พึ่งได้รถมา ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย The Grim Reaper, 13 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. The Grim Reaper

The Grim Reaper New Member Member

20
    0
    0
    ฝากตัวด้วยครับ:D
    ในที่สุดก็ได้ 3d สีเทาๆ เปนของตัวเอง อิอิ อยู่แถวนนทบุรี-ติวานนท์-แจ้งวัฒนะครับ

พึ่งได้รถมาใหม่(ใหม่ของผม แต่เก่าของคนอื่น)เป็นเครื่องคาร์บูฯ(น่าจะเดิมๆ)
    คืออยากจะเอารถไปตรวจเช็คสภาพ ให้มันสมบูรณ์หน่อย ณ.ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไร(เรื่องใหญ่ๆ)
    อยากถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆครับว่า:confused:
    1. ต้องตรวจเช็คอะไรบ้าง พวกเครื่องยนต์กับช่วงล่าง และใช้งบประมาณเท่าไร(ยังไม่เน้นแรงนะคับ แค่อยากให้มันสมบูรณ์ก่อน เรื่องแรงค่อยว่ากันใหม่:cool:)แต่ไม่ต้องถึงขนาด โอเวอร์ ฮอลล์ นะครับ เอาเท่าที่จำเป็นก่อน(งบน้อย:cry:)
    2.พอจะมีอู่ไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ
    อีกนิดครับ แล้วเครื่องคาร์บูฯนี้ส่วนใหญ่เค้าเติมน้ำมันอะไรกันครับ เจ้าของเดิมบอกเติม เบนซิน95 ถ้าจะเติมอย่างอื่นแนะนำให้เติมอะไรดีครับ(เบนซิน95แพงชิบ:()
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ:eek:

2. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เช็คพวกสายพาน ต่างๆ
    ของเหลวทุกอย่าง
    -น้ำมันเบรค
    -โช๊ค
    -หม้อน้ำ-หล่อเย็น
    -อื่นๆ
    ผ้าเบรค
    ยางต่างๆพวกนี้น่ะครับ พวกยางรองแท่นเครื่อง และจุดอื่นๆอันไหนแตกอันไหนเน่าเปลี่ยนโล้ด

รื้อฝาดูบ้างก็ดีครับ แต่ถ้ารถยังขับนิ่มก็ไม่จำเป็น
    91 เติมได้ครับ

3. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    ดีใจด้วยคับ คุณได้มีภาระเพิ่มขึ้นมาในชีวิตอีก1อย่างแล้ว.......
    ......ค่อยๆทำไปคับเอาใจช่วย......

4. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    สู้ๆครับ เทาๆเดิมๆ ปากเกร็ด นนท์ ติวานนท์ แจ้งวัฒนะ เหมือนกันครับ ถ้ามีงบก็ทำทีเดียวเลยครับ
    1. เปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกอย่าง นำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ถ่ายน้ำหม้อน้ำ ล้างหม้อน้ำ ตรวจสภาพสายพานหน้าเครื่องทุกเส้น เปิดเช็คสายพานราวลิ้น กรองอากาศ ยางใบปัดน้ำฝน
    2. ตรวจเช็คเบรค ยาง ว่ายังใช้งานใด้ดีหรือไม่ถ้าหมดหรือถึงอายุที่ต้องเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนเพราะเข้าหน้าฝนแล้ว
    3. ตรวจเช็คท่อไอเสียตั้งแต่เฮดยันพักปลายว่ามีผุหรือไม่ ถ้าผุก็ควรแก้ไข จะเปลี่ยนหรือจะซ่อมก็แล้วแต่กำลังทรัพย์เพราะมันทำให้เครื่องทำงานหนักและกินน้ำมัน
    4. มีโอกาสนำรถไปอู่ขึ้นฮ้อยดูว่าด้านล่างมีผุหรือไม่และจุกอุดที่พื้นทั้ง 4- 5 จุดยังอยู่ดีมั้ยมีตรงไหนที่น้ำจะเข้ามาในรถใด้บ้างจัดการอุดซะหน้าฝน น้ำท่วมขังเป็นอุปสรรค์
    ลองเท่านี้ก่อนครับถ้าทุกอย่างโอแล้วค่อยขยับขยายตามกำลังทรัพย์ เพราะถ้าเรายังเดิมๆอยู่ ในหน้าซื้อขายมีของเล่นให้เราสะสมตามกำลังอีกเยอะแยะมากมายก่ายกอง ขอให้สนุกกับสามดอนะครับ อ้อแล้วอย่าเพิ่งท้อไปก่อนล่ะครับสู้ๆ

5. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ประมาณราคาให้ครับ..ไว้เป็นข้อมูล

1..น้ำมันเครื่อง+กรอง......น้ำมันเครื่อง..500....กรองน้ำมันเครื่อง..150-200....=700 บาท
    2..กรองอากาศ+กรองเบนซิน(อยู่ข้างซ้ายของถ้งน้ำมัน)กรองอากาศ120..กรองเบนซิน80-150...=270
    3..น้ำมันเกียร์...300-500
    4..สายพานราวลิ้น(รีบเปลี่ยนเลยครับ..นับ 1 ที่เราสบายใจกว่า)สายพานราวลิ้น+ลูกลอก...1200-1500
    5..ถ่ายระบบน้ำหล่อเย็น+ท่อน้ำ+ล้างหม้อน้ำ+เช็ควาล์วน้ำดู(รถ 10 ปีขึ้นไปเป็นแทบทุกคัน)300-1500
    6..ช่วงล่าง...ดูตามอาการเอา
    7..ยาง
    คร่าวๆ..เตรียมไว้ประมาณ 4000 บาทครับ....เผื่อเหลือเผื่อขาด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2008
  6. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ยินดีกับ 3D อีกคันครับ หุ หุ

7. อยู่แถวไหนครับ จะได้แนะนำอู่ใกล้ได้ถูก

8. The Grim Reaper

The Grim Reaper New Member Member

20
    0
    0
    อยู่แถวติวานนท์-แจ้งวัฒนะคับ
    วันนี้เครื่องก็ดับไป2รอบแล้วคับ ตอนออกตัว(ขนาดautoนะ)แต่ก็startใหม่ ไม่มีปัญหาไร
    ก็เลยอยากล้างคาร์บูฯตั้งไฟ ตั้งจานจ่าย อะไรพวกนี้ใหม่ด้วยเลยอะคับ
    อย่างที่คุณPOL2ว่าอะคับ อยากเริ่ม 1 ใหม่ที่เรา
    ว่าแต่ผ่านไป ถ.สามัคคีหลายรอบ เห็น3Dแต่งสวยๆหลายคัน(ไม่รู้ว่าเปนคนในคลับหรือป่าว)ไม่ทราบว่ามีอู่หรือเป็นแหล่งรวมพลอะไรหรือป่าว หรือว่าแค่เป็นทางลัดหนีคุณตำรวจเฉยๆ อิอิ
    ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องทุกท่านนะคับ

9. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    ตรวจเช็คตามคำแนะนำด้านบนเลยครับ ถ้าไม่รู้จะไปตรวจเช็คที่ไหนแวะมาที่อู่ Prostreet2 ได้ครับอยู่ถนนเลี่ยงเมืองนนทบุรี แถวๆ อตก.3 หรือโทรสอบถามได้ตามลายเซ็นผมเลยครับ ราคากันเองบอกว่าปื๊ดแนะนำมาก็ได้ครับ :D

10. POL2

377
    68
    0
    up....สำหรับมือใหม่..

11. The Grim Reaper

20
    0
    0
    สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆน้องทุกท่าน(again)

หลังจากที่ได้นำรถไปเข้าอู่มา เปลี่ยนโน่นนิด เปลี่ยนนี้หน่อย แต่ราคาไม่นิดหน่อยขาดร้อยครบเก้าพัน - -"(หมดตังค์เปลี่ยนยางเลย เกินงบ)
    ตอนไปรับรถทางอู่ก็ให้รองขับดู แล้วก็ถามว่าเปนไง(อึ่งนิดนึงไม่รู้จะตอบยังไงเพราะก่อนเข้าก็ปกติ จะบอกว่าดีขึ้นก็ใช่เรื่อง ก็เลยบอกปกติดี) เรื่องของทางอู่ไม่ขอวิจารณ์ไรละกันคับ เค้าก็แค่เปลี่ยนของเฉยๆ(แต่ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร)ณ.ตอนนี้จะว่าไปเหมือนเครื่องเดินไม่ค่อยเรียบเหมือนก่อนเข้าอู่ ตอนรับรถปกติ แต่ใช้ไปเริ่มมีอาการ(มองในแง่ดีพวกของที่เปลี่ยนอาจยังไม่เข้าที่)

แค่มีคำถาม อยากจะถามนิดนึงครับ
    1.เช้าๆไม่ค่อยแน่ใจ(ว่ารอบเดินเบา อยูที่เท่าไร) การทำงานเครื่องก็ปกติ(startเสร็จเปิดแอร์เลย) แต่พอใช้ไปชักพักจอดโน่นแวะนี้ พอมาstartแล้วเครื่องมันจะใช้เวลาติดยากกว่าปกติ อาจเพราะเครื่องร้อน+อากาศร้อนด้วย(เกี่ยวป่าวหว่า) แต่พอเครื่องติดมันจะสั่นๆแล้วก็ดับ เอาใหม่ก็เหมือนเดิม พยายามเร่งเครื่องเลี้ยงนิหน่อยก็ยังสั้นๆๆ ก็ลองดูที่วัดรอบมันไม่ถึง1000รอบ(ยังไม่ได้เปิดแอร์)ก็เลี่ยงเครื่องอยู่พอสมควร จนเครื่องเริ่มนิ่งขึ้น แต่ยังเดินไม่เรียบนิดหน่อย ลองเปิดแอร์ดู รอบเครื่องแทบจะไม่แตกต่างจากตอนยังไม่เปิดเลย ไม่รู้คิดไปเองป่าวว่ารอบนิ่งกว่าตอนยังไม่เปิดแอร์ด้วยซ้ำ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดอะครับ และรอบเครื่องเดินเบาทั้งก่อนเปิดแอร์&หลังเปิดแอร์ควรอยู่ที่เท่าไรคับ

2.ถ้าผมไปให้อู่รถเต่าเค้า ล้างคาร์บูฯ ตั้งไฟ ตั้งวาล์ว ตั้งรอบเดินเบา ตั้งสายคันเร่ง แล้วสารพัดตั้งต่างๆ เค้าจะทำได้อะป่าวคับ(พอดีพี่ชายเคยเล่นรถเต่าอะคับ พอจะรู้จักแต่ไม่เคยถามว่ารถยุ่นเค้าจะทำได้อะป่าว)ไม่ทราบว่าจะดีมั้ย เห็นว่าเค้าน่าจะชำนานเรื่องคาร์บูฯ หรือจะแนะนำให้ไปอู่ทั่วไปมากกว่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าพี่ๆเพื่อนๆน้องๆสำหรับคำตอบนะครับ(แล้วจะแวะมารบกวนบ่อยๆคับ อิอิ)

ต้องขออภัยด้วยนะครับที่บางคำถามอาจดูโง่ๆ(มือใหม่จิงๆคับ)และต้องขออภัยอีกครั้งที่ใช้กระทู้เดิมมาถามต่อ ไม่อยากให้คำถามไร้สาระมันรกบอร์ดอะคับ

12. ไม่หรอกครับ สงสัยไม่รู้ก็ถามมาเถอะ ถามในนี้ก็สบายใจ บางเรื่องช่างอาจไม่ทันนึกก็มี
    ผมก็หาข้อมูลในเน็ทนี่หล่ะ (เพราะโดนช่างมั่วมาก็เยอะ)

เรื่องล้างคาบิว ตั้งไฟอะไรพวกนี้ ผมว่าช่างรถเต่าทำได้อยู่แล้ว แต่...
    ปกติพวกนี้เค้าจะคิดค่าแรงสูงกว่าปกตินะ นอกจากถ้ารู้จักกันก็โอเค

เอาว่าที่ไปทำมา (นอกจากเปลี่ยนยาง) ทำอะไรกับรถไปบ้างแล้วครับ

13. POL2

377
    68
    0
    เข้าไปเช็คเลยครับ อู่พวกนี้เซียนเรื่องคาบู....แต่ราคาตามท่านบนว่าแหละ..แต่ถ้าซี้กันไม่น่าแพง

14. The Grim Reaper

20
    0
    0
    รายการที่ไปเปลี่ยนมานะครับ

1.สายพานไทมิ่ง / 980บ.
    2.ลูกรอกสายพานไทมิ่ง /1150บ.
    3.น้ำมันเครื่อง /550บ.
    4.กรองน้ำมันเครื่อง / 220บ.
    5.น้ำมันเกียร์ / 570บ.
    6.หัวฉีดน้ำกระจก / 200บ.
    7.จอไมล์ / 1500บ.
    8.สายพานแอร์ / 350บ.
    9.สายพานไดชาท / 320บ.
    10.สายพานเพาเวอร์ / 350บ.
    11.ซีลหน้าเครื่อง / 340บ.
    12.ซีลเพลาลูกเบี้ยว / 250บ.
    13.ผ้าเบลคหลัง / 1650บ.
    14.ค่าแรง / 500บ.
    รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 8930บ.
    ให้ไป 9000บ. ทอนมา 100บ.+โค้ก2ขวด - -" (ตอนเอารถไปเข้าอู๋เสิร์ฟน้ำเปล่า ตอนไปเอารถกลับเสิร์ฟโค้ก ขำๆเนอออ)

-ราคาขนาดนี้เป็นไงบ้างครับ(ถ้าทำแล้วรู้สึกว่ารถดีขึ้นก็okคับ แต่มันไม่ค่อยจะเป็นอย่างนั้นอะดิคับ)
    -แล้วพอจะทราบราคาล้อกระทะ15"หรือป่าวคับ ตังค์หมดคับว่าจะหาล้อกระทะมาใส่เล่นก่อน(ของเดิม13")

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่านนะคับที่แบ่งปันความรู้ความคิดเห็น(อบอุ่นดีจัง)

15. ^
    ^
    ^
    แหมค่าแรงถูกดีจัง^.^
    เพิ่มเติมยังไงลองไปล้างปากคาบิว ตั้งไฟ/น้ำมันดูก่อนครับ
    อย่าลืมเช็คหัวเทียนด้วยครับ ซักเบอร์6เอาแบบธรรมดาก็ได้
    เช็คพวกท่อยางน้ำ แตกรั่วฮีทขึ้นมาเดี๋ยวเสียอีกเยอะ
    น้ำมันเติมโซฮอลล์รึเปล่าครับ คาบิวจะเติมโซฮอลล์ควรปรับตั้งหรือเปลี่ยนซีลยางบางอย่างซะก่อนนะครับ

ส่วนเรื่องล้อ ถ้าใจเย็นๆลองถามในกระทู้ซื้อขายก็ได้ครับ ไม่แพงแน่
    เผลอๆ ได้เจอแม๊กซ์(สเปกติดรถ)พร้อมยางขอบ15 ราคาไม่แรงก็ได้นา

16. เพิ่มเติมให้ครับ ขออนุญาตและให้เครดิตคุณPOL2นะ เค้าเคยแนะนำไว้ในกระทู้ผม ตามข้างล่างนี้ครับ

"..ขอแนะนำสำหรับชาวเครื่อง คาบูนะครับ...ควรจะใส่กรองเบนซินเพิ่มอีก 1 ตัวที่ก่อนถึงคาบูหลังปั๊มอีกตัว..ขอให้ใช้กรองที่มีคุณภาพหน่อยจะได้ไม่ทำให้เสียแรงดันน้ำมัน...ยิ่งใกล้คาบูเท่าไหร่ยิ่งดี...
    เหตุผล...ผมมักเจอปัญหาคราบยางที่ถูกแอลกอล์ฮอลกัด..ละลายมาอุดตันที่นมหนู บ่อยๆ..หากคุณอยากเติมแก๊สโซฮอล95เพียวๆ อย่างสบายใจ..ลองทำตามที่ผมบอกดูก็ได้ครับ..ตอนนี้เกือบปีแล้วยังนิ่งอยู่เลย..."

17. POL2

377
    68
    0
    ขอบคุณครับที่ช่วยกับกระจายความรู้...เรียกผมว่า พล ก็ได้ครับ...

18. The Grim Reaper

20
    0
    0
    แวะมาขอบคุณ สำหรับข้อมูลและความรู้นะคับ
    เหนื่อยจิงๆกว่าจะทำรถให้สมบูรณ์ได้ กระเป๋าแฟบลงๆทุกวัน น้ำมันก็แพงๆๆๆ
    นี้ยังไม่ได้แต่งซิ่งเลย อิอิ(แต่จะสู้ต่อไปคับ ก็ใจมันรัก eg มานานแล้ว)

ขอถามอีกนิดนะคับ
    ตอนเลี้ยว พวงมาลัยมันคืนช้า ยิ่งตอน u turn จะกลับช้ามาก ต้องสาวกลับกันมันส์เลย(ถ้าไม่สาวกลับได้วิ่งเป็นวงกลมแน่) เสียวจิงๆทำให้ความเร็วตก เพราะต้องมานั่งสาวพวงมาลัยนี้ละ ถ้ารถคันอื่นตามก้นมา คงได้สัมผัสก้นอันบริสุทธิ์แน่ๆ(ของผมนะ เจ้าของเก่าไม่รู้)และหน้าก็จะไวมาก แค่ทางขุขระนิดหน่อย พวงมาลัยก็ปัดไปปัดมาแล้ว........

-ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดอะคับ และควรแก้อะไรยังไงคับ(ถ้าจำไม่ผิดอู๋เค้าก็เปลี่ยนสายเพาเวอร์ให้แล้ว หรือเค้าเปลี่ยนเฉยๆไม่ได้เช็คอะไร???)แต่เดี๋ยวคับไอ้สายพานเพาเวอร์นี้มันคืออะไรอะคับ???ถ้าเข้าใจไม่ผิดก็น่าจะเกี่ยวกับพวงมาลัยเพาเวอร์อะนะ???

-ส่วนเรื่องอู่เต่า ไว้ว่างๆจะลองเข้าไปถามดู เพราะถ้าทำจิงๆต้องทิ้งรถไว้แน่ๆ ต้องจัดสรรเวลาหน่อย ถ้าทำแล้วเป็นไงจะมารายงานผลนะคับ(ไม่ทราบอยากรู้กันป่าวหว่า)

-แล้วเรื่องล้อ อยากจะได้ mugen rnr อะคับ(ลายอื่นไม่ชอบอะคับ อิอิ) แต่ตังค์ยังไม่มี เลยกะจะหาล้อกระทะมาใส่ขำๆไปก่อนอะครับ

ที่ผมมาโพสต่อกระทู้เดิมอย่างนี้ ไม่ทราบว่าจะเป็นไรหรือป่าวคับ กลัวว่าจะไม่ดีอะคับ

ขอบคุณพี่ๆน้องๆเพื่อนๆล่วงหน้านะครับ

19. POL2

377
    68
    0
    ดีครับ...เล่าสู่กันฟัง...ปัญหาของรถแต่ละคันอาจมีไม่เหมือนกัน..แต่สุดท้ายก็ต้องเหมือนกัน...เพราะชิ้นส่วนทุกชิ้นมีอายุการใช้งานอยู่...
    เมื่อเราซ่อมรถตรงจุดไหนไป...เจอปัญหาตรงไหนบ้าง...ก็จะเป็นประสบการณ์ที่เคยสัมผัส...การที่นำเอาข้อมูลและประสบการณ์...มาบอกเล่าสู่กันฟัง(อ่าน)...จะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่ต้องการความรู้...หรือกำลังเจอปัญหาอย่างเดียวกันอยู่...แล้วก็จะเกิดความคิดเห็น..ข้อเสนอแนะต่างๆนาๆ..จากผู้มีความรู้...และผู้ที่มีประสบการณ์.....เขาจึงเรียกว่า..การแชร์ความรู้และประสบการณ์..ซึ่งกันและกันครับ...
    พวกเราชาว EG3D...มีอยู่ไม่มาก..แต่เปี่ยมไปด้วยน้ำใจครับ...อย่าคิดมากครับ..ว่าใครจะสนใจกระทู้ปัญหาของเรามั้ย....ขอให้บอกมา..
    อย่างน้อยผมคนหนึ่ง...ที่คอยติดตามปัญหาของพี่น้อง..ที่รัก EG ...หากสิ่งไหนที่ไม่เกินความรู้ความสามารถ..จะตอบทุกปัญหาครับ...

20. พวงมาลัยไม่คืนเวลาเลี้ยว ลองเอาไปตั้งศูนย์ล้อดูครับ น่าจะหายนะ

ส่วนล้อ นี่ แหม RNR ห้าก้าน มือสองสวยๆเป็นของหายากหน่อยนะครับ แต่ก็พอมี
    รู้สึกว่าของLensoจะมีก๊อปลายนี้นะ ตอนที่เคยดูๆสี่วงหมื่นนึงมั๊งนะคับ แล้วหาฝามูเก้นแท้มาใส่แทน ไม่ก็ถอดฝาlensoไปเลย

ใจเย็นๆครับ รถเก่าแล้ว ค่อยๆเก็บถ้ามีเวลาเข้าอู่ เพราะจะถ้าไล่ทีเดียวทั้งคันเหนื่อยครับ
    เพราะถ้ามาไล่เก็บช่วงล่างอีก(บูชยาง ลูกหมากฯลฯ) พวกนี้ไว้อาการออกแล้วค่อยเก็บไปดีกว่าครับ

21. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
  22. The Grim Reaper

20
    0
    0
    สวัสดีคับ(again)
    มาแจ้งความคืบหน้า ช่วงนี้ยังไม่มีเวลาไปอู่เลยคับ
    แต่ดันเกิดปัญหาขึ้นซะก่อน เนื่องด้วยเมื่อประมาณสัปดาห์ที่แล้ว
    ไปจอดรถที่เซ็นทรัล(รัตนาฯ)ตรงลานจอดด้านหน้า จอดเข้าซองปกติโดย(มิได้ซ้อนคัน)ด้านหน้าก็มีทางเดินขั้น ก่อนเข้าก็ยื่นสูบบุหรี่อยู่หน้ารถตัวเองนั้นละ ระหว่างนั้นก็มียามมาเดินไป-มาอยู่แถวนั้นๆละพอเสร็จก็เข้าไปซื้อของไม่ถึงครึ่งชั่วโมง กลับมาก็ไม่ได้สังเกตไร พอตอนถอยเลี้ยวออกมา ก็ได้ยินเสียงเหมือนล้อสีกับตัวรถ ก็คิดว่าน่าจะเป็นตัวบังโคลนรถ(มันหลุดออกมาหน่อย)ก็ไม่ได้คิดไร พอขับมาถึงบ้านเพื่อนจอดรถ ก็ยังไม่ได้สัเกตุ ก็คุยโน้นคุยนี้ไปเรื่อย มานึกขึ้นได้ก็จะลองดูไอ้ตรงล้อหน้า(ขวา)ว่ามันสีกับอะไรถ้าเป็นบังโคลนก็จะได้จัดเข้าที่ แต่พอมาดู OH!MY GOD กันชนหลุดเลย(ด้านขวา-ด้านคนขับ)ตรงตัวยึดน็อตของกันชนขาดเลย น็อคยังคาอยู่กับตัวถัง มาดูอีกข้างเหมือนกันเลย แต่ยังไม่หลุดออกมา สรุปทั้ง2ข้างขาด ก็มานั่งนึกว่าไปจิ่ม ไปชนใครอะป่าว แต่ก็ไม่นิ มันเหมือนโดนงัดด้วยซ้ำ หรือมันจะเอาสปอทไลท์(เน่าๆ)หรือไฟมุมส้ม(อันละไม่กี่ร้อย) ก็ไม่รู้(คิดไปเอง) มานั่งเซ็งจิตซะ ไฟหน้าด้านคนขับก็ไม่ติดอีก เหมือนมันยุบเข้าไป ไปให้ร้านดู เค้าบอกว่าเสีย ต้องเปลี่ยนโคมเลย งะก็ต้องวิ่งไปหาซื้อโคมหน้ามาเปลี่ยน เพื่อนมาดูมันก็บอกว่าเหมือนโดนชน แต่ลอยก็ไม่มีงะเสียตังค์อีกแล้ว เข้าคำถาม ต้องขอภัยที่เล่ามาซะยืดยาว คืออยากให้รู้ความเป็นมาอะคับ

1.ณ.ตอนนี้เหมือนกันชนมันเสียรูป ตรงระหว่างกันชนกับไฟหน้า+ไฟเลี้ยวมันไม่สนิท ห่างจากกันเซ็นฯกว่าๆ(ทั้งสองด้าน)ไม่ทราบว่าควรทำอย่างไรดี
    2.แล้วเวลาเขาเปลี่ยนไฟเลี่ยวกับโคมไฟหน้าใหม่(ของคันอื่นๆ) มันจะไม่สนิทเหมือนของเก่าอะป่าว(เปลี่ยนไฟเลี่ยวก่อนแต่โคมหน้าเดิม ก็ยังสนิทดี)
    3.ตัวโคมไฟหน้า+ไฟเลี้ยวตอนติดตั้งมันสามารถปรับสูง-ต่ำได้หรือป่าว(ไม่ใช่มุมองศาไฟนะ ทั้งโคมเลย)เพราะตอนนี้มันเหมือนทั้งโคม+ไฟเลี้ยวมันจะต่ำลงมากว่าเดิม ทำให้ด้านล่างของไฟลี้ยวมันดันกับตัวกันชน ยิ่งทำให้ห่างกันเข้าไปอีก

งะ โคตรๆๆๆๆๆๆๆเซ็งเลยอะคับ ไว้เดี๋ยวจะลองถ่ายรูปมาให้ชม(ถ้าเอารูปลงเป็นนะคับ)
    ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องๆล่วงหน้าครับ

23. The Grim Reaper

20
    0
    0
    ลป.ขอบคุณ คุณเหลืองซ่าคาร์บิวคู่นะคับ
    สำหรับเรื่องที่PMมา ก็น่าสนใจดีคับ ถ้าเอาจิงๆสงสัยต้องทำสีใหม่ สีนี้คงไม่กล้าใส่ รถยังไม่แรง อิอิ

24. เรื่องจับระยะห่างของพวกเส้นช่องว่างตามชิ้นส่วนต่างๆ คงต้องอู่ทำสีล่ะครับงานถนัดเค้าอยู่แล้ว
    บางทีแค่ขันน๊อตขยับนิดหน่อยก็ได้แล้ว เรื่องโคมไฟก็เช่นกันมันขยับน๊อตได้ ไม่ก็ใช้แหวนรองตรงตัวน๊อต

ว่าแต่...เจอแบบนี้ เซ็งกันไปครับ งานนี้ต้องทำใจ

25. The Grim Reaper

20
    0
    0
    นำมาให้ชม

26. The Grim Reaper

20
    0
    0
    งะรูปไม่ติด- -"

งานเข้าแล้วครับ
    เมื่อกี้นี้ขับรถกลับบ้าน(ก็ปกติดี)แต่พอจอดรถจะถอยเข้าบ้าน
    (ปกติเวลาเข้าเกียร์Rมันก็จะกระตุกนิดหน่อย แต่ยิ่งใช้ไป มันเหมือนจะกระตุกแรงขึ้นๆ)
    เข้าเกียร์Rเครื่องมันก็กระตุกอย่างแรงดังตึ่งและได้ยินเสียงเหมือนน๊อตมันหลุด(จากตรงไหนไม่รู้ ในห้องเครื่อง)
    เลยจอดแล้วลงมาดูแต่ก็ไม่เห็นไร(มันมืดด้วย)ก็พยายามทั้งถอยเข้า เดินหน้า(ตั้งลำ)ทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์กระตุกดังตึ่งทุกครั้งเลย
    จนเข้าบ้านได้สำเร็จ ก็ดับเครื่อง นั่งเกาหัว&เหงื่อนตก สงสัยว่ามันเป็นไร(แต่ก็คิดไม่ออก)เลยลองstartใหม่ โดยที่เบรคมือยังไม่ได้เอาลง
    แล้วเหยียบเบรค ลองเข้าเกียร์ดูใหม่ ปรากฎว่ามันกระตุกแรงและดังตื่งทุกเกียร์เลย

เข้าคำถามครับ
    -ไม่ทราบว่าพอจะรู้มั้ยคับว่ามันเป็นอะไร และควรจะทำอะไรก่อนอะครับ

สมมุติว่าเกียร์พัง(ยังไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับเกียร์อะป่าว แต่ถามเผื่อไว้ก่อนอะครับ)
    -ถ้าซ่อมจะราคาประมาณเท่าไร(ถ้าไม่แพงอาจลองก่อน)
    -ถ้าเปลี่ยนเกียร์ใหม่ จะราคาประมาณเท่าไร(ถ้าแพงอาจต้องเลือกข้อต่อไปเลย)
    -แล้วถ้าจะเปลี่ยนเครื่องไปเลย เป็นD15B autoที่เห็นหลายท่านว่าประมาณ 35000บ.นี้มันรวมเกียร์ด้วยหรือป่าวครับ
    หรือท่านอื่นๆจะแนะนำอย่างไรครับ

ไหนๆก็ถามเรื่องเครื่องแล้ว(ตอนแรกว่าจะเก็บไว้ถาม หลังจากเก็บเงินแบบสบายๆและใช้พวกสายพาน&ของเหลวที่พึ่งเปลี่ยนมาใหม่ให้คุ้มซะก่อน)
    -เครื่องD15B 130HP นี้ส่วนใหญ่ที่เขาขายๆกันจะ 130HP(ม้าจากญี่ปุ่น ถึงไทยไม่รู้เหลือเท่าไร)หมดเลยอะป่าวครับ
    เพราะอ่านเห็นว่ามันมีหลายแบบเหลือเกิน(ไม่รวมtec-eนะครับ)กลัวว่าเกิดถ้าได้ลงจริงๆจะได้แบบที่ม้าไม่ถึงร้อยหรือร้อยหน่อยๆละแย่เลย(เดี๋ยวไม่คุ้ม)เพราะดูไม่เป็นด้วยอะครับ
    -แล้วเห็นว่ามี D15B 3 stres นี้มันหายากหรือป่าวครับ และราคาประมาณเท่าไร มีท่านใดเคยเล่นอะป่าวครับ(เห็นสรรพคุณน่าสนใจดีครับ)

แล้วพอจะมีอู่ไหนดีๆวางได้เนียนๆ หาเครื่องได้สดๆสมบูรณ์ๆ เก่ายุ่นก็OK แต่กลัวเก่าไทย ยิ่งพี่ไทยเท้าหนักกันทั้งนั้น คืออยากให้มันสมบูรณ์แบบเดิมๆก่อน เรื่องแรงค่อยว่ากัน เพราะแค่แรงม้า(จากโรงงาน)รถตลาดในเมืองไทยก็สู้ได้หมด cc.ใกล้ๆกันนะ(คิดเองคนเดียวป่าวหว่า) แนะนำบ้างครับ(แถวนนท์)เพราะเคยอ่านหลายกระทู้ว่าพึ่งวางมาแต่ก็มีปัญหาแล้ว(หลายราย)ทั้งที่ผมเข้าใจว่าเครื่องตัวนี้น่าจะไม่ได้มีอะไรยุ่งยาก(ถ้าK20ก็ว่าไปอย่าง)เลยเริ่มกลัวว่าอุสาห์หนีปัญหาเรื่องเครื่องเดิมที่เก่าแล้ว(ผ่านไรมาบ้างก็ไม่รู้)ถ้าวางใหม่แล้วมาเจอปัญหาอีกละโคตรเซ็งเลย เลยอยากได้อู่ดีๆหน่อยอะครับ แล้วปกติทางอู่จะรับเทอนเครื่องเก่าอะป่าวคับ

พี่ๆเพื่อนๆน้องๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ตอนนี้เครียดจริงๆอะครับ

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่พิมพ์ซะยืดยาว ก็กะจะถยอยค่อยๆถามไปเรื่อยๆ แต่ดันมาเกิดปัญหาซะก่อน

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องๆล่วงหน้านะครับ

27. น่าเห็นใจครับ ปัญหาเยอะเหมือนผมเลย

28. มาละ เอาเท่าที่รู้นะครับ

เกียร์กระตุก นี่กระตุกตอนเข้าDด้วยรึเปล่า ลองตั้งสายคิ๊กดาวน์ให้หย่อนขึ้นหน่อยนึง
    แต่ถ้าเป็นที่ตัวเกียร์มีปัญหา เปลี่ยนคุ้มกว่าครับซ่อมทีเกือบซื้อเครื่องได้ (อู่ประจำผมเค้าคิดสองหมื่นที่อื่นไม่รู้)

เอาเป็นข้อมูลนะ เครื่องd15b เนี่ยถ้าเป็นตัวมีวีเทค มันก็130ม้าทั้งนั้น อยู่ที่ฝาขาวฝาดำปีใหม่เก่าแค่นั้น
    ราคาเครื่องพร้อมเกียร์สองหมื่นกว่าๆ ค่าถังน้ำมันหัวฉีดสองพันห้า บวกค่าวางค่าเดินไฟถูกแพงแล้วแต่ชื่อเสียงอู่
    แล้วก็รวมกับพวกสายพาน ของเหลวพอกับที่เคยจ่ายๆไปอ่ะครับ
    ตัว3stageราคาเพิ่มอีกไม่มาก แต่ช่างจะต่อสายไฟครบได้รึเปล่านี่ซิคงต้องลองถามหาช่างที่สามารถให้ได้ซะก่อน

เครื่องเก่าถ้าจะเทิร์น หาร้านที่รับซื้ออลูมิเนียมเอาไปหลอม ชั่งนน.อาจได้มากกว่า

เอาความเห็นผมนะ นาทีนี้ถ้าเกียร์พัง(ถ้านะ) หาเกียร์เชียงกง เครื่องเดิมนี่ล่ะแล้วก็จับติดแก๊สซะ สบายตัวสบายใจ:)

29. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    แวะเข้ามาดูครับจากอู่ ต้นเรวดี 22 นนทบุรี ใก้ลบ้านคุณ

30. The Grim Reaper

20
    0
    0
    มาแจ้งความคืบหน้าครับ

ก่อนที่จะนำไปเข้าอู่ก็ลองเหยียบไป150อยากรู้ว่ามันจะเป็นอะไร แต่กลัวอะไรจะหลุดตามมาอีกเลยเลิกดีกว่า(ก็วิ่งปกติ แต่จะสท้านนิดหน่อย)
    พอมาถึงอู่ ก็บอกอาการ แล้วเขาก็เอาไปลองวิ่ง กลับมามุดดูโน้นดูนี้ ก็ปรากฎว่า น่าจะเป็นที่น๊อตยึดหลุด แล้วพานให้ตัวอื่นหลวมไปด้วย
    เขาก็แก้ให้ ผลออกมาก็okครับ(ดีหน่อยนึกว่าต้องเสียตังค์ก่อนใหญ่ซะแล้ว)
    แต่ดันมาต้องมาเสียเงินอีกจนได้ ก็ถอยรถเข้าบ้าน แต่ประตูรั้วมันไม่ยอมหลบ เลยวิ่งมาชนกระจกข้าง(เล่นซะหลุดเลย)เลยเอารถไปเข้าอู่สี
    ให้ช่วยทำสีและติดให้เข้าที่+ไปให้เขาทำสีกันชน&หลังใหม่ซะเลย(สีมันแตก+ถลอก)เลยโดนไปอีก4000บาท
    งานออกมาก็ใช้ได้ครับ แต่ไม่ค่อยละเอียด ไม่น่าเกลียด(ถ้าไม่นั่งดูจริงๆ)ก็เลยให้เขาจัดไฟหน้าใหม่ด้วยเลย แต่มันก็ยังไม่ค่อยสนิท(แต่ก็ดีกว่าเดิม)

ขอบคุณคุณ3d-top1ที่แนะนำอู่นะครับ ได้ยินนานแล้วว่าในซอยเรวดีมีอู่ดังอยู่(แต่ไม่เคยไป) เอาไว้ถ้ามีงานใหญ่อาจจะลองแวะเข้าไปดูครับ

และขอบคุณคุณเหลืองซ่าคาร์บิวคู่อีกเช่นเคยนะครับสำหรับความรู้&ความคิดเห็น

ไว้จะมารบกวนอีกเป็นระยะๆนะครับ อย่าพึ่งรีบเบื่อกันซะก่อนอะครับ อิอิ

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องๆล่วงหน้าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้