สี2kกะสีแห้งช้า

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย GAME EG4D, 5 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    คือผมไม่มีความรู้เรื่องสีคับ ผมอยากรู้ว่าสีแห้งช้ากับสี 2k มันเปงยังไงคับ อันให้แพงกว่าอันใหนสวยกว่าคับ อยากทราบความแตกต่างด้วยคับ รบกวนพี่ช่วยตอบหน่อยนะคับ
    ขอบคุณคับ

2. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    เอาง่ายๆครับ
    คือ ถ้าเป็นสี 2เค (แรกว่าขั้นตอนเดียว)มันจะไม่ต้องพ่นแลกเกอร์ครับเพราะเราใส่ตัวเร่งหรือฮาร์ดเดนเนอร์ไปในสีเลยพ่นเสร็จจบ ขัดสีได้เลย แต่ถ้าเป็นแบบ 2ขั้นตอน ก็คือ พ่นสีจริงรอแห้งก่อนแล้วค่อยพ่นแลกเกอร์ทับเรียกว่า2ขั้นตอน

2เคดีกว่า ครับเพราะว่าตอนพ่น 2เคพ่นชั้นเดียวเงางามในตัวแต่ถ้าสีแห้งไวต้องพ่นสีจริงและแลกเกอร์ตามมันเป็นสองชั้น เวลาเก่าถ้าทำไม่ดีมันจะรอกเป็นชั้นๆ .......จริงๆผมมีอีกเยอะกว่านี้กลัวว่าพี่จะงง(มันลึกไป) เอาง่ายๆครับ......ยังไงสงสัยอะไรเกี่ยวกับสีก็ถามได้ครับ

ศัพท์ช่างครับ
    2เคเรียก ว่า ขั้นตอนเดียว
    แห้งไวเรียก ว่า สองขั้นตอน.......
    2เคเต็มระบบคือ ทุกอย่างใช้เป็น 2เคหมด เช่น สีพื้น สีจริงอื่นๆ บางร้านเอาแค่พื้นธรรมดาแต่สีจริงเป็น2เคครับ

สรุปว่า 2เค แพงกว่าดีกว่าแห้งไว...มีอะไรก็โพสไว้นะครับเดี๋ยวเข้ามาดู

3. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ขอบคุณพี่มากๆคับผมชอบเว็บบอร์ทนี้มากคับ ให้ความรู้ดีคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้