รู้หรือไม่มา แผ่น พรบ ของแท้ดูอย่างไร

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย GAUSS, 26 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ถ้าเก่าไปก็ขอ อภัยด้วยครับ

แผ่น พรบ แท้ ดูได้จากตอนถ่ายเอกสารครับ
    ต้องปรากฏคำว่า " ปลอม " ในแผ่นเมื่อถ่ายเอกสารออกมาครับ

ตามข้อมูลด้านล่างครับ ลองอ่านดู

เพราะเชื่อว่า ยังมีอีกหลายคนที่ยังไม่รู้เรื่องนี้

เรื่องมีอยู่ว่ารถของผมถูกชนในซอยข้างสำนักงานเขตบางกะปิ
    ผมจึงไปแจ้งความที่ สน.ลาดพร้าวเพื่อที่จะนำเอกสาร
    ไปประกอบการเคลมกับบริษัทประกันภัยรถยนต์ที่ผมทำประกันไว้
    แต่เมื่อนำ พ.ร.บ.รถยนต์ไปถ่ายเอกสาร ปรากฏคำว่า "ปลอม" ขึ้นมา
    ตอนแรกผมก็ไม่ได้เอะใจ แต่เมื่อนำไปเคลมเจ้าหน้าที่ของบริษัทประกัน
    ไม่ยอมเคลมให้ หาว่าเอกสารของผมเป็นของปลอม ทำให้ผมเครียดมาก
    ผมได้โทรศัพท์ไปสอบถามที่กรมการประกันภัย กระทรวงพาณิชย์
    เจ้าหน้าที่ชื่อ "คุณบุปผา" ให้คำแนะนำผมอย่างดีมากว่า
    นี่เป็นเทคนิคหนึ่งในการป้องกันการปลอมแปลง
    พ.ร.บ.รถยนต์ แต่ถ้าถ่ายเอกสารแล้วไม่ขึ้นคำว่า "ปลอม"
    พ.ร.บ.ฉบับนั้น อาจจะเป็นของปลอมที่แท้จริง
    ก็ได้ผมก็กลับไปบอกเจ้าหน้าที่บริษัทประกันภัยอีกครั้ง
    แต่เจ้าหน้าที่ไม่เชื่อ จนต้องให้คุณบุปผาโทรศัพท์ไปยืนยันให้
    ทางบริษัทประกันภัยจึงยินยอมทำเรื่องให้ผม
    ผมว่า นอกจากเจ้าหน้าที่บริษัทประกันภัยฯ จะไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้แล้ว
    ก็ยังมีอีกหลายคนไม่รู้ เพราะ ตอนแรกผมเกรงว่าจะถูกหลอกจากร้าน
    ที่ไปทำพ.ร.บ.รถยนต์ จึงได้ไปแจ้งความที่ สน.ลาดพร้าว ว่า
    พ.ร.บ.ฉบับนี้เป็นเอกสารปลอม เจ้าหน้าที่ตำรวจ
    ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ของปลอม หรือของจริง และยอมรับแจ้งความ
    ผมอยากเรียกร้องให้บริษัทประกันภัยรถยนต์ทุกๆ
    บริษัททำการอบรมสัมมนาพนักงาาน ให้มีความรู้เกี่ยวกับ
    เรื่องนี้ด้วย อย่างบริษัทที่ผมทำประกัน ซึ่งเป็นบริษัทใหญ่
    เป็นเจ้าของรถยนต์ยี่ห้อดัง พนักงานของเขายังไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
    ถ้าผมไม่โทรสอบถามจากกรมการประกันภัย ผมก็คงเคลมไม่ได้
    และต้องเสียเงินซ่อมรถเองแน่ๆ และอยากให้กรมการประกันภัย
    ประชาสัมพันธ์เกี่ยวกับกรณีนี้ให้มากขึ้น มิเช่นนั้น
    ผู้ขับขี่บางคนอาจจะเป็นเหมือนผม และอาจจะเสียโอกาส
    ในการได้เคลมประกัน เพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์

เชาวลิต หาญธนชาติ

ตอบ คุณเชาวลิต หาญธนชาติ

ถือว่า คุณเชาวลิต รอบคอบมาก ถึงไม่ต้องเสียเงินซ่อมรถเอง
    เพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ลุงแจ่ม ได้สอบถามไปยัง คุณบุปผา
    เจ้าหน้าที่ของกรมการประกันภัยที่คุณเชาวลิตพูดถึง
    ได้รับคำชี้แจงว่า นี่เป็นเทคนิค หรือกุศโลบายในการป้องกัน
    การปลอมแปลงกรมทัณฑ์ ที่เคยมีการประชาสัมพันธ์ผ่านทางโทรทัศน์ไปแล้ว
    แต่อาจจะไม่ทั่วถึง ดังนั้นจึงขอประชาสัมพันธ์ผ่านหนังสือพิมพ์ คม ชัด ลึก
    อีกครั้งว่า เมื่อกระดาษ พ.ร.บ.รถยนต์ถูกความร้อนของเครื่องถ่ายเอกสาร
    ก็จะปรากฏคำว่า "ปลอม"
    เพื่อเป็นการป้องกันในกรณีที่อาจจะมีการนำไปถ่ายเอกสารสี
    ให้เหมือนของจริง และนำมาแอบอ้างใช้
    นอกจากนี้ก็ยังมีการป้องกันการปลอมแปลง
    พ.ร.บ.รถยนต์ อีกหลายจุด เช่น ในเนื้อกระดาษ พ.ร.บ.
    จะมีเส้นใยสีชมพูถ้าส่องกับไฟ
    จะเห็นตรากระทรวงพาณิชย์อยู่ในเนื้อกระดาษ เป็นต้น

ส่วนที่เจ้าพนักงานของบริษัทประกันภัยไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้
    ก็เป็นเรื่องที่แต่ละบริษัทต้องอบรมให้ความรู้แก่พนักงานเอง
    ไม่เกี่ยวกับกรมการประกันภัย ต้องขอขอบคุณ คุณเชาวลิตด้วย
    ที่นำเรื่องดีๆ มีประโยชน์อย่างนี้มาเล่าสู่กันอ่าน ในคอลัมน์
    "เปิดซองส่องไทย" ของลุงแจ่ม

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้