ขอฝากเนื่อฝากตัวด้วยครับ

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย Micro speed, 20 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Micro speed

Micro speed New Member Member

5
    0
    0
    คือผมมือใหม่มากๆๆ อ่ะคับอยากดริฟ ตอนนี้ผมขับ Accord เครื่อง 3000 อยุ่ครับ เดิมๆทุกอย่างไม่ทราบว่าจะต้องเริ่มยังไงคับ
    ผมได้ลองดึงเบรคมือตอนเข้าโค้ง แต่พอดึงจนสุดแล้วล้อมันกลับไม่หยุดอ่ะคับ เหมือนกับว่าเราดึง 100% แต่ล้อมันเบรคแค่ 20% อ่ะครับ

2. Forrestgump

Forrestgump New Member Member

3
    0
    0
    แอคคอร์ด มันมีเอบีเอสและก้อระบบป้องกันคุณน่าจะต้องเอาไอ้พวกนี้ออกก่อน เพราะที่บ้านผมก้อใช้แต่เป็นตัว2400 เวลาดึงเบรกมือมันจะมีสัญญานดัง "ติ๊งน่อง ติ๊งน่อง"ใช่ไหม

3. Micro speed

5
    0
    0
    มันไม่มีเสียงไรเลยอ่ะคับ

4. Micro speed

5
    0
    0
    พอดึงแล้วรถมันก้อหนืดลงแค่นั้นเองคับ ไม่มีระบบ ABS ทำงานเลยอ่ะคับ

5. Micro speed

5
    0
    0
    ช่วยแนะนำหน่อยคับ

6. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ระบบ ABS มัน จะควบคุมการจ่ายแรงดันน้ำมันเบรก เท่านั้น ครับ
    ส่วน ระบบ เบรกมือจะใช้ ระบบ mechanic แทน (ส่วนมากเป็น สายสลิง ดึง แทน คับ ) ซึ่ง ระบบ ABS จะไม่ ไปยุ่งกับ เบรก มือ เลย
    ดังนั้น ปัญหา มันน่าจะอยู่ที่ การ ปรับ ตั้ง ความตึงเบรกมือ มาก กว่า ครับ
    ผมก็ไม่ รู้ว่า แอคคอร์ด ปรับ ความตึงเบรกมือ ด้วย วิธีไหน ลอง ไป ถาม ช่าง ดูน่ะ ครับ ว่า ปรับ ความตึงเบรกมือ ยัง ไง
    ลองดูน่ะคับ
    แต่ระวัง หน่อย น่ะคับ ขับหน้าดริฟท์ มัน อันตราย มากมาย

7. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    -*-

8. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ลอง ใช้วิธีถ่ายนําหนัก ดูสิครับ
    อย่างสมมุติว่าวิ่งจะถึงโค้ง พอใกล้จะถึง ให้แตะเบรคเท้า พร้อมกับดึงเบรคมือ เบรคเท้านี้แตะแค่ ให้รู้สึกว่า หัวทิ่มพอนะครับไม่ใช้ให้มันหยุดเลย แค่แตะ ให้น้ำหนักท้ายรถถ่ายเทมาข้างหน้าเพื่อ ที่ว่าท้ายรถจะได้ยกและและเบรคหลังจับง่ายขึ้นทุกอย่างที่บอก ต้องทําพร้อมกัน นะครับถ้าทําอย่างใดอย่างนึงก่อนตุดไม่ออกแน่ๆครับ วิธีนี้ผมใช้กับรถที่ไม่ได้ทําอะไรกับระบบเบรคมือและช่วงล่างง่ายๆก็คือ รถเดิมนี้แหละครับ อีกตัวแปรนึงความเร็วครับ ถ้าความเร็วช้า การที่จะทํา ให้ท้ายรถกวาดออก ขนาด ดึงเบรคมือจะยิ่งยาก(ในกรณีรถเดิมนะ)เพราะ มันจะไม่มีแรงเหวี่ยงที่จะทําให้ท้ายรถออกได้ บวกกับช่วงล่างเดิมแล้วด้วย ยิ่งออก ยาก ครับ ยังไงลองหาลานกว้างๆดุก็ได้ ครับ ลองทําดู อย่าไปลองบนถนนหรือ ตมทางเลี้ยวเข้าซอยนะครับมันอันตรายกับคนอื่นอ่ะ ครับ ได้ไม่ได้ยังไงก็ลองบอกผมด้วยนะ

9. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ความเร็วประมาณเท่าไหร่ คับ ถึง จะออกอาการ ดริฟท์ แล้ว สามารถ เอา อยู่ คับ ( รถ แตนๆ น่ะ )

10. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ความเร็ว ที่น่าใช้ เอาสําหรับรถเดิมน่าจะ 70-80อ่ะครับ แต่ว่าต้องหาลานกว้าง ๆนะครับ เพื่อผิดพลาด อะไรจะได้ไม่โดนใคร อ่ะครับลองทําดูละกันครับ

11. Micro speed

5
    0
    0
    ผมยังอายุไม่ถึง 18 เลยคับ ทำอะไรก้อไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

12. RETRO SPEC

854
    24
    0
    กรํา ยังไงก็ระวังๆ นะครับ ผมไม่อยาก ให้คําแนะนําที่ผม แนะนําไปทําให้คนอื่นเดือด ร้อนนะครับหาสถานที่โล่งๆ จริงๆนะครับระวังๆหน่อย

13. RETRO SPEC

854
    24
    0
    กรํา ยังไงก็ระวังๆ นะครับ ผมไม่อยาก ให้คําแนะนําที่ผม แนะนําไปทําให้คนอื่นเดือด ร้อนนะครับหาสถานที่โล่งๆ จริงๆนะครับระวังๆหน่อย

14. ohmmemy

1,077
    4
    38
    การดริฟท์ที่ ดี ต้อง ไม่ทำให้ คนอื่นเดือดร้อน น่ะ ค๊าบบบ

15. หวัดดีครับ คือผมใช้ รถ a31อะครับ วางเครื่อง 1jz-gte เกียออโต้ผมเคยดิฟเล่นๆอยู่อะครับ
    แบบว่า คือเวลลาผมดิฟ (เปงทางกลับรถนะ)คือ ผมขับมาเร็วๆ แล้วก่อผ่อน แล้วก่อ หักพวงมาลัยแล้วก่อ............เหยีบคันเร่งจมไปเลย ความแรงของเครื่อง1jz-gteก่อทำไห้กวาดท้ายแบบว่าสบัดไปเยอะเลยแล้วก่อหัก พวงมาลัยคืน อะครับ แหะๆ ผมเพิ่ง อายุ15เองอะครับ ดิฟไม่ค่อยเปงอะครับ ก่อเลยทำแบบนั้นไป- -''

16. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ระวังตำรวจจับน่ะน้อง หุหุ
    หาลาน กว้างๆ ลอง ฝึกดู นะ คับ น้อง อายุ 15 เองฝึกไว้เยอะๆ จะได้มาแทนนักดริฟท์ รุ่น คุณ ปู่ อย่างใครบาง คน เหอๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้