ซื้ออุปกรณ์ขัดสีรถมา พร้อมยาขัด pure canuba มีคำแนะนำมั๊ยครับ เย็นนี้ว่าจะลงมือ อ้อ...

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Tanachai Lhong Saosaeng, 22 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ซื้ออุปกรณ์ขัดสีรถมา พร้อมยาขัด pure canuba มีคำแนะนำมั๊ยครับ เย็นนี้ว่าจะลงมือ อ้อ ซื้อของ black& dager มาอะคับ

1. อิิอิผมคงไม่ต้องชื้อแล้วละคับพี่หลงชื้อแล้ว

2. Worawot Piyajan

Worawot Piyajan Guest

0
    0
    0
    เตรียมแรงดีๆครับ M150 สักขวด

3. ล้างรถให้สะอาด และเช็ดให้แห้งก่อนเลยครับ ไม่งั้นขัดเพียว เป็นรอยเละแน่ ๆ ครับ

4. พอแห้งดีแล้ว ก็ลงขี้ผึ้งเป็นส่วน ๆ ครับ (ทำทีละส่วน อย่าโลภลงหลายส่วนเพราะจะตามไปขัดไม่ทันและลืมไปว่าลงส่วนไหนไปแล้ว) เริ่มจากหลังคาก่อนเลย แล้วไล่ไปกระโปรงหน้า กระโปรงหลัง ข้างรถและประตูทีละด้านครับ พวกซอกหลืบอย่าไปลงมากนะครับ ขัดออกยากขี้ผึ้งมันจะเข้าไปอุดในรู ตามเก็บงานยากมาก เตรียมสายไฟให้ยาว ๆ ถึงกลางรถ เลยก็ดีครับ ไม่งั้นเอื้อมไม่ถึงจะลำบากมาก ค่อย ๆ เปิดเครื่องขัด ๆ วน ๆ เป็นวงกลม ไล่ไปเรื่อย ๆ อย่าแช่เครื่องไว้จุดใดจุดนึงนะครับ มันจะทำให้สีร้อนและไหม้ได้ ควรเปลี่ยนผ้าขัดด้วย ถ้ามันสกปรกแล้ว เพื่อจะได้ผลดียิ่งขึ้น ควรใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์(สีน้ำเงิน ๆ ) ถู ๆ ตามด้วยครับเพื่อเก็บงาน ทีนี้ล่ะเงาแว๊บ ๆ เลยครับผม

5. ผมเคยเผลอเอาขี้ผึ้งหลงไปในตะแกรงหน้ารถ และกันชนล่างงานเข้าเลยครับ นั่งแงะกันอยู่นานมาก กว่าจะเกลี้ยง...

6. วิธีลง ก็เอาฟองน้ำที่เขาให้มานั่นแหละครับ ป้าย แล้วถูวน ๆ เป็นก้นหอย ไปบนพื้นที่ที่เราต้องการ บาง ๆ นะครับ อย่าหนามาก เพราะมันจะแห้งช้าและขัดออกยากมากครับ

7. ไม่ยากครับเพียวคานัวบามันเป็นยาเคลือบสีนี่เสี่ย

8. ถ้าจะ ขัดสี นะ ต้องใช้เครื่องที่มีความเร็วสูงแบบที่อู่รถเขาใช้กัน แล้วใช้ยาขัดสี ย้ำยาขัดสีนะ เพื่อขัดให้ผิวหน้าสีหรือแลคเกอร์ ให้เกิดความเรียบลบรอยแผลขีดข่วน เกิดความเงา เสร็จขั้นตอนที่กล่าวมาแล้วจึงนำรถไปล้างคราบยาขัดออก จากนั้นถึงจะใช้ น้ำยาเคลือบสีของเสี่ย พร้อมกับ เครื่องขัดเคลือบที่กสี่ยซื้อมา ในขั้นตอนนี้ครับ

9. อ๋อ อย่าเชื่อผมมากผมมั่ว แค่เคยทำอู่สี ครับ อิอิ

10. ลบรอยขนแมว cargo ขวดส้มก็เพียงพอ อิอิ

11. พูดถึง คาร์โก แล้วชอบนะ เอาใส่ผสมนำ้ 1-2 ฝา แล้วเอาผ้าชุบน้ำผาเช็ดรถ เงางาม มากไม่ต้องขัด

12. ขัดก็ได้ ล้างก็ดี ครับผม...

13. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    จะขัด หรือจะเคลือบ ต้องเลือกก่อนนะครับว่าจะทำอะไร

14. อยากขัดก่อนอะคับ แต่ดันซื้อเคลือบมา แนะนำยี่ห้อหน่อยได้มั๊ยครับ คืนนี้หมดแรง ขัดไม่ไหวแล้ว เจอมะนาวกะเฉาก๊วยไป หมดแรงเลย

15. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ขัดไม่เป็นสีเสียนะครับ ให้อู่สีขัดให้ดีกว่าครับ

16. เค้าคิดแพงมั๊ยอะคับพี่

17. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ผมเคยขัดเมื่อ 5 ปีที่แล้ว น้ำยา 3M ของอู่เค้าๆ คิด 1500฿ อ่ะครับพี่ๆ

18. อู่เก่ง 1200 บาท ขัดสี และเคลือบ

19. เครื่องของ black& dager ตัวสีส้มตัวละพันกว่าใช่ไหม ถ้าเป็นแบบนั้น ขัดๆไปเลยครับ ไม่มีปัญหา ไม่ทำให้สีเสียหายครับ

20. Sukitt Passakul

Sukitt Passakul Guest

0
    0
    0
    ตาเก่งคิด 2500 สำหรับ everest ถ้ามะนาวน่าจะราคาถูกลงหน่อย

21. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    เสร็จหรือยังพี่ครับ

22. Boong Bing

Boong Bing Guest

0
    0
    0
    น่าสนใจcargoขวดส้มจังเท่าไหร่ที่ไหนอะ

23. เสร็จ ยังเสี่ย เดี๋ยวขับรถไป เคลือบด้วย อิอิ

24. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    ด้วยคนนะ อยู่เชียงใหม่เดียวไปนะ อิอิ

carglo 7-11ก็มีขายครับขวดประมาณ60กว่าบาท ผมก็ใช้อยู่ผสมน้ำแล้วเช็ดเงาดีครับ......อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้