ตู้ SUB แบบ Bandpass (D.I.Y)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย M-Ultima, 7 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. M-Ultima

M-Ultima New Member Member

23
    1
    0
    อาทิตย์ก่อนไปต่างจังหวัดครับ แล้วเอาลังโฟมใส่ท้ายรถไป.....ปรากฏว่ามันติดครับ.....ลังมันสูงแล้วท้ายรถก็มีลำโพงซับ 1 คู่ขวางอยู่ (อย่างในรูปอ่ะครับ) เลยคิดว่าทำไงให้ลำโพงมันย้ายที่อยู่ดี......เลยปิ้งไอเดียครับ:D

2. M-Ultima

23
    1
    0
    เลยคิดว่าตีตู้ใส่เลยละกัน........เริ่มจากร่างแบบก่อนเลยครับ (ใน AutoCAD) ......แต่ตอนท้ายไม่เหมือนแบบนิดหน่อยครับ......แต่โอเค :p

3. M-Ultima

23
    1
    0
    อ้อ.....ลืมบอกไปครับ.....รายการของที่ใช้ดังนี้ครับ
    1. แผ่นไม่ ตอนแรกจะใช้เป็น MDF 15mm แต่หาแถวบ้านไม่ได้ เลยใช้เป็นปาร์ติเกิ้ล 15mm - 390 บ.
    2. ท่อลำโพงขนาด 2 นิ้วและ 3 นิ้ว อย่างละ 2 อัน - อันละ 20 บ. ที่บ้านหม้อ - 80 บ.
    3. ขั้วต่อสายลำโพงกับตู้ซับ 2 อัน อันละ 20 บ. - 40 บ.
    4. สายลำโพง 1 ม. - 120 บ.
    5. น๊อตเกลียวปล่อย ขนาด 2 นิ้ว - 20 บ.
    6. กาวยาง 1 กระป๋อง - 50 บ.
    7. แผ่นพรมบาง และ หนังเทียมอย่างละเมตร - 100 บ.
    รวมแล้ว - 800 บ. :D
    เอ้า.......มาเริ่มรื้อของเดิมกันเลยครับ

4. M-Ultima

23
    1
    0
    จากนั้นก็ตัดไม้ตามแบบที่วาดไว้.......(มีเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยครับ):D

5. M-Ultima

23
    1
    0
    ลองวางดูครับ ว่าพอดีรึเปล่าครับ.......เบี้ยวนิดหน่อยไม่เป็นไรครับ เจียรออกได้:D

6. M-Ultima

23
    1
    0
    อันนี้ท่อลำโพงครับ.......ลองใส่ดู :D

7. M-Ultima

23
    1
    0
    และแล้วก็ตัดเสร็จครบทุกชิ้นครับ.......เล่นเอาซะดึกเลย........:p

8. M-Ultima

23
    1
    0
    ตอนนี้มาเริ่มประกอบครับ
    เริ่มจากติดแผนหนังเทียมแล้วยึดลำโพงก่อนครับ.....ช่วงนี้ลืมถ่ายรูปไว้ครับ......แต่ออกมาเป็นแบบนี้
    (ยึดกับตัวพื้นแล้ว):D

9. M-Ultima

23
    1
    0
    ต่อสายลำโพง.....แล้วยึดขั้วต่อครับ:p

10. M-Ultima

23
    1
    0
    ต่อ ต่อ ต่อ ต่อ ต่อ.........เวลายึดเกลียวปล่อยอย่าลืมใช้สว่านเจาะนำนะครับ.....เดี๋ยวไม้แตกครับ

11. M-Ultima

23
    1
    0
    เอาไปลองวางดูก่อนครับ.....ช่องตรงกลางเจาะไว้สำหรับใส่แผ่นอะคลิลิคใสครับ(ลืมไป....65 บ. ครับ)......หาได้แต่แบบบางแค่ 3 mm ครับ........แต่พอได้ (ไม่สั่นมาก) :eek:

12. M-Ultima

23
    1
    0
    จากนั้นยึดแผ่นอะคลีลิค......แล้วปูพรมบางเลยครับ.....

13. M-Ultima

23
    1
    0
    พอกาวเริ่มแห้ง.....ก็กรีดพรมตามขอบของแผ่นอะคลีลิคครับ......ลืมบอกไปว่าภายในปูแผ่นหนังเทียมให้รอบด้านนะครับ........ส่วนด้านหน้าที่เป็นช่องออกไปตรงหลังเบาะใช้หนังเทียมครับ :D

14. M-Ultima

23
    1
    0
    พอเสร็จแล้วก็ยกไปลองเลยครับ......
    ในภาพเป็นด้านท้ายรถ มองเห็นลำโพงด้านในครับ ผลที่ได้คือใส่ของได้สูงขึ้น (ไม่ติดลำโพง) โดยเสียเนื้อที่ถอยหลังจากเดิมประมาณ 15 cm ครับ (แต่เสียงดีขึ้นเยอะเลย)
    ส่วนอีกภาพเป็นที่เบาะหลัง เอาที่วางแขนลง จะเจอช่อง SUB เต็มๆ :D
    ที่เหลือก็แค่ตบแต่ง และเก็บรายละเอียด ก็เป็นอันเสร็จครับ........

15. pux17

pux17 New Member Member

31
    0
    0
    สุดยอดคับ..........และคุณภาพเสียงเป็นไงบ้างคับ รบกวนขอดูรูปตอนติดตั้งเสร็จแล้วด้วยคับ

16. pux17

31
    0
    0
    สุดยอดคับ..........และคุณภาพเสียงเป็นไงบ้างคับ รบกวนขอดูรูปตอนติดตั้งเสร็จแล้วด้วยคับ

17. pux17

31
    0
    0
    จะรบกวนขอรายละเอียดขนาดของตู้ว่าแต่ละส่วนกว้าง ยาวเท่าไร ได้ไหมคับจะลองทำดู ขอบพระคุณล่วงหน้าคับ

18. M-Ultima

23
    1
    0
    ขนาดตัวตู้โดยละเอียดนะครับ
    รูปแบบเป็น 4 เหลี่ยมคางหมูครับ ฐาน 90 cm ด้านบน 52 cm สูง 38 cm
    ส่วนความลึก ด้านบน 20 cm ด้านล่าง 40 cm ครับ
    ตัวตู้ภายในแบ่งเป็น 3 ห้อง โดยSub ทั้งสองตัว หันหน้าเข้าหากัน ช่องกลางกว้าง 20 cm
    ส่วนทั้งสองห้องด้านข้างมีท่อเชื่อมหากัน โดยทำงานในลักษณะตู้ปิดครับ แต่ละข้างมีปริมาตรประมาณ 1.2 ลบ.ฟุต ครับ (อันนี้ผมคำนวณแล้วจำตัวเลขไม่ได้ครับ)
    :)

19. bLaCK pEarL

bLaCK pEarL New Member Member

15
    1
    0
    แจ่มๆๆ มากๆเลยคับ....แต่โอโห...คุณพี่ท่านเอา CAD ออกแบบเลยนะ...อิอิ

20. M-Ultima

23
    1
    0
    อันนี้ภาพตอนเสร็จสมบูรณ์ครับ......เก็ยรายละเอียดเรียบร้อยแล้ว:D

21. M-Ultima

23
    1
    0
    ผลที่ได้ครับ

ลืมบอกได้ครับ ผลที่ได้คือเสียงดีขึ้นนิดหน่อย แต่ที่ต่างแน่ๆคือเวลาเปิดดังๆ แล้วเสียงไม่เพี้ยนมากเท่าติดแบบแขวนครับ........ที่สำคัญใส่ของได้ไม่ติดแล้ววววว :D

22. pux17

31
    0
    0
    ขอบคุณคับ

23. Full Throttle

Full Throttle New Member Member

11
    0
    0
    ใช้โปรแกรมอะไรคำนวณสร้างตู้อ่ะครับ ผมเคยโหลดเอาจากเน็ตแต่ว่าบางทีมันจำกัดอ่ะครับคำนวณลำโพงได้ไม่เกิน 6 นิ้ว อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

24. giggneverdie

giggneverdie New Member Member

3
    0
    0
    โอโหได้พื้นที่ใช้สอยอีกเพียบเลยเก่งมั๊กๆคับ

25. rooster

rooster New Member Member

25
    1
    0
    เอามั่งๆๆ

26. M-Ultima

23
    1
    0
    ไม่ได้ใช้โปรแกรมอะไรคำนวณเรื่องปริมาตรครับ ใช้ CAD คำนวณแค่เรื่องความยาวแต่ละด้าน
    ส่วนเรื่องปริมาตรใช้เรขาคณิตตอน ป.4 ได้เลย
    ถ้าตอนซื้อ Sub มามีคู่มือให้ก็จะมีบอกว่าตีตู้ปิดหรือเปิดควรใช้ปริมาตรเท่าไหร่ครับ
    ของผมประมาณข้างละประมาณ 1.2 ลบ.ฟุตครับ (Sub 10") :)

Mr.PrOmPT ถูกใจสิ่งนี้
  27. harnnoi

harnnoi New Member Member

3
    0
    0
    มีแบบหลบถังแก็สหรือปล่าวครับ ของครับแล้ว แต่ไม่รู่จาติดยังไง เฮ้อ ทำเป้นท่อได้เปล่าหว่า

28. POP Is De@d

POP Is De@d New Member Member

65
    0
    0
    เจ๋งจิงๆ

29. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    อัพให้ขึ้นบนเลย เจ๋งจริงๆ

30. yosae

yosae New Member Member

87
    0
    0
    ดูเรียบร้อยกว่าเดิมเยอะเลยครับ...เจ๋งๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้