อยากทำชุดแต่งเองคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย maew, 13 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maew

maew New Member Member

5
    0
    0
    เคยเห็นในเวปฝรั่ง พวกชุดแต่ง Body Part เค้าทำเองหมดเลย
    + ได้ยินมาว่าต้นทุนวัสดุก้อถูกๆอะคับ

ถ้ามีใครทำงานไฟเบอร์เป็นช่วยสอนวิธีขึ้นโม & หล่อชิ้นงานหน่อยอะคับ

ขอบคุณคับ

2. tongae

tongae New Member Member

5
    0
    0
    อยากทำเองเหมือนกัน ใครทำเป็นช่วยที

3. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    หุหุหุ...อยากทำเป็นเหมือนกัน....

4. intel_user

intel_user New Member Member

11
    0
    0
    น่าจะยากเอาการอยู่นะครับผม

5. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    อยากได้ด้วยคนค๊าบบ

6. RED_SUN

RED_SUN New Member Member

181
    1
    0
    อยากด้วย จ้า

7. oni_gtr

oni_gtr New Member Member

50
    3
    0
    อยากด้วยครับ

8. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ว่ายากมาก ใช้แรงเยอะ ต้องมีเครื่องมือพร้อม (สังเกตุจากร้านไฟเบอร์) และต้องมีเวลาว่างมาก

ถ้าทำคนเดียวชุดแต่งทั้งคันเดือนนึงจะเสร็จมั้ยครับ ไม่ใช่ง่าย ๆ เลย

9. ^^^aum_kung^^^

^^^aum_kung^^^ New Member Member

11
    0
    0
    อยากทำเป็นจะได้เปิดร้านกับเขาบ้าง อิอิ

10. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  11. น่าสนใจนะเเต่คงยากอะ

12. Jed_Abunai

Jed_Abunai New Member Member

24
    0
    0
    อยากด้วยคนครับ

13. Winny M3

Winny M3 New Member VIP

710
    8
    0
    มันไม่ยากไปหรอคับ ..

14. BlackBox

BlackBox New Member Member

3
    2
    0
    เคยคุยกะช่างที่เป็นเพื่อนกันครับ
    ทั้งหมดทั้งสิ้นอยู่ที่ประสปการณ์ครับ
    เครื่องมือต้องพร้อม...ใช่
    เงินทุนไม่มาก...ใช่
    แต่กว่ามือจะนิ่ง
    ตาจะเที่ยง
    ประสปการณ์ล้วนๆครับ
    ไม่เชื่อลองถามพวกลูกมือช่างดูครับ
    แต่ถ้าพยายามกันมันก็ไม่น่าเกินความสามารถครับ

15. bluea32

bluea32 New Member Member

28
    1
    0
    คงจะยากมากแฮะ

16. MinGkaJ

MinGkaJ New Member Member

89
    1
    0
    ่งานจาไม่เนียนเท่าร้านง่ะคับ ร้านเค้าทำทุกวัน

17. maew

maew New Member Member

5
    0
    0
    ขึ้นโมเองคงยากอะคับ ถ้าจ้างช่างไฟเบอร์นอกเวลางานเค้า
    แล้วเราซื้อวัสดุเองก้อน่าจะไม่แพงนะผมว่า
    เลยอยากรู้ว่าต้องใช้วัสดุ + ขั้นตอนการขึ้นโม & หล่อไฟเบอร์ยังงัยบ้างอะคับ ;)

18. preaw-wee

preaw-wee New Member Member

3
    0
    0
    ต้องลองดูครับ

19. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    ผมว่ามันต้องยากมากแน่ๆเลยอะครับ ขนาดลองทำแผงลำโพงเองยงยากมากเลยอะครับ ไม่เห็นเหมือนที่ร้านเค้าทำเลย

20. pee4

pee4 New Member VIP

35
    1
    0
    อยากทำเหมือนกันอะครับ

21. golf b11

golf b11 Member Member

211
    4
    18
  22. ampmy

ampmy New Member Member

59
    1
    0
    ยากครับ

23. OutLine NO.006

OutLine NO.006 New Member Member

16
    0
    0
    ยากงับ มันจาไม่เนียนอ่าดิ่งับ

24. 5A + Sup

5A + Sup Guest

0
    0
    0
    หาแนวร่วม

ยากดิคับ แต่เคยทำ ตอนนี้เรียนหนักเลย หยุด ทำคนเดียวคับ งานเดินช้ามาก ยิ่งจะเอาเนียน ยิ่งช้า ไฟเบอร์ถ้าป็น สเกิต ง่ายที่สุดแล้ว มือใหม่ยังทำค่อนข้างเนียน ตอนนี้ว่าจะฝึกทำ เคฟล่า ครับ ทำยาก โคตรๆ เสียนิดนึงทิ้งเลย ตอนนี้ถ้าคิดจะทำแค่ไฟเบอ ถ้าจะขายได้ คงต้อง -วาย บอดี้- ละครับ เพราะถ้า พาท ธรรมดา ทำร้านเร็วกว่าครับ มีใครจะลดน้ำหนักมั่งป่าวคับ ทั้งหัวเลย (กระโปรง แก้ม กันชน) อยากทำอ่ะ ถ้าใครอยากทำเปง ซื้อของมา ผมจะสอนให้ แต่ตอนนี้กำลังฝึกขึ้นรูปด้วยโฟมอยู่คับ ส่วนเคฟล่าเคยทำ แต่เปงชิ้นเล็กๆ ภายในรถคับ ฝากระโปรงไม่กล้าทำ กลัวเสีย ใครสนใจจิงๆ มีหนูให้ทดสอบ อยากทำเป็น ลงเบอไว้นะคับ เผื่อจะกลับไปทำอีกแบบเต็มตัว เพราะใกล้เรียนจบแล้ว .....
    ขอบอกว่า....ทำเองเป็น โคตรถูกเลย อยากจะเปลี่ยนเดือนละชุดด้วยซ้ำ...

25. FiT K20A

FiT K20A New Member Member

50
    1
    0
    เหอะๆ ท่าจะยากจิงๆๆ

26. 5A +sup

5A +sup Guest

0
    0
    0
    ไม่ลองไม่รู้

ถนัดแต่ ก๊อปคับ ถ้าก๊อปของที่มีอยู่ ไม่ยากครับ เนียนเหมือนกัน แบบว่าชอบยืมของเพื่อนมาก๊อป อิอิ....

27. TOP_KE25

TOP_KE25 New Member Member

57
    0
    0
    สนใจอยากทำครับ 046446508 อยากทำครับผม ชื่อท๊อปครับ

28. Do It Yourself

Do It Yourself Guest

0
    0
    0
    Body Part

คุณท๊อป เคยทำแล้วบ้างป่าวคับ หรือจาลองทำ....

29. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    ยอมเป็นหนู และลูกมือครับ
    คุณ 5A +sup
    PM มาหน่อยคับ

30. 5A+sup

5A+sup New Member Member

4
    0
    0
    การทำโมลล์ (เดส)

โมล เฉยๆค้าบ......ที่เค้า Hit ๆ กันก็คงเป็นโฟมน่ะครับ....ลองละคับใช้คัตเตอร์ตัด ไม่ก็ลวดนิเกิลความร้อน
    ไม่เนียนเท่าที่ควร.......ต้องนี่เลยครับร้านตัดโฟม บังเอิญเจออยู่แถวบ้านซะงั้น ของเค้า เป็นเครื่องตัดอ่ะคับ... เห็นแล้วยังอึ้ง..เนียนเรียบมากๆ ได้สัดส่วนดี---
    อย่างสมมุติฝากระโปรง จะเอาอย่าง Cefiro เนี่ยตรงด้านหน้าเป็นกระบังขึ้นมามีช่องอากาศตรงกลาง แล้วริมขอบของช่องไล่ตามยาวขึ้นมา...ก็ต้องวัดด้านยาว กว้าง หนา เพื่อที่จะไปสั่งที่ร้านให้ตัดโฟมตามนั้น...แต่ที่ดีที่สุดคือ วาดใส่กระดาษเอาเท่าของจิงเลย(กระดาษ A0) จะได้ไปทาบกับกระโปรงดูได้....
    เสร็จออกมา ก็จัดการแปะติดซะให้เรียบร้อย..นี่แค่ขั้นแรกนะคับ...ก็ได้ละโมล์ฝากระโปรงเป็นลายด้วยมีช่องระบายอากาศด้วย อย่างเนียนๆ +ปล.การใช้เครื่องตัดเนียนมากๆคับเนียนกว่าบางร้านที่ตัดเองด้วยซ้ำ..
    ต่อไปก็ทำแม่พิมพ์... โฮ้ยยยเหนื่อย ตามStepล่ะครับเททับไปเลยทั้งใยแก้ว/เรซิ่น +ปล. เมื่อก่อนผมใช้ไฟเบอร์นี่แหล่ะทำแม่พิมพ์แต่มันไม่ทนครับ... To บี Conti นิว.........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้