อยากติดฟิล์มเองมีใครเคยติดเองบ้างครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย tom ae92, 15 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    อยากติดฟิล์มเองมีใครเคยติดเองบ้างครับ ใครพอรู้วิธีบอกหน่อยครับ อยากลอง เอาแบบใช้มือทำได้นะครับอิอิ คือเคยมีเพื่อนคนหนึ่งเค้าทำได้แต่ตอนนี้เค้าไม่อยู่เมืองไทยแล้ว ขอบคุณครับ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2006
  2. TKsiam

TKsiam New Member Member

97
    4
    0
    มีอุปกรณ์รึยังคับ ฟิล์ม,น้ำยาติดตั้ง(ใช้แชมพูเด็กก็ได้แต่ยังไม่เคยลองนะ),น้ำยาเช็ดกระจก,คัตเตอร์,มีดโกน
    ถ้ามีฟิล์มอยู่แล้วต้องลอกออกก่อน ใช้มือดึงฟิล์มเก่าออกจะมีคราบกาวติดอยู่ ใช้น้ำยาเช็ดกระจกฉีดทิ้งไว้สักพักแล้วเอามีดโกนขูดกาวออก (มีดต้องคมนะครับไม่งั้นกระจกอาจเป็นรอย) ดูให้คราบกาวอย่าให้มีเหลือส่วนใหญ่จะแอบอยู่ตามขอบยาง แล้วก็วัดแบบตัดฟิล์มลอกไลเนอร์(พลาสติกใสๆที่ฟิล์มนั้นแหละ)ออกฉีดน้ำยาติดตั้งที่ฟิล์มด้านที่เราลอกไลเนอร์ออกให้ทั่วระวังลอยนิ้วมือด้วยนะมือเราต้องเปียกน้ำยาด้วยจะได้ไม่ติดลายนิ้วมือ ค่อยสอดฟิล์มลงด้านล่างก่อนระวังด้านบนจะไปโดนขอบยางมันจะติดฝุ่น แล้วรีดน้ำออกเบาๆก่อนเพื่อไม่ให้ฟิล์มเลื่อน หลังจากนั้ค่อยรีดหนัก พยายามรีดให้น้ำหมดในครั้งเดียวเท่านี้แหละคราวๆ

ที่ต้องระวังคือ ฝุ่นตัวดีเลย งานจะไม่เนียนก็มันนี่แหละ,ฟิล์มหัก+พับ ต้องใจเย็นๆนะครับถ้าคิดจะติดฟิล์มมันเป็นงานฝีมือ ผมก็ทำฟิล์มอยู่ที่หาดใหญ่มีอะไรก็ถามมานะครับ

3. tom ae92

66
    2
    0
    ขอบคุณครับ ถ้าไม่ไกลกันจะไปหาเลยนะเนี้ยอิอิ

4. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    เคยเห็นที่ร้านเค้าทำดท่าทางยากเหมือนกันนะครับ

5. TKsiam

TKsiam New Member Member

97
    4
    0
    ลืมบอกไปครับบานหน้า ถ้าจะติดเต็มบานต้องมีไดร์ร้อนด้วย ไม่ใช่ไดร์เป่าผมนะ ไม่งั้นฟิล์มมันจะไม่ลง เวลาเป่าต้องระวังฟิล์มไหม้ด้วยนะครับไม่งั้นเศร้าแน่ๆ แล้วก็ทำเหมือนบานข้างได้เลย (อันนี้ต้องใจเย็นมากๆ)

6. โอว..งานฝีมือ

เสี่ยงต่อของเจ๊งชัด ๆ

7. oougy

oougy New Member Member

5
    0
    0
    ไปทำมาเมื่อวันเสาร์ครับ ดูแล้วเหมือนง่าย แต่เหนื่อยเอาเรื่อง อุปกรณ์ก็อย่างที่เพื่อนๆ บอกไปอ่ะครับ .. อยู่ที่ฝีมือและความอดทนครับ ขนาดผมไปให้ที่ร้านทำ ยังใช้เวลา 3-4 ชั่วโมงเลย

8. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ดูแล้วยากงะ...

9. anubong

anubong New Member Member

368
    2
    0
    ผมไม่เคยคิดจะทำเองเลยครับ เพราะเสี่ยงต่อการทำพังมาก

10. MOOZAA

MOOZAA Member VIP

418
    15
    18
    ทำเองมีเจ๊งแน่ๆ

11. ampmy

ampmy New Member Member

59
    1
    0
    อย่าดีกว่าได้ไม่คุ้มเสีย

12. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ลอกฟิล์มเก่าพอได้ แต่ลอกไล่ฝ้ากับติดฟิล์มเอง ฝีไม้ลายมือ คงไม่ถึงอ่ะ จะไปสู้ร้านได้ไง เค้าทำทุกวันวันละหลายรุ่น

13. lepon

lepon New Member Member

8
    1
    3
    ลองถามราคาร้านขายส่งฟิล์ม รอบคันไม่รวมบานหน้า เฉพาะค่าฟิล์ม 1800 ถ้าไปติดตามร้าน ฟิล์มราคานี้
    จะคิดประมาณ 3500

เคยติดแต่กระบะน่ะครับ ซื้อมากระจกข้าง 2 กระจกแค๊ป 2 บานหลัง 1 รวม 800
    ผมถามวิธีติดเค้าค่อนข้างละเอียดน่ะครับ ก็ไม่เคยทำเหมือนกัน กลัวๆๆ

พอถึงเวลาไปติดเอง
    เริ่มจาก ทำความสะอาดกระจกเดิม
    ทาบฟิล์มจากด้านนอกกระจก (ให้ด้านเนื้อฟิล์มอยู่นอก) พรมน้ำนิดๆ ให้มันสูญญากาศกับกระจก
    ค่อยๆ ตัดไล่ขอบไปเรื่อยๆ ทีละบาน ทีละพาน จนเสร็จ
    (สำคัญมากตรงนี้แหละครับ ตัดมากไป กลายเป็นติดฟิล์มแหว่งตามขอบ ตัดน้อยไป มันจะติดไม่ได้)
    เริ่มการติดฟิล์ม พรมกระจกให้ชุ่ม ด้วยน้ำผสมแชมพู แกะฟิล์มทีละหน่อย พรมน้ำไปด้วย ค่อยๆลอก
    สติกเกอร์ออก วางฟิล์มไล่ไปเรื่อยๆ (ช่วงนี้ต้องใจเย็นๆ แต่ต้องทำแบบรีบๆ) พอวางฟิล์มทั้งแผ่น
    ได้บนกระจกแล้ว ก็ค่อยๆกรีดไล่น้ำกับฟองอากาศออก (ร้านแนะนำให้พรมน้ำบนเนื้อฟิล์มอีกที แล้วเอา
    สติกเกอร์ที่ลอกออกมาวางทับฟิล์ม แล้วกรีดน้ำออก เพราะจะได้กดได้หนักๆหน่อย โดยฟิล์มไม่เป็นรอย)
    ส่วนตามขอบก็ค่อยๆไล่กรีดไปเรื่อยๆ ใช้ไดร์ช่วยด้วย จะเร็วขึ้น

ติดมาสามคันแล้วครับ เป็นกระบะล้วนๆ แต่ยังไม่เคยติดบานหน้าซะที ที่มันแคบ ถ้าจะยากหน่อย

ของงี้ ไม่ลองไม่รู้จริงๆ มันก็ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ

... แวะมาเพิ่มให้ครับ (06mar) ฟิล์ม ซื้อจาก ร้านขายส่งฟิล์ม ที่ตึกศรีวรจัร (คลองถม) ชั้นหนึ่ง
    - ห้องอยู่มุมๆหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มีนาคม 2006
    tom ae92 ถูกใจสิ่งนี้
  14. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0

พอจะบอกเบอร์ร้านขายส่งฟิลม์ได้หรือเปล่าครับ

เผื่อถ้าราคาโดนๆ อาจจะทำเอง

แบบหาช่างติดฟิลม์ดีๆยากมาก ประเภทดื้อไม่ยอมฟังเจ้าของรถก็ยังเคยเจอ

15. tom ae92

66
    2
    0
    เยี่ยมมากพี่ท่าน บอกซะเห็นภาพเลย ต้องจ้างมาเป็นที่ปรึกษาแล้วอิอิ:D +ไป

16. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ผมว่าไม่ยากน่ะคับ เคยคิดจาติดเองเหมือนกันคับเเต่ไม่มีไดร์อ่าคับ

17. Sale

Sale New Member Member

16
    1
    0
    น่าสนครับ แต่ผมไปถาม Hi-Kool รอบคันหน้าเต็ม 2900.- ถ้าไปซื้อมาติดเองซัก 1500.- อาจอยากติดเองก็ได้ครับ

18. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0
    ขอบคุณคนเก่งๆๆ คับที่แนะนำและให้ข้อมูลต่างๆ

19. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ทำไม่เป็น สงสัยต้องจ้างเหมือนเคย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้