ใครติดไฟหน้ารถแบบ ไฟซีนอล HID กี่K

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Worawot Piyajan, 22 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Worawot Piyajan

Worawot Piyajan Guest

0
    0
    0
    ใครติดไฟหน้ารถแบบ ไฟซีนอล HID กี่K

2. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    เป็นไงบ้าง

3. ผมใช้หลอดของ phillips H4 ธรรมดา 5000 K ก็สว่างแล้วครับ ไม่รบกวนชาวบ้าน...ไม่ต้องแปลงรถ...ไม่เสี่ยงโคมละลาย

4. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    ฝนตกเห็นดีไหม

5. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    ่ายแบบไม่เสียโคม

6. ถามใครล่ะครับนั่น?

7. Worawot Piyajan

0
    0
    0
  8. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    ผมไม่ต้องการแบบขาวๆๆ แบบไม่กวนผู้ใช้ถนนครับ

9. ผมซื้อมาคู่ละ พันกว่าบาท (เซ็นทรัลลดราคา จากราคาปกติ 2-3 พัน) ก็ดีครับ แสงขาวฟ้านิด ๆ นวล ๆ แสงไม่ออกเหลืองนะ

10. ฝนตก เห็นดีไหม ผมชินคับ เถียบกับหลอดฮาโลเจน ฮาโลเจนเห็นดีกว่าคับ

11. Worawot Piyajan

0
    0
    0
  12. ของเขามีค่า k ให้เลือกตามความพอใจเลยครับ มีให้ลอง มีให้เลือก มีรับประกันด้วย

13. 5000 K นี้มันไฟเหมือนนะคับ แค่ออกสีฟ้าๆหน่อย

14. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    พอดีผมต้องออกต่างอำเภอครับ

15. แสงไม่ได้พุ่งเป็นลำนะครับ เพราะในความคิดผมเอง ผมคิดว่าเป็นลำไม่ลำนี่เกี่ยวกับโคมแล้วล่ะ ซึ่งโคม บลูเบิรดิ์ มันกระจายแสงครับ ไม่ได้บังคับแสงเป็นลำเหมือนรถปัจจุบัน

16. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    ผ่านหมอกมากครับ ที่อมก๋อย

17. ผมใช้แล้วไม่ถึงกับสว่างมาก แต่ก็ไม่ได้มืดจนมองไม่เห็นอะไรเลยครับ

18. ผ่านหมอก ต้องติดไฟตัดหมอกอยู่แล้วล่ะครับ รถยี่ห้อไหนก็กระเจิงแสงหมด ต้องติดไฟที่ตำแหน่งต่ำ ๆ ครับ แสงจะได้ลอดผ่านได้

19. ถ้าจะเอามองชัดเหมือนเดิม ต้องใช้ค่าK ประมาณ 4000K ไม่แน่ใจ 555 เพราะแสงจะออกนวลเหมือนเดิมแต่สว่างกว่าคับ สีออกนวล

20. โคมไฟบลูเบิรด์ ผมมาสังเกตุดู โคมใหม่ ๆ จะมีสีดำ ๆ ทา ๆ ไว้บนโคมน่ะครับ โคมเก่าผมมันไม่มีสีดำที่ว่านี้ กระเจิงแสงหมดเลย แต่พอมีสีดำที่ว่านี้ มันก็จะบังคับแสงลงมา ไม่ให้แสงส่องเกินระดับจนไปส่องกระจกมองหลังรถคันหน้าน่ะครับ

21. สีออกนวลจะมองเห็นชัดกว่าแสงสีอื่นคับ ค่าKที่บอกกัน ไม่ใช่ค่าความสว่างนะคับ เป็นค่าบอกสีของแสงที่ออกมาในช่วงนั้นๆคับ จะเอาชัดต้องเลือกสีออกนวลไปทางเหลืองคับ เหลืองตัดแสงดีที่สุด แต่เหลืองเลยก็โดนเรียกคับ อิอิ

22. ปัจจุบัน เขารณรงค์ให้ติดไฟ day light แล้วน่ะครับ (ยังไม่มีกฏหมายนะ แต่พวกรถแพง ๆ จะมีกันแล้ว) ลองไปหาใช้ดูดีกว่า อิอิ phillips ก็มีแล้ว แต่แพง...คลองถมก็ถูกหน่อย...

23. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    เพราะว่าไฟหน้ารถผมมันไม่ค่อยเห็นครับ

24. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไงดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้