ตอนนี้พัดลมหม้อน้ำฝั่งคนนั่งดังเปนจังหวะคับ ดังบ้างไม่ดังบ้าง ดังอี้ดๆ...

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย NAe Pran Pvs, 24 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NAe Pran Pvs

NAe Pran Pvs Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้พัดลมหม้อน้ำฝั่งคนนั่งดังเปนจังหวะคับ ดังบ้างไม่ดังบ้าง ดังอี้ดๆ แล้วพอดังพัดลมจะเบาลงหน่อย แต่ไม่ถึงกับแผ้วนะคับ แล้วกรอบพัดลมก้มีอาการสั่นๆ ด้วยเมื่อเกิดเสียง วิ่งไปหาช่างมา เขาบอกว่าบูชของพัดลมมันคลอน ต้องเปลี่ยนพัดลมใหม่ มีของเชียงกง ราคา 1700 บอกเปนสองสปีด เบากับแรง อยากถามพวกพี่ๆ ว่า ผมกำลังจะโดนฟัน หรือว่าราคานี้อะคับ ยังไม่กล้าเปลี่ยน เคยเหนแทกซี่บอกเปลี่ยนมาของใหม่ 650 เชียงกง 300 แต่ผมไม่แน่ใจว่าเปนสองสปีดแบบนี้ป่าว

2. NAe Pran Pvs

0
    0
    0
    พี่โต้งรบกวนชี้แนะด้วยคับ

3. NAe Pran Pvs

0
    0
    0
    พี่นิวด้วยคับพี่ รบกวนหน่อยคับ

4. ดีครับ ขับรถจะได้ไม่เหงา.... ว่าแต่จังหวะอะรัยครับ แร๊พ เรคเก้ หรือว่า...... อุอุอุ อะล้อเล่น

5. NAe Pran Pvs

0
    0
    0
    ฮ่าๆ จังหวะร้อคคับ

6. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    แยกกันให้ออกก่อนนะครับเรื่องพัดลม(motor)ดังพัง กับเรื่องของโครงพัดลมดัง Motor ของพัดลมเปลี่ยนได้เป็นตัวๆ นะครับ หมายถึงตัวไหนเสียก็ถอดเปลี่ยนได้ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งโครงพัดลม แค่ต้องหา Motor พัดลมที่หน้่าตาเหมือนของเดิมมาเปลี่ยนเข้าไปแทน ถามต่อว่าเปลี่ยนเฉพาะ Bush ได้ไหม ถ้าเป็นเมื่อก่อนซัด 30 ปีที่แล้วก็คงจะเปลี่ยนเฉพาะ Bush ได้ แต่ Motor สมัยใหม่ ใช้การ Pump&Weld เชื่อมปิด case ของ Motor แล้วคงจะเปลี่ยนเฉพาะ bush ไม่ไหวแน่ๆ เพราะแกะแล้ว Case กับ housing ของ motor จะพัง

7. NAe Pran Pvs

0
    0
    0
    คือเสียงมันเหมือนพัดลมมันหมุนแล้วมันไปสีกะอะไรสักอย่าง เลยทําให้มีเสียงกะโครงสั่นอะคับพี่โต้ง แล้วราคาของพัดลมนี่ประมานนี้ป่าวอะคับ

8. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    ส่วนเรื่องราคา 1700 เป็นราคากลางๆ ในเซียงกงสมัยนี้ที่คุณควรจะได้ โครงพัดลม+Motor 2 ตัว+ใบพัด 2ใบ ที่มี Plug ตรงรุ่นไม่ต้องตัดต่อ Plug ใดๆ เสียบประกบตรงรุ่นแทนของเก่าคุณได้เลย แต่ถ้าสภาพของ Motor สวยจัด แต่โครงพัดลมไม่ตรงรุ่นเอามาถอดใส่กับโครงพัดลมเก่า ก็ถือว่าแพงไปแค่ 3-4 ร้อยอ่ะครับ..... ส่วนเรื่อง 2 Speed อ่ะไรเนี่ย มันเป็นเรื่องของ phase ของ motor ในรถเรา ไม่ใช่เรื่องของความเร็วของการหมุนของ Motor ที่จะมี 2 step หมุนช้าหมุนเร็วนะครับ........ พัดลมของ Nissan บางรุ่นที่ต้องการให้มีความเร็วรอบของ Motor สูงๆ ก็จะเพิ่ม Phase ของไฟเข้่าไปที่ Stator ของ Motor (จากไฟ +/- 2 เส้น เป็น +/- 4 เส้น) ก็จะทำให้การผลักและดันของสนามแม่เหล็กเกิดถี่ขึ้น ความเร็วรอบก็จะเพิ่มขึ้นเอง.... เรื่องของ Taxi ผมไม่ comment นะเพราะง่ายๆ ของที่ผลิตเป็นล้านกับเป็นแสนชิ้น ราคาคงจะต่างกันแน่นอน

9. NAe Pran Pvs

0
    0
    0
    อันนี้ไม่ตรงรุ่นอะคับแต่ใส่กันได้ แล้วมาแค่มอเตอ1ใบพัด1พร้อมโครงอะคับ

10. แอบมาเก็บความรู้........^_^

11. U13 ผมใช้ของ a32 ตัวบาง มันจะติดกันมาเป้นคู่ครับ แล้วเรา เอาใบพัดเดิมใส่ ใบเดิมจะมีสีขาว ของ a32 จะเป็นสีดำ

12. Worawot Piyajan

Worawot Piyajan Guest

0
    0
    0
  13. Sukitt Passakul

Sukitt Passakul Guest

0
    0
    0
    ระวังทิศทางลมดีๆ เพราะเดี๋ยวหมุนคนละทาง งานงอกครับ ก่อนใส่ก็ตรวจสอบก่อนครับ

14. NAe Pran Pvs

0
    0
    0
    วันนี้ขับรถมามหาลัย เปิดแอร์ตลอดทาง ไม่มัเสียงพัดลมเลยแม้แต่น้อย เหมือนมันดังตามอารมณ์มันอะคับพี่ T-T

15. Pinyo Pungsree

Pinyo Pungsree Guest

0
    0
    0
    ดูแปรงถ่าน ลองเคาะๆที่มอเตอร์ดูครับ

16. NAe Pran Pvs

0
    0
    0
    สงสัยที่เมื่อวานผมกะช่างลองโยกๆ ดูเลยทำให้เสียงมันหายไปแล้วอะคับ เหอๆ แต่ไม่รู้ว่าจะดังมาอีกเมื่อไหร่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้