร้อยรอบครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มิถุนายน 2012
  2. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    รอผู้รู้แว๊ปนึง...

3. Friday.munjai

Friday.munjai New Member Member

12
    0
    0
    เพิ่งแก้เรื่องเข็มไปนะครับ

ผมไล่ระบบเรื่องหล่อเย็นใหม่หมดครับ พวกท่อน้ำ รั่วซึมอะไรพวกนี้ ตอนแรกเห็นรั่วนิดหน่อยไม่ได้สนใจ
    พอไล่เปลี่ยน ตอนนี้หายสนิทครับ แต่อาจจะเป็นเรื่อง เซ็นเชอร์ก็ได้ครับ ถ้าเอาของ CA มาใส่ SR เปลี่ยนแล้วก็หายครับ อันนี้พี่ YY_12 บอกมาก ^ ^

รอบเบา เผาน้ำมันเล่นของผม อยู่ที่ 800 รอบครับ

4. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อึ้มมมม...

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) อิอิ
    เรื่องเข็มความร้อน คงแก้เป็น 9 นาฬิกา กับ 8 นาฬิกา นะครับ เพราะ เข็มของ U12 จะเป็นลักษณะเบ้ทางซ้าย

ถ้าถามถึงเรื่องเข็มความร้อน(ถ้าไม่มีอะไรเพี้ยน) ณ.ขณะที่คุณบอก ก็ถือว่าปกติครับ......

มีนิดนึงที่อาจจะต้อง Check ดูว่า ช่างได้ต่อสายไฟควบคุมเรื่องพัดลมไฟฟ้า(หม้อน้ำ)ผ่านกล่องหรือเปล่า
    ถ้าช่างต่อแบบนั้น อาการที่อุณหภูมิเครื่องวัดจากความร้อนน้ำอาจจะถึง 97-98 องศา กว่าที่พัดลมจะทำงาน
    เพราะ Program กล่องจะสั่งไว้แบบนั้น ก็จะทำให้เข็มความร้อนขึ้นกระเถิบไปอีกนิดนึงครับ

:)

6. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ถ้าผ่านกล่องกว่าพัดลมจะทำงานก็ตามที่คนตัวเขียวบอกครับ และทำงานแป๊บเดียวพอเหลือสัก 92-94 มันก็หยุดแล้ว

sensor ถ้าอยากใช้หน้าปัดอัไนไหนก็เอาจากเครื่องๆนั้นมาครับ

เช่น หน้าปัด SR ก็เอา sensor มาจากเครื่อง SR ครับ

7. ningdoad

ningdoad New Member Member

125
    0
    0
    ใช่แล้วครับ โทษที ดันไปจำตำแหน่งเข็มของอีกคันมา ที่ถูกต้องอยู่ระหว่าง 8-9 นาฬิกาครับ แก้ไขแล้ว

ช่างต่อสายออกจากกล่องครับ ที่ช่างเค้า งง อาจเป็นเพราะว่า มันไม่นานเกิน ครึ่ง หรือ เกิน 9 นาฬิกาอะครับ ผมก็จำไม่ได้เหมือนกัน

ช่างเค้าเลยมองว่า ตัวเซนเซอร์มันเพี้ยนหรือเปล่า

ส่วนรอบเดินเบา ผมอยู่ที่ 750 รอบ ไม่ทราบว่าต่ำไป หรือว่าประมาณนี้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มิถุนายน 2012
  8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    รอบเดินเบา
    ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา HB SR บอกไว้ว่า 750 RPM+/-50
    ส่วนถ้าเป็นเกียร์ Auto ก็ 850 RPM+/-50 ครับ.......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้