+ + ขอสอบถามนอกเรื่องนิดนึงคับ + +

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย NPI - SHOP, 14 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NPI - SHOP

NPI - SHOP New Member Member

53
    1
    0
    ขอสอบถามนอกเรื่องรถนิดนึงนะคับ ....

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆคนไหนเคยเห็นหรือผ่านตาบ้างไหมคับ

ว่าที่ไหนเปิดสอนหรือรับสอนเกี่ยวกับการทำบล็อกสกรีนบ้างคับ

คือว่าน้องผมเขาสนใจจะเรียนทำบล็กอ่ะคับ เลยอยากถามเพื่อนๆดู

เพราะผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย ลองไปหาหนังสือตามร้านก็ไม่มีอ่ะคับ

ยังไงใครรู้ช่วยแนะนำด้วยนะคับ .... ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    :D

2. ethep

ethep New Member Privilege

86
    11
    0
    ไม่รู้ง่ะคร้าบบบ
    อัพให้แล้วกัน
    รอเพื่อนๆมาตอบนะคร้าบบ

:D :D

3. NPI - SHOP

NPI - SHOP New Member Member

53
    1
    0
    หรือมีเพื่อนๆคนไหนทำเป็นไหมคับ

แบ่งปันความรู้ให้ผมบ้างคับ อิอิอิ

4. piston

piston New Member Member

4
    0
    0
    ลองไปดูอุปกรณ์ตามห้างก่อน เอาเท่าที่จำได้นะครับ ผ้าอัดบล็อกนี่มันจะมีเบอร์ละเอียดกับหยาบ
    ให้เลือกเอาว่าจะไปพิมพ์ใส่อะไร ที่ต้องมีก็
    บล็อกผ้า
    แผ่นใส
    สติ๊กเกอร์
    ไม้ปาดที่เป็นยางอ่ะยาวพอลงบล็อกได้
    ฟล็อกกี้ฉีดน้ำ
    น้ำยาอัดบล็อกสีชมพู
    น้ำยาเร่ง อันนี้สีม่วงมั้งนะไว้ผสมกับน้ำยาอัดบล็อกสีชมพู
    น้ำยากันตัน ไว้ล้างตอนพิมพ์แล้วมันสีมันตัน
    คลอลีนไว้ล้างบล็อกมั้งนะจำไม่ค่อยได้แล้วว่าใช้ป่าว
    สีไว้พิมพ์ มันมี สีจมกับสีลอย สีลอยนี่ถ้าจำไม่ผิดไว้พิมพ์ผ้า
    ห้องมืดหรือเอาลังมาต่อให้มืดสุดๆ แล้วใช้ไฟสีแดงเพื่อให้มองเห็น
    ตู้ไฟไว้ทำแม่พิมพ์ (หรือลูกทุ่งก็อัดกับแดด)

ผมจำได้แค่นี้เองเกี่ยวกับอุปกรณ์หรือไม่ไปร้านข้าง ไทยวิจิตรศิลป์ มันมีร้านขายเครื่องเขียนอยู่น่าจะมีขายนะอุปกรณ์หน่ะ

ขั้นตอนก็ทำแม่พิมพ์ ตัดสติ๊กเกอร์ตามแบบ แปะลงบนแผ่นใส ก่อน
    แล้วเอาน้ำอัดผสมกับตัวเร่ง 1:10 หรือ 1:100 หว่าจำไม่ได้แต่ข้างขวดมีบอกคนให้เข้ากันแล้วเอาไปปาดลงบล็อกให้ทั่วๆ เอาไปวางทับบนแผ่นใส แล้วไปวางบนตู้ไฟเปิดไฟอัดรอ 10-15 วินาทีมั้งนะ:confused:
    ยกบล็อกมาฉีดน้ำให้ส่วนที่ไม่โดนแสงจะหลุดออกแค่นี้เองก็ได้แม่พิมพ์แล้วอิอิ (ขั้นตอนพวกนี้ต้องทำในห้องมืดจนกว่าจะอัดไฟเสร็จนะ) ผมมีมั่วๆไปบ้างนะเพราะนานมากแล้วที่ผมเคยทำไป3-4ครั้งเองหน่ะเมื่อ 10ปีที่แล้วได้
    งานนี้เตรียมใจเสียตังค์สัก 3000 ได้ค่าอุปกรณ์ แถมโครตเหม็นกระหึ่มบ้านเลยน้ำยากันตันหน่ะหรือไม่
    ง่ายหน่อยก็เปิดหนังสือพิมพ์มติชน รึเปล่าหว่า:confused: ลงเรียนไปเลยง่ายดีแถมถูกกว่าด้วย :D

อัพให้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้