อยากทราบวิธีการต่อแอมคาสดีกับซับ1ตัววอยคู่

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป---------, 6 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    มีคนแนะมาว่าให้ต่อซับ1ตัวกับแอมคาสดีตัวนึ่ง
    ไม่รู้ต่อไงช่วยชี้แนะหน่อยครับ

1. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ต้องดูโหลดที่แอมป์ทำงานได้ด้วย ยังไงโทรมาคุยก้อได้นะ

2. ถ้าได้ต่อยังไงครับ

3. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    เอา คร่าวๆ นะครับ ปกติแอมคลาส D เนี่ยจะมีกำลังสูงสุดที่ โหลด 1โอม นะครับ ก็ต้องดูที่ตัวSub ของคุน ละครับ ว่า มี่โหลดที่กี่โอม อย่างเช่น ชับ คุณ Voice คู่ โหลดที่ 4โอม ถ้าคุณต่อแบบขนาน ก็จะได้โหลดที่ 2โอม ก็ยังไม่ใช่โหลดที่ แอมของคุณมีกำลังสูงสุดอยู่ดี แต่ถ้าคุณใช้ชับ Voice คู่ ที่มีโหลด ที่ 4โอม 1คู่ และมาต่อแบบขนาน คุณก็จะได้ โหลด ที่ 1โอม พอดี
    สิ่งที่ผมจะบอกคือว่าไม่ใช่ว่าต่อแอมขับ ตัวต่อตัว จะดีกว่าเสมอไปเราต้องพิจารณา เรื่องโหลดโอม ชอง ชับ และ แอม ด้วยนะครับ ยังไงขอรายระเอียด ระบบเสียง ของคุณ หน่อยนะครับ มาโฟสไว้ เดี๋ยวผมแนะนำให้ครับ
    "ระบบ เครื่องเสียง ถ้าปราศจาก การ Matching ต่อให้แพงแค่ใหน ก็ไม่มีประโยช ครับ.

4. bbbb.2

bbbb.2 New Member Member

22
    0
    0
    ไปบอกเค้าว่าไม่รู้เรื่องอย่ามั่ว เลิกปรึกษาเค้าได้แล้วคนที่บอกใช้คลาสดี 1 ตัวต่อซับ 1 ดอก นะ รู้ถึงไหนอายถึงนั่น

แอมป์คลาสดีทำงานเต็มที่ ที่โหลด 1 โอห์ม เพราะฉนั้นหากคุณใช้ซับวอยซ์ละ 4 โอห์มต่อขนาน 1 ดอก ก็ 2 โอห์ม ขนานคือขั้ว + ต่อรวมกับ + และ - รวมกับ - เพราะฉนั้นถ้าจะให้คลาสดีทำงานเต็มที่ต้องต่อ วอยซ์คู่ 2 ดอก รวมกัน เคสนี้คุณสามารถต่อซับวอยซ์คู่ได้อีกดอกดดยที่แอมป์กำลังไม่ตกเลยแต่กลับเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำ

ยกเว้นซับ JL12W3D2 ซึ่งวอยซ์ละ 2 โอห์ม ต่อแค่ดอกเดียวก็ 1 โอห์มแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้