ขอคำแนะนำเรื่องสปริงโหลด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย i-vtec, 12 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    กำลังหาสปริงโหลดครับ
    อยากได้เตี้ยพอดีๆ (ระยะห่างล้อกับซุ้มบังโคลนประมาณ 1-2 นิ้ว )
    ใช้กับโช้คเดิมๆครับ ต้องการแค่ความสวยครับ ความนุ่มขอแบบ standard เลย
    ไม่เอาเด้งและกระด้างมีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ

ตอนนี้ยังเข็ดกับ Tein อยู่ครับ เพราะเคยเปลี่ยนมา ทั้งเด้ง ทั้งแข็ง ไม่หวายๆ
    ผมว่าเหมาะกะคนเอาไปซิ่งในสนามมากกว่า :rolleyes:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2008
  2. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    ขอคำแนะนำด้วยคนครับ
    ตอนนี้ใส่แม็กขอบ 17 โช๊คเดิมๆ
    แต่เปลี่ยนสปริงโหลด 1นิ้วครึ่ง ของ Apex มาใส่ (มือสอง)
    ปรากฏว่า เล่นเอาเกือบอ้วก เพราะเจอถนนไม่เรียบนิดเดียว...
    ก็เด้งดึ๋งๆ เป็นเจ้าเข้าซะแร้ว

รบกวนแนะนำด้วยครับ .... จะแก้ปัญหายังไงดี

3. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    คงไม่ใช่เป็นเพราะสปิงหลอกครับ สปิงเอเป็กมันนิ่มกว่ายี่ห้ออื่นอยู่ ลองเปลี่ยนมาใส่ขอบ 15,16 ดู

4. Tonkun

227
    5
    0
    มีเพื่อนอีกคนหนึ่งแนะนำให้เอาโช๊คไปอัดน้ำมันใหม่ เพื่อเพิ่มความหนืด
    มันจะทำให้ดีขึ้นมั้ยครับ ???
    แล้วถ้าเปลี่ยนสปริงอ่ะครับ ... จะดีขึ้นไหม แล้วยี่ห้อไหนดีครับ

เพราะไม่อยากเปลี่ยนแม็คเลย ... เพิ่งเปลี่ยนได้ไม่ถึงเดือนเลยครับ
    อุตส่าห์เก็บหอมรอมริบมาตั้งนาน .... :cry:

5. So_EK

4,677
    245
    0

ก็คุณบอกว่ามันเด้ง แระอ้ายที่เด้งๆนี้ก็มาจากสาเหตุที่ใส่ขอบ 17 แกล้มยางมันเตี้ยครับ ถ้าเอาโช๊คไปอัดน้ำมันอีกคราวนี้คุณนั้งไม่ได้แน่ๆ

6. Tonkun

227
    5
    0
    อ๋อ .... เข้าใจแล้วครับ

งั้นก็สรุปว่า .... ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนแม๊ก ก็ต้องทนเด้ง ต่อไป ใช่มั้ยครับ :p

ขอบคุณมากๆ ครับ ... ไม่งั้นคงต้องเสียตังค์ไปอัดน้ำมันตามคำยุของเพื่อนแหงๆ

:D

7. i-vtec

188
    13
    18
    คุณโส ไม่แนะนำผมบ้างหรอครับ
    อย่าเพิ่งหลงประเด็นไปเรื่องแม็กครับ เอาเป็นว่ากลับมาที่แม็ก 15 ครับ
    ยาง 195/55 ครับ

สปริงไรดีครับ

8. So_EK

4,677
    245
    0

โช๊คเดิมหา Eibach หรือ RSR มาใส่ก็ได้ครับเห็นข้างบนขายอยู่ ใช่ไปก่อนต่อไปค่อยอัฟโช๊คเป็น โคนี่ หรือ คายาบา ขับสบายๆ

9. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    สปริง ถ้าอยากประหยัดหน่อยก็ หาพวก type-r มาใส่ครับ แข็งกว่าเดิมเล็กน้อย แต่ความสูงอาจจะไม่ได้ใจสำหรับคนอยากโหลด หรือ ไม่ก็ต้องเป็นพวกสปริงแต่ง อย่าง eibach, H&R , Tanabe, tein S-tech หรืออื่นๆ ซึ่งจะแข็งกว่าเดิมเล็กน้อย สามารถใช้กับโช้คเดิมได้ แต่ถ้าได้โช้คอัพแต่งแบบ street use จะช่วยการทรงตัวได้พอควร จะเป็นมือหนึ่งอย่าง koni , bilstein หรือมือสองอย่าง ohlin, spoon, mugen, kayaba หรืออื่นๆ ก็ได้ครับ

ผมเข้าใจว่าที่คุณเคยใช้ tein คงจะเป็นของมือสอง ประเภท HA, HR ซึ่งทั้งสองรุ่นถ้ามาจากญี่ปุ่นจะค่อนข้างแข็ง เพราะถนนในญี่ปุ่นดีกว่าในกรุงเทพมากๆๆ ดังนั้นจึงเซ็ทไว้ให้ค่อนข้างแข็ง/หนืดมากได้ ถ้าของเดิมยังอยู่นะครับ ผมแนะนำให้เอาไปโอเวอร์ฮอล์ใหม่ บอกความต้องการเค้าว่าต้องการแบบ street use แล้วเปลี่ยนสปริงให้แข็งกว่า std เล็กน้อย ก็จะได้ชุดโช้คอัพ/สปริง ที่น่าจะเหมาะกับความต้องการของคุณ คือ ไม่แข็งจนเกินไป และ มีการทรงตัวที่ดีขึ้นครับ

10. Tonkun

227
    5
    0
    คุณโส...คุณ broom ครับ ...

งั้นขอสรุปนิดนึงนะครับว่า
    สำหรับรถ EK ถ้าจะโหลดให้สวย โดยใช้โช๊คเดิมๆ ไปก่อน
    ก็ควรจะใส่ล้อแค่ขอบ 15 หรือ 16 เท่านั้น
    บวกกับใช้สปริงโหลดของ Eibach, H&R, tein แบบ street use

ใช่มั้ยครับป๋ม ??? :confused:

11. So_EK

4,677
    245
    0
    ถูก!!!! ซาเต๊ปบายซาเต็ปครับ

12. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    ว๊าว ว๊าว ว๊าว ว๊าว ว๊าว :D

13. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ขอคำแนะนำด้วยครับ
    ถ้าเอาโช้ค EK9 มาใส่กับล้อเดิมๆ จะเตี้ยลงมาประมาณกี่นิ้วครับ
    แล้วจะแข็งและกระเด้งมากมั้ยอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

14. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ไม่เด้งครับ ออกแนวใช้งานสบายๆๆๆ
    วิ่งในกรุงเทพชิวครับ

15. i-vtec

188
    13
    18
    สรุป หนีไม่พ้น Koni+Eibach สูตรดั้งเดิม
    55555555555

Tein ที่เคยใช้เป็ยของมือหนึ่งครับ รุ่น Super Street Damper
    มันเด้งมากแต่โครตรหนึบเลยครับ มันไม่ใช่แบบที่ผมต้องการอะครับ

Koni กระบอกเหลือง เบิกใหม่เท่าไหร่ครับ ใครทราบบ้าง

16. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เข้ามาหาความรู้ครับ

ขอถามต่อหน่อยนะครับ(ไม่รู้จะมีคนตอบหรือป่าว)สปริงรถรุ่นไหนใส่Ekได้บางครับพวกEG,EF,A/C ใส่ได้ไหมครับ

17. ขอโทษคร้าบพี่ สนใจขายสปริงป่าวคับกำลังตามหาพอดี

ถ้าต้องการขาย ติดต่อ 089-7732666 ซุ่มซ่ามEK

18. EK5616NAD

EK5616NAD New Member Member

124
    1
    0
    เห็นว่าโช๊คคายาบ้า กับสปริงเดิมก็เตี้ยและนิ่มดีนะครับ
    เพราะเบ้าโช๊คมันเตี้ยกว่าของติดรถ แต่ผมจำไม่ได้ว่า
    คายาบ้ารุ่นไหน แต่เห็นพี่เค้าบอกว่าราคาโช๊คชุดละ 9000 อ่ะ

19. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    รบกวนสอบถามต่ออีกหน่อย แม็กซ์ 17 ยาง 45 โช๊คเดิมอัดน้ำมัน ใส่ปริงไร ให้ หน้าทิ่มนิดๆ หน้า ห่างซุ้ม 1/2 นิ้ว หลัง ห่าง 1 นิ้ว ประมาณนี้ รบกวนด้วยครับ นัทครับ

20. So_EK

4,677
    245
    0
    ไม่เคยใส่ 17 รอผู้รู้มาตอบครับ

21. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0

ใส่ยาง 205/45 หรือว่า 215/45 ละคับ
    ถ้า 215/45 โหลดมากระวังติดซุ้มนะคับ ผมยังใส่ 215/40 เลย
    ถ้าเอาโหลดประมาณนี้ ต้อง H&R ครับ ยี่ห้ออื่นๆ เตี้ยกว่านี้ทั้งนั้น
    เบิกที่อาคารศรีวรจักรคับ ของแท้แน่นอน ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วไม่รู้ แต่เมื่อก่อน 7 - 8 พัน

22. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ผมใส่ ขอบ 17 ยาง 205/45 ครับ โหลดโดยนำโช้คเดิมอัดน้ำมัน + สตรัท + สปริงโหลดของร้านทำเอง (ยี่ห้อ airbus)
    ขอบยางหน้าห่างจากซุ้ม 1 นิ้ว หลังไม่มั่นใจ ผมเอานิ้วสอดได้ 4 นิ้ว

ผลการใช้งานก็ยังถือว่านิ่มดี กดหน้าทิ่ม เพราะเวลานั่ง 4 คน หน้าหลัง balance พอดี เลี้ยวไม่ติด

23. pichet62

pichet62 New Member Member

59
    2
    0

เบอร์โทร โคนี่ ครับ 02-2810774

24. i-vtec

188
    13
    18
    ใครจาขาย EIBACH ก็บอกมาทาง PM นะครับ

25. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    205/45 ครับ H&R ได้ระยะหน้าทิ่มสวยๆ พอดีใช่ป่ะครับ เบิกที่ศรีวรจักร ร้านข้างหน้าเลยรึเปล่าครับ ช่วยตอบด้วยขอบคุณครับ

26. imedeen

imedeen New Member Member

2
    0
    0
    ไม่รู้ว่า จขกท. หาสปริงได้หรือยังพอดีพึ่งถอด H&R มาสนใจไหมคะ

ไม่รู้ว่า จขกท. หาสปริงได้หรือยังพอดีพึ่งถอด H&R ออกจากรถมา สภาพ 90% จะขาย 3,500 บาท สนใจโทรมาได้นะคะ 081-920-8448

27. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    สวยจัง

28. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ว้าว ว้าว ว้าว งามๆ เลย คับ จขกท

29. ถ้าอาการ เด้ง แบบเจอหลุมเจอคลื่นอันนึง เด้งไปซะสามสี่ดึ๋ง
    อันนี้น่าจะเพราะช๊อคอัพมันหยุดการเด้งของสปริงไม่ได้มากกว่า
    ล้อใหญ่ยางเตี้ยมันจะออกกระด้างกระเทือนมากกว่านะ
    แต่ถ้าเอาให้เตี้ยแบบห่างซุ้มนิ้วนึง ถ้านิ่มกลัวช่วงยุบมันจะติดซุ้มอ่ะครับ
    ยังไงคงต้องหาสปริงโหลดค่าเคไม่สูงมาก แล้วก็หาช๊อคที่ช่วงยุบเร็วแต่ยืดช้าก็ไม่เด้งครับ

ผมว่าสตรีทยูสคงหนีไม่พ้นโคนี่+ไอบัค เบิกใหม่ทั้งสองอย่างน่าจะสองหมื่นห้า(มั๊ง)

30. xxy

xxy New Member Member

68
    4
    0
    โช๊ค Koni คู่หน้า 12500, คู่หลัง 13000 ครับของใหม่ กระบอกเหลือง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้