อยากทราบราคาล้างลิ้นปีกผีเสื้อครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Nithivat, 29 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    คืออยากรู้ราคาการล้างลิ้นปีกผีเสื้ออ่ะครับว่าปกติมันเท่าไหร่กัวโดนหลอกอ่ะ:cry:

2. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    300 บาทครับ เพิ่งล้างมาได้ 3 วันเอง

3. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    300 ครับ อาจมีถูกกว่านี้ แต่ต้องไม่เกินนี้ครับ

4. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุณครับแล้วแอร์ผมมันตอนพัดลมจะทำงานอ่ะแต่รอบมันตกเหมือนจะดับมันเลยตัดไม่ให้พัดลมทำงานอ่ะครับแอร์ก็ไม่เย็น ยังงี้เกี่ยวกะต้องล้างลิ้นป่าวครับ

5. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ลิ้น สกปรก ทำให้รอบแกว่ง ไม่นิ่งอ่ะครับ

ถ้า แอร์ นี่ น่าจะเป็นที่อื่นมากว่า อาจเป็นตัวชดเชยรอบไรสักอย่าง ลองโทรถาม ช่างแอร์ตัวจริงกได้ครับ
    หาได้ใน gasthai :D

6. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    เอาเป็นว่าขอเล่าอาการของเจ้ารถผมให้อ่านละกันนะครับเผื่อเอาไปตรวจดูครับ
    คือรถผมมีอาการคล้ายๆของคุณอะครับ คือ
    แอร์ตัดดังมากมีเสียงหวีดๆๆๆๆ รอบเครื่องสวิงขึ้นลงตอนลงนี่แทบดับอะครับ ล้างปีกผีเสื้อแล้วก็ไม่หาย ตั้งวาวก็ไม่หาย จนช่างเค้าเอาเกจวัดมาวัดแรงดันกระบอกสูบอะครับ
    ปรากฎว่าวาวรั่วครับ บดวาวใหม่ครับ คราวนี้นิ่งครับแต่ว่ามีเสียงดังอยู่อีกนิดหน่อยครับไล่ไปมา หวยออกที่คอมแอร์ครับ มันใกล้เจ้งแล้วครับเลยเปลี่ยนของเซียงกงใส่ครับ ที่เป็นอยู่ตอนนี้ก็โอเคนะครับเสียงที่เคยมีหายไปครับ

ตอนนี้เหลือเสียงที่มาจากเบรคครับอีกนิดหน่อย

7. LordBeeR

LordBeeR Member Member

39
    3
    8
    ถ้าล้างลิ้นปีกผีเสื้อไม่หาย ให้ลองสังเกตุอาการที่เวลาคอมแอร์ทำงาน ว่ารอบเครื่องสวิง สั่นจนจะดับหรือป่าว ถ้าใช่ ให้ลองเอาน้ำ ราดบริเวณ แผงคอยร้อนดูครับ ถ้าราดแล้ว รอบเครื่องนิ่งปกติ แสดงว่า แผงคอยร้อนระบายไม่ทัน ระบบแอร์อุดตันครับ หรือพัดลมเสื่อม ให้ไล่เช็คดู ผมเคยเป็นครับ สรุปว่าระบบแอร์ตัน ล้างระบบแอร์หาย ก่อนหายเสียค่าโง่เบิกตัว EAC วาล์ว ไปซะซีดเลยครับ ยังไงเช็คแล้ว ฝากบอกต่อด้วยนะครับ ว่าใช่หรือป่าว ^^

8. Nithivat

345
    2
    0
    ผมเพิ่งล้างตู้แอร์มาอ่ะครับแต่ดูเหมือนพัดลมมันไม่ค่อยมีแรง แต่ช่างที่ร้านแอร์เค้าบอกว่าลองจูนอากาศดู หรือไม่ก็ให้ลองล้าง ลิ้นดู ผมเลยไม่แน่ใจว่ายังไงแน่ แต่ถ้าเช็คดูแล้วเป็นไงจะมาบอกคร้าบบบ ขอบคุณครับ:D เอ่....แล้วมันเกี่ยวกับรอบเดินเบาด้วยมั๊ยอ่ะครับปวดหัวจัง:cry:

9. LordBeeR

LordBeeR Member Member

39
    3
    8

ที่ผมเป็นก็คือ แผงคอยร้อน มันระบายไม่ทัน เลยทำให้คอมแอร์ทำงานหนัก ไปฉุดรอบเครื่องยนต์อีกทีนึง (อันนี้ฟังช่างเขาอธิบายมานะครับ) ที่เห็นได้ชัดๆเลย คือตอนที่เขาเอาเครื่องมือมาวัด (ของช่างแอร์น่ะครับ) ที่มีหน้าปัดท์สีฟ้า กับ แดง
    เห็นช่างแอร์บอกว่า มาตรวัดสีแดง ตอนสตาร์ทเครื่อง ไม่ควรเกิน 250 และเข็มควรจะนิ่ง ไม่สั่น แต่ของผมตอนนั้นยิ่งเร่งเครื่อง มาตรวัดตีขึ้นไปเกือบ 400 แน่ะครับ ประมาณว่าระบายความร้อนไม่ดี แต่พอเอาน้ำมาราด เข็มก็ลดลงไปเหลือ 180 กว่าๆเอง แล้วรอบเครื่องก็นิ่งทันตาเห็นเลยครับ ลองไปเช็คดูละกันนะครับ ขอให้หายไวๆน๊าาา :)

10. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ถ้าไม่เคยล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับตัวควบคุมรอบเดินเบามาก่อนเลย ก็ลองล้างดูก่อนครับ 300 เองก็ไม่น่าจะเป็นไร ถึงว่ามันอาจจะไม่เป็นตรงจุดนั้นก็ได้ อย่างน้อยมันก็ดีขึ้น รอบตกตอนเปิดแอร์ก็อาจจะเกิดจากระบบแอร์ตัน วาล์วตัน ทำให้คอมฯแอร์ทำงานหนักฉุดรอบเครื่อง

11. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุณครับผมจะลองดูครับขอบคุณทุกความเห็นครับผม

12. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    + - ไม่เกิน 300 คับ

13. Poppi_EK

Poppi_EK New Member Member

84
    9
    0
    เป็นความรู้ดีครับ

14. Nithivat

345
    2
    0
    วันนี้ผมลองดูที่พัดลมอ่ะครับสตาร์ทเครื่องใหม่ๆเปิดแอร์แต่พัดลมไม่หมุนเลยลองเอามือไปช่วยดันปรากฎว่ามันหมุนสงสัยคงเป็นที่พัดลมอ่ะครับ แล้วตอนพัดลมหมุนเหมือนไม่มีแรงด้วยอ่ะครับ สงสัยต้องเปลี่ยน พัดลมมันราคาเท่าไหร่อ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้