สภาพแบบนี้คือจานจ่ายรั่วใช่ไหมครับ มีรูปให้ดูครับ [รถเดี้ยงไปแล้วค๊าฟฟฟ TT"]

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย VITAN, 27 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. VITAN

VITAN New Member Member

246
    0
    0

เนี่ยอ่ะครับ ไม่ทราบว่าที่มันเป็นน้ำมันแบบนี้เพราะจานจ่ายรั่วหรือป่าวครับ

เพราะช่วงหลังๆเหมือนเครื่องยนต์ไม่ค่อยมีกำลัง ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะตัวนี้หรือป่าวครับ เพราะอย่างอื่นผมเปลี่ยนหมดแล้วครับ เหลือแต่ จานจ่าย ที่ยังไม่เคยเปลี่ยนครับ

พอดีเห็นมันมีน้ำมันรั่วเยอะๆเยิ่มๆอยู่ตรงนี้เลยไม่แน่ใจว่ามันรั่วหรือป่าวครับ พี่ๆช่วยดูให้หน่อยนะครับ

::::: แล้วถ้ารั่ว พอดีผมอยากเปลี่ยนเป็นจานจ่ายซิ่ง+สายหัวเทียนซิ่งแบบตรงรุ่นอ่ะครับ แบบนี้จะได้หรือป่าวครับ เปลี่ยนแทน

ของเดิมอ่ะครับ แต่เป็นของซิ่ง ไม่ทราบว่าจะได้หรือป่าวครับ แล้งเปลี่ยนหัวเทียนเป็นแบบเข็มเครื่องยนต์น่าจะมีกำลังเครื่องที่ดีขึ้นหรือป่าวครับ พี่ๆช่วยให้คำแนะนำที่นะ

ครับ [เครื่อง GA15 M/T นะครับ]

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ที่ค่อยแนะนำเรื่อยมาครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2011
  2. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    สภาพแบบนี้ เดาว่ารั่ว 100% ครับ วิธีแก้มี 2 แบบ

1. ยกจายจ่าย GA15 ลูกใหม่มาใส่ (อย่าลืมตั้งองศาไฟให้เหมาะกับเครื่องยนต์ด้วยหลังเปลี่ยนเสร็จ)

2. รื้อมาซ่อม เพราะบางอาการอาจเป็นที่ซีลโอริ้งเปลื่อย ขาด สามารถถอดมาล้างแล้วเปลี่ยนซีลใหม่ได้ (ค่าแรงจะถูกกว่าซื้อใหม่)

ส่วนจานจ่ายซิ่งไม่น่ามีนะครับ

หัวเทียนซิ่ง มีขายเยอะแยะมากมาย เลือกให้ตรงรุ่นเครื่องเป็นพอครับ

3. VITAN

246
    0
    0
    แล้วเอาสายหัวเทียนซิ่ง มาใส่กับจานจ่ายตรงรุ่นได้เลยใช่ไหมครับ

4. VITAN

246
    0
    0
    พี่อุ้ยครับ คือว่าพอเราเปลี่ยนจานจ่ายเสร็จ เราต้องให้เค้าจูนใหม่ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเปลี่ยนสายหัวเทียนซิ่งกับหัวเทียนแบบเข็มด้วยแล้ว จะต้องตั้งค่าไฟใหม่ด้วยใช่ไหมครับ

ถ้าใช้แบบนี้เราควรซื้อของมาแล้วเปลี่ยนที่เดียวจะดีกว่าใช่ไหมครับจะได้จูนตั้งค่ากันครั้งเดียวไปเลย ใช่ไหมครับ

5. VITAN

246
    0
    0
    แล้วสายหัวเทียนซิ่งใช้ของยี่ห้อ อะไรดีครับ เห็นมีหลายยี่ห้อมาก มันต่างกันยังไงหรอครับ

6. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    การเปลี่ยนสายหัวเทียนแต่ง สามารถทำเองได้ครับ ไม่ต้องจูนอะไรเพิ่ม

ส่วนจานจ่าย ถ้าถอดออกมาแล้ว ควรปรับองศาของมันใหม่เหมาะกับรถครับ เช่น ไฟแก่ไป หรืออ่อนไป ถ้าตั้งไม่เหมาะสมกับ เวลาวิ่งไปรอบสูง ๆ มันจะได้ยินเสียง หรือเครื่องดับได้ง่าย

ส่วนยี่ห้อสายหัวเทียน แล้วแต่เลือกเลยครับ เป็นที่นิยมก็ NGK สีฟ้าครับ ...

7. VITAN

246
    0
    0
    ขอบคุณครับ ไม่น่าละช่วงนี้พอสตารท์เครื่อง แล้วออกตัว เครื่องดับสะงั้น ว่าแล้วต้องเป็นที่จานจ่าย ฮ่าๆ

ได้เวลาเปลี่ยนอีกแล้วละเรา เอาสายหัวเทียนซิ่ง ใส่กับหัวเทียนเดิมๆ แบบไม่ใช่หัวเทียนเข็มได้เลยใช่ไหมครับ

8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ถอดมาเปลี่ยน โอริงข้างใน

เเล้วเอาคอนล์ SR ใส่แทน

หัวเทียน สายหัวเทียน ถ้าของเดิมยังดีอยู่ไม่ต้องเปลี่ยน

ช่วยอะไรไม่ค่อยเห็นผล แต่สวยกว่าสายเดิมๆ

9. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ทำบ้างดีฟ่า เปลี่ยนคอยเป็นของ sr อิอิ มันจะทำให้รถวิ่งดีขึ้นใช่ป่ะคับ

10. VITAN

246
    0
    0
    พี่เฟิสคับ คอย sr นี้ใส่sr ของตัวไหนก็ได้หรอครับ แล้วคอยsr ราคาประมาณเท่าไรหรอครับ

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ตอนเปลี่ยน บอกช่างล้าง คราบน้ำมันออกให้ด้วย จะแหล่มมาก :D

12. VITAN

246
    0
    0
    จะบอกว่าตอนนี้รถเดี้ยงไปแล้วครับ สตาร์ไม่ติด ไปดับกลางแยกวงศ์สว่าง ครับ ดีนะพักรถแปปนึงรถสตาร์ติดกลับมาถึงบ้านพอถึงบ้านปุ๊บ รถเดี้ยงเลยครับ สตาร์ไม่ติดละ เป็นที่จานจ่ายชัวร์ๆ

พรุ่งนี้คงได้ให้เพื่อนๆมาลากรถเข้าอู่ละครับ

ปล.โดนแม่ด่ากระจายยยยยยยยยยย T T"

13. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ไม่เป็นไร สู้ๆ

14. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    สู้ๆครับ เด๋วก่อหายเป็นปกติ :)

15. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เปลี่ยนคอย และซีนจานจ่ายก็จบครับ ใจเย็นๆ
    หรือ จะหามือสองใช่ก็...แล้วแต่นะจ่ะ เลือกเอา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้